ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามพี่หัดฝัน+นร.ฝันในฝันทุกท่่านขอความกรุณาด้วยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21512

usr21512
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 06:47 PM

หนูอยากทราบว่า...

1) พระไตรปิฎกฉบับปัจจุบันนี้ ถูกต้องแน่นอนรึป่าวค๊ะ
เพราะว่าเท่าที่หนูทราบมาก็มีการสังคายนาตั้งหลายครั้งแล้ว
จะไม่มีข้อผิดพลาดหรือว่าผิดไปจากเดิมมั่งหรอค๊ะ มีอะไรเป็นข้อยืนยันค๊ะ?

2) พระพุทธเจ้าของเรา มีประวัติชัดเจน น่าเลื่อมใสศรัทธา สมเป็นศาสดายังไงค่ะ
ธรรมะของพระพุทธเจ้า ต่างกับความเชื่ออื่น ไม่มีขัดข้องกันเองยังไงค๊ะ

3) การเลือกครูบาอาจารย์ ผู้ที่น่าเคารพกราบไหว้ ไม่ว่าจะเป็นพระ ครูอาจารย์
ควรเลือกแบบไหน มีคุณสมบัติยังไงค๊ะ

4) ทุกวันพระ หรือวันเพ็ญพระจันทร์เต็มดวง เป็นวันที่มหานรกหยุดทำทันทรมาน
ในเมื่อคนทั่วโลกอยู่คนละประเทศ คนละทวีป คนละซีกโลก ก็จะเห็นพระจันทร์ในมุมมองที่ไม่เหมือนกันใช่มั้ยค๊ะ?
ทุกวันพระ หรือวันเพ็ญพระจันทร์เต็มดวงของทุกคนก็จะไม่เหมือนกัน แล้วเราจะเอาวันไหนเป็นที่ตั้งค๊ะ

***เอาตามคำของหลวงพ่อเลยนะค๊ะ หลวงพ่อเคยพูดผ่าน DMC แล้วแต่ว่าหนูจำไม่ได้ และก็เรียบเรียงการใช้คำไม่ถูกค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค๊ะ

..........อนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ..........สาธุ ***

#2 kaikolos

kaikolos
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 07:28 PM

"4) ทุกวันพระ หรือวันเพ็ญพระจันทร์เต็มดวง เป็นวันที่มหานรกหยุดทำทันทรมาน"

อันนี้ขอแก้ให้นะครับ

จะหยุดเฉพาะยมโลกครับ

ส่วนมหานรกและอุสสุทนรกไม่หยุดครับ

jacky

#3 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 08:26 PM

พี่หัดฝัน เจอการบ้านแล้ว รีบ ๆ มาตอบนะคะ

#4 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 09:58 PM

การเลือกครูบาอาจารย์ ผู้ที่น่าเคารพกราบไหว้ ไม่ว่าจะเป็นพระ ครูอาจารย์
ควรเลือกแบบไหน มีคุณสมบัติยังไงค๊ะ
ตอบ เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำ จะเกิดมาทำไม อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตมันเป็นห่วงเป็นใย
เลิกอยากลาหยอก รีบออกจากกาม เดินตามขันธ์สามเรื่อยไป เสร็จกิจสิบหก ไม่ตกกันดาร เรียกว่า "นิพพาน" ก็ได้

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี่แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

ไฟล์แนบ

ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 11:34 PM

ถามแบบนี้ผมว่า ลงเรียน DOU ไปเลยครับ รับรองได้คำตอบทุกข้อเลย
www.dou.us
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 11:59 PM

ความจริงแล้วเมื่อได้เห็นคำถามผมก็แอบรอ"พี่หัดฝัน"อยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าตามทรรศนะส่วนตัวก็คง...
1.)พระไตรปิฎกฉบับปัจจุบันถูกต้องครับ แต่ต้องบอกว่ายังไม่สมบูรณ์ unsure.gif
และหากได้ยินไม่ผิดถ้าอาคาร๑๐๐ปีคุณยายฯสร้างเสร็จ จะมีการเชิญผู้เชี่ยวชาญ
ในพระไตรปิฎกและนักวิชาการทางพุทธศาสนาจากหลายๆประเทศมาสังคายนากัน
แว่วๆว่าจะเป็นพระไตรปิฎกฉบับธรรมชัย...เพราะจะมีการรวบรวมคำสอนทางพุทธฯ
ทั้งหมดจากหลายๆประเทศ และที่หลงไปอยู่ในที่ต่างๆมาไว้ด้วยกัน โดยเฉพาะที่
มีการกล่าวถึงคำว่า"ธรรมกาย"ซึ่งได้ยินว่าสูญหายไปหลังพุทธกาลได้๕๐๐ปี happy.gif
2.)เจ้าชายสิทธัตถะได้เกิดในตระกูลสูง เกิดในวรรณะกษัตริย์ พรั่งพร้อมด้วยรูปสมบัติ
ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ บริวารสมบัติ กล่าวง่ายๆว่ามีความสุขทางโลกสูงสุดเท่าที่มนุษย์
ในยุคนั้นจะพึงมี ภรรยาที่งดงาม ปราสาท๓ฤดู ข้าทาสบริวารและมิตรสหายที่แวดล้อม...
แต่ท่านยอมสละทุกสิ่งเพื่อแสวงหาหนทางหลุดพ้นจากความทุกข์ หาวิธีการกำจัดความ
ไม่รู้ ความกลัวและความทุกข์แบบถอนรากถอนโคน แล้วมีใจเมตตานำความจริงและวิธี
การนั้นมาช่วยให้สัตว์โลกทั้งหลายได้หลุดพ้นตามไปด้วย nerd_smile.gif
ท่านจขกท.ลองนำไปเปรียบเทียบกับผู้นำหรือศาสดาในความเชื่ออื่นๆดูนะครับว่ามีใคร
ที่พื้นเพประวัติชีวิตก่อนจะมาเป็นศาสดา....สมบูรณ์แบบเท่าพระพุทธองค์รึเปล่า? wacko.gif
....และที่สำคัญคือคำสอน,ธรรมะที่พระองค์แสดงท่านได้กล่าวว่า "อย่าเพิ่งเชื่อ...แม้ตัวเรา
ตถาคตผู้เป็นครูของเธอ"(กาลามสูตร๑๐)....ตรงนี้ต้องบอกว่าต่างกับศาสนาหรือความเชื่อ
อื่นๆนะครับที่สอนให้เชื่อในตัวเราในศาสดาผู้นี้ จงเชื่อใน...
3.)การเลือกครูบาอาจารย์....เป็นเรื่องที่สำคัญมากเลยครับเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งและรู้สึกดี
ที่จขกท.ถาม คุณครูไม่เล็กย้ำเรื่องนี้อยู่บ่อยๆเพราะเป็นข้อแรกของ"วุฒิธรรม๔"
เพราะคนเราแต่ละคนแม้จะมีความเหมือนกันในหลายๆด้านเช่นมีกิเลสในตัวเหมือนๆกัน...แต่
ก็มีจริตอัธยาศัยต่างกัน มีอินทรีย์แก่อ่อนต่างกัน สั่งสมบุญเก่าและอุปนิสัยในการบรรลุธรรม
ต่างกันเช่นบางคนอาจชอบตักบาตรแต่ไม่ชอบรักษาศีล หรือบางคนอาจชอบรักษาศีลนั่ง
สมาธิภาวนาแต่ไม่ชอบทำทานไม่ชอบตักบาตร บางคนชอบฟังธรรรมชอบอ่านหนังสือธรรมะ
แต่ไม่ชอบสวดมนต์นั่งสมาธิภาวนาเป็นต้น ดังนั้นการได้ครูดีที่"แนะ"เราถูก...และ"นำ"เราได้
อย่างสม่ำเสมอจึงมีความสำคัญมาก
....แต่แม้ท่านจขกท.จะเสาะแสวงหาหรือตระเวนไปหาวัด หาครูอาจารย์ที่ไหนๆมากมายผม
ว่าสุดท้ายแล้วก็อาจจะขึ้นกับบุญบารมีที่สั่งสมร่วมกันมาด้วยนะครับ บางครั้งเราลองไปที่นี่
ได้ฟังธรรมได้นั่งสมาธิกับพระรูปนั้นรูปนี้อาจจะเฉยๆไม่ได้เห็นผลพิเศษอะไร แต่พอมาเจอพระ
หรืออาจารย์ท่านนี้สอนแล้วรู้สึก"อิน"หรือโดนใจไม่เปลี่ยนไปที่ไหนๆอีก อาจเพราะเราเคยได้
ปฏิบัติกับท่านมาหลายภพหลายชาติแล้วก็เป็นได้นะครับ? nerd_smile.gif
4.)ข้อนี้จนปัญญาครับรอพี่หัดฝันหรือผู้รู้จริงท่านอื่นๆมาแสดงดีกว่า ผมยังนั่งมืดๆอยู่เลยให้
ผู้ที่มีผลการปฏิบัติธรรมดีๆมาอธิบายน่าจะชัดกว่า
เอาเป็นว่าอนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ...
ปล1.คำถามของท่านจขกท.ทำให้ผมนึกถึงประโยคนึงว่า...
"จะดูใครฉลาดให้ดูที่คำตอบ จะดูใครมีปัญญาให้ดูที่คำถาม"
ปล2จะรอคุณหัดฝันคุณwishและผู้รู้ท่านอื่นๆนะครับ red_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#7 usr32313

usr32313
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 12:12 AM

cry_smile.gif ตอบเท่าที่ผมรู้มานะครับ

จากคำถาม
1) พระไตรปิฎกฉบับปัจจุบันนี้ ถูกต้องแน่นอนรึป่าวค๊ะ
เพราะว่าเท่าที่หนูทราบมาก็มีการสังคายนาตั้งหลายครั้งแล้ว
จะไม่มีข้อผิดพลาดหรือว่าผิดไปจากเดิมมั่งหรอค๊ะ มีอะไรเป็นข้อยืนยันค๊ะ?
คำตอบ
การสังคายนาพระไตรปิฏกแต่ละครังจะมีพระอรหันต์เป็นผู้สังคายนา โดยอาจจะปรารถเหตุการทำผิดพระธรรมวินัยของพระสงฆ์บางกลุ่มเป็นเหตุ หรือเพื่อต้องการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในดินแดนนั้นเช่น ประเทศศรีลังกา จึงต้องทำสังคายนา เพื่อทบทวนเรียบเรียงคำสอนพระพุทธเจ้า ทั้งคำสอน/ประวัติ/พระวินัย ให้เป็นหมวดหมู่ และเมื่อมีพระอรหันต์เป็นผู้จัดทำ ความถูกต้องตามธรรมะที่พระพุทธเจ้าทรงประทานไว้ย่อมมี 100 % ครับ เพราะพระอรหันต์ย่อมรู้แจ้งในอริยสัจสี่ 4 (ทุกข์/สมุทัย/การดับทุกข์/หนทางปฏิบัติเพื่อความพ้นทุกข์อย่างถาวร) เช่นเดียวกับพระพุทธองค์ และพระอรหันต์ท่านหลุดจากกิเลสทั้งหมด จึงไม่มีอะไรปิดบังท่านในเรื่องการหมดกิเลส และหนทางทำนิพพานให้แจ้งได้ คือ การทำดี ละความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส และการนั่งกรรมฐานเพื่อนิพพาน และข้อยืนยันก็คือ
ข้อแรก
1. ยึดแบบตามครูบาอาจารย์ที่ท่านเชื่อถือได้ครับ เช่น หลวงปู่สด/หลวงพ่อฤาษีลิงดำ/หลวงป๋า แล้วเราลองปฏิบัติดูแล้วลองเทียบกับคำสอนพระพุทธเจ้า ว่า หลังจากปฏิบัติแล้วเราได้อานิสงส์อย่างไร จิตใจสบายผ่องใจจากกิเลส และเมื่อผลบุญส่งผลเราจะเจริญด้วยอายุ/วรรณะ ฯลฯ ทั้งในโลกนี้และโลกหน้าอย่างไร
2. เมื่อฝึกปฏิบัติแล้ว ได้ญาณ หรือบรรลุอรหันต์แล้ว ก็จะรู้ว่าพระไตรปิฏกถูกต้องตามสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนหรือไม่

คำถาม
2) พระพุทธเจ้าของเรา มีประวัติชัดเจน น่าเลื่อมใสศรัทธา สมเป็นศาสดายังไงค่ะ
ธรรมะของพระพุทธเจ้า ต่างกับความเชื่ออื่น ไม่มีขัดข้องกันเองยังไงค๊ะ

คำตอบ หมายถึงว่าพระพุทธเจ้าก่อนออกผนวชเป็นเจ้าชายแห่งศายวงศ์ อยู่เมืองกบิลพัสดุ์ มีพุทธบิดา/มารดาชัดเจน (มีประวัติจริงในอินเดียทั้งชื่อเมือง และตระกูลของพระพุทธเจ้า) และที่สมกับเป็นศาสดา เพราะท่านสามารถตรัสรู้ได้ด้วยตนเอง จากการนั่งเจริญสมถและวิปัสสนา ถึงขึ้นรู้แจ้งถึงการไปเกิด มาเกิดของสรรพสัตว์ทั้งหมดในภพ 3 ว่ามาจากผลบุญ/บาปอันใด และสัตว์เหล่านั้นจะไปเกิดทีไหน ทั้วอนันตจักรวาล รวามถึงสอนให้สัตว์โลกที่สามารถสอนได้ ให้ปฏิบัติตามพระองค์จนบรรลุมรรคผลจนนับประมาณมิได้ รวามไปถึงสัตว์โลกที่ยังไม่บรรลุมรรคผลที่ปฏิบัติในทาน/ศีล/ภาวนา ก็พ้นความทุกข์จากอบายภูมิ ไปสุคติ กัน พระพุทธเจ้าทรงสอนทั้งเทวดา/พรหม/มนุษย์ หรือแม้กระทั่งสัตว์เดรัจฉาน ที่พอจะช่วยให้พ้นทุกข์ตามอัตภาพ ท่านช่วยหมด จึงสมกับเป็นศาสดาเอกของโลกอย่างแท้จริงคำถาม
3) การเลือกครูบาอาจารย์ ผู้ที่น่าเคารพกราบไหว้ ไม่ว่าจะเป็นพระ ครูอาจารย์
คำตอบ เลือกผู้ที่มีศีลมีธรรมที่ดีเยี่ยม ถ้าเป็นฆราวาสก็ควรมีศีล 5 /8 ถ้าเป็นพระ ก็ควรนับถือพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ตามอริยมรรค 8 และนำธรรมะมาสอนเรา

ถ้าใครมีข้อเสนอแนะดีๆ ก็แนะนำผมได้นะครับ หรือเล่าเป็นธรรมะทานก็ได้ ขออนุโมทนานะครับ

#8 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 12:13 AM

ตอบข้อ 4

เวลา 1 วันในยมโลก ยาวนานกว่าเวลา 1 วันบนโลกมนุษย์ครับ จึงคาดว่า ยึดถือเอาตามวันพระของทุกประเทศในโลกครับ ซึ่งอย่างมากก็ไม่เกิน 48 ชั่วโมง ถ้านับทั้งกลางวันกลางคืน แต่ถ้านับเฉพาะกลางวัน ก็แค่ 24 ชั่วโมง

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 03:06 PM

ลองไป web www.dou.us

แล้วไปโหลดหนังสือ ศาสตร์แห่งการเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มาอ่านดูนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 05:55 PM

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ...
สำหรับข้อ4.) ผมว่าในส่วนของมิติเวลาที่ต่างกันก็เป็นประเด็นนึง
ที่น่าสนใจนะครับ ยิ่งแต่ละประเทศในโลกเรามีช่วงเวลาไม่ตรงกัน
เหมือนที่จขกท.ถามมา...
แต่ผมว่าที่สำคัญกว่าก็คือ ช่วงเวลาตรงนั้นที่หยุดทัณฑ์ทรมาน
หากมีคนในโลกมนุษย์ทำบุญอุทิศไปให้ จะสามารถรับบุญอนุโมทนา
แล้วก็ไปเกิดยังภพภูมิที่ดีกว่าได้ ตรงนี้น่าจะเป็นประเด็นสำคัญกว่า
นะครับ เพราะหมายถึงใน1เดือนจะมีแค่วันพระใหญ่วันเดียวเท่านั้นที่
มีโอกาสหลุดรอดจากยมโลกขึ้นไป happy.gif
ปล.ชอบความคิดเห็นของ"คุณแสงตะวัน"จังเลย

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 07:15 PM

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ ความจริงนักเรียนอนุบาลแต่ละท่านก็ล้วนให้คำตอบไว้ดีๆ ทั้งสิ้นเลยนะครับ สำหรับตัวผมเอง คำตอบที่ให้ก็คงไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ เพราะทุกๆ ความรู้ที่ได้มา ก็ล้วนทรงจำมาจากครูบาอาจารย์เดียวกัน คือ ครูไม่ใหญ่ ครูไม่เล็ก ซึ่งท่านก็นำมาจากคำสอนของพระบรมครู คือ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั่นแหละครับ

1. พระไตรปิฎก ฉบับปัจจุบันนั้น ถามว่า ถูกต้องแน่นอน 100% หรือไม่ หากว่ากันตามหลักการส่วนของพระไตรปิฎกนั้นถูกต้องครับ คือ คำสอนแต่ละท่อนล้วนสอนไปในแนวทางเดียวกัน คือ ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใส จะมีส่วนที่ขัดแย้งกันบ้างนิดๆ หน่อย ซึ่งเป็นส่วนที่ไม่ได้มีผลต่อการปฏิบัติ ก็จะเป็นส่วนของตำราที่เขียนขึ้นภายหลัง เพื่อใช้อธิบายพระไตรปิฎกอีกทีหนึ่ง ที่เรียกกันว่า อรรถกถา น่ะครับ

มีอะไรเป็นข้อยืนยันว่า ถูกต้อง อ๋อ ก็แนวคำสอนตั้งแต่แรก จนสุดท้าย ล้วนสอดคล้องเป็นไปในแนวทางเดียวกัน ไม่มีส่วนของคำสอนที่ขัดกันน่ะสิครับ หากตำราเล่มไหน มีส่วนของคำสอนที่ขัดแย้งกันในคำสอนเอง ตำรานั้นแหละครับ จึงจะเรียกว่า ไม่ถูกต้อง 100% เช่น ถ้าบางตำรา บางส่วนเขียนว่า ต้องพึ่งตัวเองนะ แต่มีอีกบางส่วนดันไปเขียนว่า ต้องพึ่งเทพเจ้านะ สวดอ้อนวอนให้เทพเจ้าคุ้มครองนะ หากไม่นับถือเทพเจ้า ต่อให้พึ่งตัวเองอย่างไรก็ต้องตกนรกนะ หากเขียนขัดแย้งกันเองเช่นนี้ ย่อมชื่อว่า ไม่ถูกต้องน่ะครับ

แล้วส่วนอรรถกถาที่ว่าขัดแย้งล่ะ อ๋อ ก็จะเป็นเพียงรายละเอียดปลีกย่อยที่ไม่ได้เกี่ยวกับคำสอนน่ะครับ เช่น จำนวนผู้บรรลุธรรมในศาสนาของพระพุทธเจ้าบางพระองค์ อรรถกถาบางท่อนก็ว่าไว้จำนวนหนึ่ง พอไปอ่านอีกอรรถกถาหนึ่ง กลับว่าไว้อีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งไม่ตรงกัน เป็นต้น แต่เรื่องนี้ไม่ได้มีผลถึงคำสอนให้ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใส น่ะครับ

2. พระพุทธเจ้าทรงมีประวัติชัดเจน ดังที่นักเรียนท่านอื่นๆได้กล่าวมาน่ะครับ ส่วนศาสดาบางท่านประวัติตอนเริ่มต้นจะยังไม่ค่อยชัดเจนน่ะครับ เช่น มีประวัติเฉพาะตอนเด็ก พอโตเป็นวัยรุ่นประวัติหายไป แล้วมามีประวัติอีกที ตอนเริ่มเผยแผ่ศาสนาเป็นต้นน่ะครับ หรือ บางศาสดาประวัติตอนเด็กๆ ไมมี มาถึงก็ตอนโตเลย เป็นต้นน่ะครับ

จึงแตกต่างที่สำคัญของพระพุทธศาสนา กับคำสอนอื่น คือ ท้าให้พิสูจน์ เอหิปัสสิโก เชิญมาพิสูจน์เถิด ผิดกับคำสอนอื่น ที่ต้องเชื่ออย่างเดียวน่ะครับ ดังที่คุณแก้วใสปิ๊ง อธิบายไว้

3. การเลือกครูบาอาจารย์ ควรมีคุณสมบัติแบบไหน
ตรงนี้คุณครูไม่เล็กเคยอธิบายไว้น่ะครับว่า
ครูบาอาจารย์ที่ดี ก็คือ ครูบาอาจารย์ที่อยากเห็นศิษย์ประสบความสำเร็จในวิชาชีพของตน เรียกว่า เป็นคนเก่ง ดังนั้น ครูประเภทนี้จะตั้งใจถ่ายทอดความรู้วิชาการให้เต็มที่

ครูบาอาจารย์ที่ดียิ่งกว่านั้น ก็คือ ครูบาอาจารย์ที่อยากเห็นศีษย์นอกจากประสบความสำเร็จในวิชาชีพแล้ว ก็อยากให้ลูกศิษย์เป็นคนดีมีคุณธรรมในสังคมอีกด้วย เรียกว่า ต้องเก่งและดี เพราะเก่งอย่างเดียว อาจไปทำความชั่วได้น่ะครับ ดังนั้น ก็จะสอนเรื่องศีลธรรมให้ศิษย์ด้วย นอกจากวิชาชีพต่างๆ

ครูบาอาจารย์ที่ดียิ่งกว่านั้นอีก ก็คือ ครูบาอาจาย์ที่นอกจากอยากเห็นลูกศิษย์เป็นคนเก่งและดีในชาตินี้แล้ว ยังอยากจะเห็นลูกศิษย์เก่งและดีข้ามภพข้ามชาติด้วยน่ะครับ ไม่คิดให้เจริญรุ่งเรืองแค่ชาตินี้ชาติเดียว แต่คิดให้ศิษย์เจริญข้ามชาติ ดังนั้น นอกจากจะสอนให้ศิษย์เรื่องศีลธรรมแล้ว ยังจะพยายามฝึกให้ศิษย์มีศีลธรรมเป็นนิสัย จะได้ติดตัวข้ามชาติไปเป็นนิสัยดีๆ ในชาติหน้าด้วยน่ะครับ

แต่ครูบาอจารย์ที่ดียิ่งกว่านั้นๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปอีก ก็คือ ครูบาอาจารย์ที่ไม่เพียงจะอยากให้ลูกศิษย์เก่งและดีไปทุกๆ ชาติแล้ว ยังอยากให้ลูกศิษย์พัฒนาไปสู่ความเจริญสูงสุด พ้นจากทุกข์ทั้งปวงในที่สุดด้วยครับ
ครูไม่เล็ก (หลวงพ่อทัตตะ) บอกว่า หากเจอครูเยียงนี้ จงรีบเข้าไปกราบไหว้บูชาและปฏิบัติตามคำสอนโดยด่วน อย่ารอช้าแม้เพียงเสี้ยวนาที เพราะไม่รู้ว่า เกิดไปอีกกี่ชาติๆ จึงจะได้เจอครูที่ว่าอย่างนี้เข้าสักคนหนึ่งน่ะครับ

4. เอ ถึงจะเห็นพระจันทร์ในมุมมองไม่เหมือนกัน แต่ก็จะเห็นพระจันทร์เต็มดวงเหมือนๆ กันนี่ครับ ดังนั้น วันพระก็จะเป็นวันเดียวกันครับ แต่แต่ละประเทศจะคลาดเคลื่อนกันแค่เรื่องเวลาเท่านั้นเอง

ทีนี้คุณอาจจะถามอีกว่า แล้วจะเอาเวลาของใครเป็นที่ตั้ง ก็ตอบว่า ก็เอาเวลาในประเทศของเรานั่นแหละครับ เพราะวันพระกินเวลาทั้งวันทั้งคืนนะครับ ไม่ได้กินเวลาแค่ 1 ชั่วโมง อย่างนั้น เขาจะเรียกว่า ชั่วโมงพระแล้วล่ะครับ ไม่ใช่วันพระ

ยกเว้นเวลาธรรมกาย ที่หลวงพ่อจัดพิธีบูชาข้าวพระในวันอาทิตย์ต้นเดือนนั่นแหละครับ ที่หลวงพ่อเรียกว่า ถึงเวลาธรรมกาย อย่างนั้นล่ะครับ ต้องเป็นเวลาที่ตรงกัน ซึ่งหากอยู่ต่างประเทศ ก็อาจเป็นเวลาในช่วงกลางคืน เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2009 - 09:05 PM

3ข้อแรกผมตอบในอีกกระทู้แล้วครับ

nerd_smile.gif สำหรับข้อที่4
- สนับสนุนคำตอบคุณ usr30823 ครับ ว่า..วันพระใหญ่ ยมโลกเท่านั้นที่จะหยุดทัณฑ์ทรมานและอยู่ในสภาวะรับบุญที่อุทิศได้
- สนับสนุนคำตอบคุณหัดฝันครับ ว่าเวลา 1ทิวา 1ราตรี ในเมืองมนุษย์นั้นสั้นนัก เมื่อเทียบกับเวลาในยมโลก ยิ่งยมโลกที่เป็นขุมบริวารของอเวจีแล้ว...เวลา 1วันของโลกมนุษย์นั้น เพียงเสี้ยวเดียวเท่านั้น... dont_tell_anyone_smile.gif
- การใช้เวลาของวันพระ...ที่มีการแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ ก็อิงจากเวลาทางจันทรคติของผู้อุทิศกุศลในบุญเขตนั้นๆ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 December 2009 - 09:17 PM

แนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   40 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม