ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เห็นผู้หญิงแล้วจิตหลุด ทุกที

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 04:43 PM

แก้ยังไงดี ฝึกสมาธิ-ปฎิบัติธรรม แล้วมาเดินสยาม จิตหลุดทุกที

ภาวนาหาตัวสติไม่ได้เลย

ที่วัด ก็มีแต่คนหน้าตาดี จิตพาลหลุดไปอีก ยิ่งใครมาพูดเพาะๆด้วย แล้วหน้าตาดีด้วย

อยากจะเดินหนี ไม่อยากหลง ไม่อยากมอง

ตอนอยู่ต่างจังหวัดชนบท ไม่เคยจิตหลุดเลย เมื่อเจอผู้หญิง

พอมาอยู่กรุงเทพ-ปทุม จิตที่เคยสงบเตลิดหมด

จะแก้ยังไงดี จิตผมมันแพ้ผู้หญิง

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

#2 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 05:01 PM

เหอๆๆๆ ผมคิดว่า ผู้ชายในวัด 80% เจอปัญหาเเบบคุณน่ะ

ผมก็มีบ้าง แต่ผมมีวิธีแก้คือ อสุภ (ความไม่งามของร่างกาย)เวลาเจอก็โหยจะเต่งตึงได้สักกี่ปีไรเงี๊ยจินตนาการว่าหน้าสวยๆตอนเเก่จะเป็นอย่างไร

ส่วนเดินสยามนี่ เอาเป็นว่าเเหล่งชุมชน ที่เป็นที่รวมตัวนี่ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปเดินเลย ครับ

ผมไม่รู้ว่าคุณ อยากจะถือ พรมจรรย์ รึป่าว ถ้าถือก็พยายามอย่าพาตัวเองไปเสี่ยงตามเเหล่งดังกล่าวเลย

..................................................................................................................................................................

คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#3 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 05:05 PM

ฮ่า ฮ่า ก็ยังดีครับ ดีกว่าเห็นผู้ชายแล้วจิตหลุด :-)

วิธีการปรับแก้ขึ้นอยู่กับจริตของแต่ละคน ผมว่า จขกท เองก็เคยทำได้มาแล้ว ลองใช้วิธีเดิมๆ ที่เคยทำมานั่นหละครับดีอยู่
แล้วก็หากุลสโลบายเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นคำแนะนำของผมแบบพื้นๆ นะ

1. ฟังคำสอนยายเป็นประำจำเป็นอารมณ์ ช่วยได้ชงัดนัก
2. สวดมนต์ เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิ่งหลุดมากต้องยิ่งทำให้หนักเข้า แต่ใจเรามันไม่ค่อยอยากทำหรอกครับ ต้องทั้งปลอบทั้งดุมันนะครับ
3. นั่งสมาธิ บ่อยๆ หลวงพ่อทัตตะบอกว่า ถ้าใจเรายังไม่ีมีที่ระลึกที่ดีกว่ากาม (รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส ธรรมมารมณ์) แล้วหละก็ เดี๋ยวๆๆ มันก็กลับไปหาความสวยความงามอยู่ดี เพราะใจมันคุ้นเหมือนปลาคุ้นกับน้ำ
4. ฟัง mp3 เรื่องมงคลชีวิตในหัวข้อ บำเพ็ญตบะ กับ ประพฤติพฤติพรหมจรรย์ ก็เป็นยาอีกเม็ดหนึ่งที่ช่วยได้
5. นึกถ้าเป้าหมายอันยิ่งใหญ่ของตัวเองครับ แล้วมาดูว่าสิ่งที่เราติดมันเอื้อหรือตัดรอนเป้าหมายเรากันแน่ ถ้าเป้าหมายเราใหญ่พอ อุปสรรคเรื่องนี้มันก็เป็นเรื่องเล็กๆ ครับ ผ่านมาก็ผ่านไป ทำตัวให้ปกติ อย่าไปคิดถึงมันมาก เพราะยิ่งคิดมันก็ิย่งฟุ้ง อย่าเดินหนีเหมือนที่บอกนะครับ ไม่ดีๆ ยิ่งหนีใจมันยิ่งหาเดี๋ยวจะเสียทีพญามารเค้าได้ :-)
5. บวชเลยครับ ไม่ต้องสึกแล้ว ตัดกันแบบไม่เหลือเยื้อไยกันไปเลย ฮิ ฮิ

สุขสันต์วันปีใหม่ทุกคนนะครับ
แนบไฟล์  Dynax5_4_08_08_027.jpg   270.92K   85 ดาวน์โหลด
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#4 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 05:41 PM

biggrin.gif อิ อิ...

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  abc.jpg   140.12K   29 ดาวน์โหลด

#5 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 08:02 PM

น่าสงสารคนหนุ่มเขานะ อสุภะช่วยได้เยอะ คิดว่าเขาเป็นแม่เรา หรือเป็นน้องเราช่วยได้นะ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 08:52 PM

ผมว่า เวลานี้ แก้ไขได้ง่ายมากๆ ครับ คือ ให้มาสมัครบวช โครงการหนึ่งแสนรูป ทุกหมู่บ้านทั่วไทย จะไม่ได้เจอผู้หญิงไปอีกหลายเพลา เลยทีเดียวเชียวครับ จะบอกให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 09:19 PM

อย่างที่คุณหัดฝันบอกครับ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 09:29 PM

จะแก้ยังไงดี จิตผมมันแพ้ผู้หญิง
- โรคภูมิแพ้นี้ เรียกว่า ราคะ ซึ่งเชื้อนี้...ปะทุง่าย หายยาก...เสมือนหญ้า...แม้นำก้อนหิน(ธรรมะ)ทับก็จะหยุดชั่วครั้งชั่วคราว...เผลอแว๊บๆยกหินออก...ก็งอกได้อีก

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
- ฉีควัคซีนป้องกันเชื้อปะทุไว้ดีกว่าแก้ไข...
- ภาวนา...กรรมฐาน จะเลือก อสุภะ หรือ อนุสสติ ก็แล้วแต่...ต้องไม่ลืมอินทรีย์สังวร...สำรวมประสาทสัมผัสทั้ง6 ในความพอใจต่างๆ
- ศีล...ต้องศีล8 ครับ...ป้องกันกำหนัด...ไม่มีจิตคิดละเมิด...นึกสมมุติซะว่า หญิงทุกคน คือ หญิงต้องห้ามครับ
- ทาน...ตั้งกุศโลบายที่ว่า หญิงงามสูงวัย เปรียบ มารดา...หญิงสวยวัยกลางคน คือ พี่สาวแท้ๆ...หญิงเอ๊าะๆวัยใส คือ น้องสาวแท้ๆ

คุณยายอาจารย์ฯ เคยแนะนำครับว่า เลี่ยงการไปงานรื่นเริง...เว้น งานศพและ งานบวช

ถ้าปรับใจไม่ได้...คงเข้าข่าย ดื้อยา ผมขอสนับสนุนทางเลือกของคุณหัดฝัน เพื่อรักษาโรคภูมิแพ้ชนิดนี้ครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2010 - 09:41 AM

แก้ยาก บวชเหอะ หาย

#10 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2010 - 09:11 PM

(จุ๊ จุ๊ ... ความลับนะ ) kissy ก็เคยเป็น kissy ชอบมอง ผู้ชาย ที่ ขาว สูง ตี๋ หล่อ

มอง.. แล้วก็คิดว่า ทำไม เราไม่มีเพื่อน หล่อ ๆ แบบนี้ บ้างนะ

เวลา ไปเดิน แถวภาคกลาง..จะเจอเยอะเลย

( แถวบ้าน kissy มีแต่พม่าอ่ะ ไม่น่ามอง ต้องไปมองที่อื่น อิอิอิ )

#11 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2010 - 01:43 PM

งั้นคุณ kissy ก็ลองจินตนาการถึง ดงบังชินกิ วัย 90 ทั้ง 4 คนกำลังเต้น บนเวที คงจะช่วยได้นะฮะ อิอิ
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#12 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2010 - 09:12 PM

kissy ก็ลองจินตนาการถึง ดงบังชินกิ วัย 90 ทั้ง 4 คนกำลังเต้น บนเวที คงจะช่วยได้นะฮะ อิอิ

โอว....อย่างนั้นไม่ไหวอ่ะ

ไม่กล้าจะคิดเลย

กลัวตกใจ...เดี๋ยว ช็อก...

#13 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2010 - 09:46 PM

อืม วิธีนี้ใช้ได้ผลจริงๆด้วย นึกถึงดงบังตอนแก่ ไม่งามเลย ฮิฮิ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#14 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 12:48 PM

ให้คิดแบบนี้ครับว่า
หญิงสาวที่สวยงามเหล่านี้ คือ ศัตรูข้าศึก
ที่จะมาหลอกล่อ ให้เราลงสู่อบายได้ง่าย
อย่ายอมแพ้ครับ ต้องสู้ วิธีต่อสู้คือ ปรับทั้งทางกายและทางใจครับ
ทางกายต้องถอยห่าง เช่นสถานที่ที่เราไปเหมาะสมหรือไม่
แต่ถ้าที่วัด ใจเราต้องถอยห่างครับ อย่าให้เขาตามเราทัน
นี่คือพญามารของแท้และดั้งเดิม ในเรื่องของกาม

และวิธีที่ดีที่สุดคือ บวช แสนรูปนี่หล่ะครับ