ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระธรรมกายมาหา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Sorewa Watashi shigume

Sorewa Watashi shigume
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 11:55 AM

ใน case study เรื่องยอดอุปฐาก ยอดลูกกตัญญู ที่เจ้าของเคสได้อุทิศบุญไปให้กับบิดา ซึ่งเป็นภุมเทวา
แล้วก็มีพระได้ไปหา เอาบุญไปให้จนกลายเป็นเทพบุตรอยู่เฟส 1 ในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์
อยากทราบว่า พระที่เอาบุญไปให้ ใช่พระธรรมกายหรือเปล่า ถ้าใช่เป็นพระธรรมกายของพระอรหันต์,พระปัจเจกพุทธเจ้า หรือ พระสัพพัญญูพุทธเจ้า
และอยากทราบว่าพระที่เอาบุญมาให้ยังเข้ามาในภพสามได้อีกเหรอ เพราะท่านเหล่านั้นหมดกิเลสแล้ว ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ถ้าเราอยากจะเจอพระ
ท่านก็อาจจะมาหาเราได้ใช่ไหม รู้สึกว่า เคสเรื่อง จากเทพบุตรยักษ์ มาเป็นเทพบุตรสุดหล่อ ก็มีพระไปหาเหมือนกัน
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้วย

ไฟล์แนบ

#2 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 01:19 PM

เราพบท่านทุกวันอยู่แล้วนะคะ หน้าจอ
พระธรรมกายของท่านนั้นแหละค่ะ

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 01:36 PM

พระธรรมกายมาหา ว่าแต่ว่าเรามาหาพระธรรมกายในตัวกันดีกว่า..

#4 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 03:26 PM

ในความคิดเห็นของผมเข้าใจว่า พระที่มาหานั้นคือพระธรรมกายของวงบุญพิเศษ
ได้มาช่วยพ่อเจ้าของCaseโดยพระได้เชื่อมสายบุญทุกบุญที่ได้ร่วมสร้างบารมีกับหมู่คณะ
ให้ติดที่ศูนย์กลางกายของท่าน(โดยเอาดวงบุญของพ่อซ้อนเป็นหนึ่งในกลางของพระ)
จากนั้น พระได้ถ่ายทอดเสียงของพระมหาเถระ เพื่อสอนให้ท่านนั่งธรรมะ
โดยให้นึกถึงดวงบุญกลมใสอยู่ที่กลางกาย เมื่อท่านทำตามเสียงนั้น
ท่านก็ใจใส ดวงบุญก็สว่างมากขึ้น ทำให้ภูมิของภุมมเทวาไม่สามารถรองรับได้
รวมกับบุญของลูกชายที่เป็นอุปฐากพระอย่างดีเยี่ยมและทุกๆบุญที่ลูกได้อุทิศให้ เมื่อใจพ่อใสสว่างแล้ว
พระจึงได้นำคุณพ่อเจ้าของCase ไปอยู่ที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เฟสหนึ่งได้ เพราะดวงบุญใสสว่างเสมอกับภพภูมินั้น

ถ้าเราอยากจะเจอพระ ท่านก็อาจจะมาหาเราได้ใช่ไหม?

ตอบ ถ้าอยากเจอพระตอนที่ยังมีชีวิตอยู่นี้ ต้องปฎิบัติธรรมโดยมีสติ สบาย สม่ำเสมอ
หยุดใจนิ่งที่ศูนย์กลางกาย ใจผูกพันอยู่กับศูนย์กลางกายทุกอิริยาบท เมื่อใจหยุดถูกส่วน
และใจมีความละเอียดตามลำดับของสภาวะธรรมภายใน เมื่อใจละเอียดเท่ากับพระธรรมกาย
พระธรรมกายก็จะมาปรากฏที่กลางกาย แม้มืดตื้อ มืดมิดก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#5 usr27122

usr27122
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 03:34 PM

ผมความเห็นเหมือนคุณบุษบาครับ

#6 Sorewa Watashi shigume

Sorewa Watashi shigume
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 04:45 PM

แสดงว่าในวงบุญพิเศษมีพระอยู่ อาจจะเป็นพระธรรมกายของทีมงานหลวงปู่หรือเปล่า อาจเป็นกายธรรมโคตรภูใช่ไหม เพราะว่า ถ้าเกินกว่านั้น
เช่น กายธรรมโสดาบัน สกทาคามี อนาคามี อรหันต์ กายธรรมเหล่านี้ อีกไม่นานก็ต้องเข้านิพพาน เพราะถือว่าเป็นพระอริยเจ้า แสดงว่าพระธรรมกายที่อยู่ในกายเราอาจเป็นกายธรรมโคตรภูหรือเปล่า แต่ยังไงก็ขอขอบคุณกับความคิดเห็นทุกความคิดเห็นครับ

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2009 - 05:39 PM

พระธรรมกายของหลวงปู่(สมณเทพบุตร) ในกลางกายท่านมีพระธรรมกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระอรหันต์
พระปัจเจกพุทธเจ้า พระสัพพัญญูพุทธเจ้าทุกๆพระองค์นับอสงไขยพระองค์ไม่ถ้วนในอายตนนิพพาน
และมีทั้งกายทิพย์ กายรูปพรหม อรูปพรหม กายธรรมโคตรภู
กายธรรมโสดาบัน สกทาคามี อนาคามี กายธรรมอรหัต ซ้อนอยู่ในกลางท่าน
ในตัวเราก็มีทุกกายทั้ง18กาย ตั้งแต่กายมนุษย์หยาบละเอียด จนถึงกายธรรมอรหัตหยาบละเอียด
ในวงบุญพิเศษที่จะรื้อสัตว์ ขนสัตว์ ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม จะอยู่ที่กายธรรมโครตภู(โครตภูบุคคล)
แต่ก็มีทุกกายซ้อนอยู่ในกลางของกลางสำหรับในการทำวิชชา(ปราบมาร)

เมื่อเรารู้หลักในการปฎิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายในแล้ว
ก็ตั้งใจลงมือปฎิบัติธรรมกัน แล้วสักวันก็จะเป็นวันของเราที่จะเข้าถึงธรรมครับ...หยุดเป็นตัวสำเร็จ