ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครคือผู้ประพันธ์บทสวดสรรเสริญพระมงคลฯ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:55 PM

อยากทราบคนประพันธ์จัง แต่ละถ้อยคำฟังแล้วปลื้ม อะไรเป็นแรงบัลดาลใจท่าน น่าสัมภาษณ์มาออก DMCนะครับ

#2 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2006 - 11:46 PM

คาดว่า ตะวันธรรม มั้งครับ

#3 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:14 AM

ตัวหนูไม่แน่ใจนะคะ เหมือนเคยได้ถามพระอาจารย์ ท่านบอกว่า บทสวดไม่ใช่ตะวันธรรมประพันธ์ แต่เป็นอุบาสกหรืออุบาสิกาที่วัดเป็นผู้ประพันธ์ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยนะคะ

ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#4 wirut_tan

wirut_tan
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 01:26 PM

[attachmentid=7452] rolleyes.gif นั่น สิ ก้อ อยากรู้เหมือนกัน นะ เป็นบทสวดสรรเสริญ ที่มีความหมายลึกซึ้ง มาก

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  _______.jpg   3.83K   18 ดาวน์โหลด

#5 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:23 PM

น่าจะตะวันธรรมนะคะ เรื่องที่สำคัญแบบนี้ไม่น่ามีคนอื่นทำ ลองสังเกตุดูว่าในบทสวดสรรเสริญต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นพระธรรมกาย พระมงคลเทพมุนี คุณยายอาจารย์ ฯลฯ มักจะมีคำแปลกๆที่มีความหมายลึกซึ้งเกินกว่าที่เราจะคิดได้

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 05:44 PM

ไพเราะยิ่งนัก
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 06:41 PM

สงสัยจะเป็น ป้าใสครับ คุณเกษมสุข ภมรสถิตย์

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:04 PM

เป็นพระอาจารย์ในวัดฯ รึเปล่า
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 12:38 AM

ผมว่าหลวงพ่อประพันธ์เองนะครับ

#10 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 01:26 PM

ไปถามมาแล้วค่ะ

บทพระธรรมกาย สุวรรณนิธิ สิริมหาราชธาตุ หลวงปู่ เป็นพระมหา ปธ.9ค่ะ หนูจำชื่อไม่ได้ เป็นพระเพื่อนของพระพี่ชายหนู พระพี่ชายเป็นคนบอกค่ะ พระพี่ชายหนูก็มีส่วนด้วยนิดหน่อย คือท่านมาถามว่าตรงนี้อย่างนี้มีดีมั้ย ค่ะ

ส่วนบทสวดคุณยายฯ ตะวันธรรมประพันธ์ค่ะ

พระพี่ชายบอกว่า อุบาสก อุบาสิกาไม่ใช่ค่ะ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#11 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 04:07 PM

บทพระธรรมกาย สุวรรณนิธิ สิริมหาราชธาตุ หลวงปู่ เป็นพระมหา ปธ.9ค่ะ หนูจำชื่อไม่ได้ เป็นพระเพื่อนของพระพี่ชายหนู พระพี่ชายเป็นคนบอกค่ะ พระพี่ชายหนูก็มีส่วนด้วยนิดหน่อย คือท่านมาถามว่าตรงนี้อย่างนี้มีดีมั้ย ค่ะ

ส่วนบทสวดคุณยายฯ ตะวันธรรมประพันธ์ค่ะ

ถูกต้องนะคร๊าบบบ !! biggrin.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#12 Hiyoko

Hiyoko
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 07:51 PM

หลวงพ่อประำพันธ์ครับ ใช้เวลา 2-3ชั่วโมง

#13 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 12:44 AM

confirm เป็นพระมหา ปธ.๙ ครับ

#14 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 01:18 PM

พระมหาสุธรรม ค่ะ ฉายาอะไรจำไม่ได้ค่ะ

และหมู่คณะ ลืมๆ

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 02:18 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้ประพันธ์บทสรรเสริญฯ นั้นทุกบท มา ณ โอกาสนี้ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:58 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี