ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***นี่หรือ มนุษย์ เดินดิน***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 10:50 AM

1.ตอนรักกันใหม่ๆรถคันเบอเริ่ม นั่งเบียดกันอยู่ได้ พอได้กันแล้วสิ คนนึงนั่งติดประตู
อีกคน หัวแทบจะหลุดออกทาง หน้าต่าง

2.ยามรักน้ำต้มผักก็ว่าหวาน พอได้กันแล้วสิ มะนาวมันยังบอกว่าเปรี้ยว

3.เห็นคนแก่ ขึ้นมาบนรถเมล์ แต่ไม่มีใครลุกให้นั่ง ตัวเองทนดูไม่ได้ เลยแกล้งหลับ

5.ความคิดของแท็กซี่ คันอื่นเยอะแยะ ดันไม่จี้ ดันมาจี้คันตู

7.ไม่รู้จะให้ท่องสูตรคูณทำไมตอนเด็กๆ ในเมื่อโตขึ้นก็ใช้ เครื่องคิดเลข

ขอให้ดูและคิดเป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ครับ

ถ้าไม่เหมาะสมผมก็ขออภัยครับ ต่อไปผมจะลด บทความเช่นนี้ลงครับ happy.gif
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 11:32 AM

เป็นสัจธรรมของโลกไม่ต้องคิดเยอะ เอาไว้อ่านแค่เอาไว้ขำๆ อย่าจริงจังนักเลย เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้ อย่างนี้จริงๆอยู่แล้ว ใช่ไหมเด็กนักเรียนอนุบาลทั้งหลาย แหะ...

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 12:34 PM

เก็บกดมาจากไหนหรือเปล่าครับคุณสาคร ใครนะช่างบังอาจทำกับคุณสาครของผมได้ แต่ละกระทู้ที่ตั้งมานี้ มันช่างเสียดแทงดวงใจดวงน้อยๆของผมเหลือเกิน

มาม๊ะ...คนดี มากับผมนี่ เรามาจูงมือกันขึ้นพนาวัฒน์เถอะครับ รับรองว่าลงมาจะเป็นคนใหม่สดใสแน่นอน

ถึงไม่ได้ธรรมะ อย่างน้อยก็ได้ไขมันพุงกระเพื่อมลงมาแหละครับ

ปล.คุณนี ทั้งคุณนีเล็กคุณนีใหญ่นั่นแหละ รวมทั้งเหล่าชาวครัวมหาทานตัวดีทั้งหลาย เพลาๆฝีมือทำอาหารลงบ้างก็ได้นะครับ ถือศีลแปด แทนที่จะลดลงได้สักโลสองโล ที่ไหนได้ ขึ้นมาอื้อเลย ฮึ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 03:11 PM

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 04:59 PM

คุณสาครเป็นสีสันของบอร์ด dmc ครับ

#6 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 08:01 PM

biggrin.gif happy.gif

#7 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 09:33 PM

บทความของพี่ สาคร

อ่านแล้วยิ้มครับ

ผมชอบมากๆๆ

unsure.gif smile.gif
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#8 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 07:34 AM

ขอบคุณ คุณsomchet และเพื่อนๆทุกๆท่านครับ ที่ติดตามบทความของผม ตอนนี้ผม เข้าใจว่า ผู้ดูแลDMC เขาคงทำใจแล้วละครับ เพราะคงจะมีแต่ ก็ผมนี่แหล่ะ ที่ชอบออกนอกกรอบอยู่เรื่อยๆ แต่จะพยายามไม่ให้เกินขอบเขต ในทางที่ดีครับ ยังไงผมก็ขออภัยดูแลมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#9 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 02:13 PM

คุณสาคร ไม่ลองโพสต์ เกี่ยวกับการหล่อหลวงปู่บ้างละค่ะ
ตอนนี้กำลังอินเทรน ใจจะได้อยู่กับหลวงปู่ได้ตลอด
หนูว่าดีนะค่ะ อย่าลือนะค่ะมาชวนคนมาหล่อหลวงปู่กันแยอะๆๆ นะค่ะ
เกินเป้าที่ตั้งไว้นะค่ะ ตั้งปัจจัย ตั้งชวนคน
รักนะค่ะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#10 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 03:56 PM

แต่ก่อนดิฉันก็เป็นแบบนี้ ยิ่งกว่านี้อีกค่ะ มองอะไรรอบตัวมันไม่เป็นดังใจเราเลย มันน่าหงุดหงิดไปซะทุกอย่างทุกเรื่อง

กว่าจะได้มารู้ความเป็นไปของชีวิต หัดทำตัว / ทำใจให้นิ่งๆเป็นก็ยากเหลือหลาย หัดคิดถึงคนอื่นมากกว่าคิดถึงตัวเอง

ก็แสนยากเย็น นานไปก็ค่อยดีขึ้น คุณสาครเขียนให้อ่านสนุกๆ ขำๆ หรือเปล่า? คงไม่ซีเรียสจริงจัง เป็นห่วงน่ะค่ะ

กำลังใจให้ค่ะ แก่ตัวขึ้นมันก็ค่อยหายไปเอง วางเฉยได้มากขึ้น ดีขึ้น พอกลับไปมองอดีตก็จะอดขำที่หนุ่มๆสาวๆ

เราเป็นคนแบบนั้นได้ไง

#11 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2008 - 01:43 PM

เป็นไปตามกฎไตรลักษณ์ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อบอกใช่ไหมคะ ใช่ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา มั้ยคะ (มือใหม่มาแจม อิอิ)