ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนถามเรื่องศีลข้อ3ของคนโดนครัวครอบ สับสนใจมากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 chokhirun-group

chokhirun-group
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 11:46 PM

ต้องขออนุญาตเพื่อนกัลยาณมิตรค่ะ เรื่องต่อไปนี้อาจจะเป็นข้อความระบายความสับสนใจปนความทุกข์บางๆ(ดิฉันเตรียมใจไว้บ้างแล้วเผื่อต้องเจออะไรในชีวิต)และขอเรียนถามเพื่อนๆช่วยตอบด้วยนะคะ ว่าควรดำเนิดชีวิตต่อไปอย่างไรดี
ดิฉันอายุ 40กว่าปี สามีอยุมากกว่า2ปี แต่งงานมา13ปี เรียกว่าเป็นครอบครัวอบอุ่นมาตลอด เข้าวัดทำบุญนั่งสมาธิกันมาตลอด ไม่เคยทะเลาะกันเลย สามีดูแลเอาใส่ครอบครัวดีมาก มาก มีลูกสาว 1คน ลูกชาย 1คน เป็นเด็กดีทั้งคู่ งานการธุรกิจก็ดี แต่มาวันนี้เขาบอกว่า
"เขาได้ลูกน้องเป็นเมีย" ณ เวลานั้นดิฉันใจเย็นมาก เขาขอโทษ เขารู้สึกผิด ดิฉันพูดให้กำลังใจเขา เขาว่าเขาเลือกคนใดคนหนึ่งไม่ได้ ที่ได้ลูกน้องเพราะลูกน้องทำงานดีกลัวไม่มีคนดีๆอย่างนี้มาช่วยงาน เขาต้องรับผิดชอบ(ทั้งที่ลูกน้องคนนี้ดิฉันเป็นคนนำเข้าทำงานและเป็นกัลยาณมิตรส่งไปปฎิบัติธรรมหลายครั้งดูเขาก็เข้าใจเป้าหมายชีวิตดี )
ที่มีปัญหาคือสามีจะของมีทั้งสองคนแต่จะไม่ให้มีปัญหาครองครัว คือมีความสัมพันธ์ฉันสามี ภรรยาทั้งสองคน แต่ดิฉันไม่อยากให้สามีต้องตกนรก ดิฉันจึงเสนอว่าดิฉันดิฉันจะไม่ขอมีความสัมพันธ์กับสามีเขาจะได้มีแค่ลูกน้องคนเดียว เขาบอกว่าอยู่แบบสามคนที่ไม่ผิดศีลได้ไหม ดิฉันจะทำต่ดไปอย่างไรดีค่ะ ใจดิฉันหมดแล้วค่ะกับเข เสียใจมั๊ย แน่นอนค่ะ แต่ได้แต่คลายความผูกพันกำลังทำใจอยู่ไม่หย่าหรอกค่ะ อยู่ได้แต่จะก้าวอย่างไรไม่ค่อยมั่นใจ ขอพลังชีวิตหน่อยค่ะ อ้อ!นั่งสมาธิแล้วถึงมาเข้าเว็บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 12:50 AM

ยังไงเขาสองคนก็ยังผิดศีลอยู่ดีครับ ยิ่งถ้าไม่มาขอขมาคุณ จะยิ่งมีโทษหนัก ส่วนคุณถ้าหมดใจแล้ว ก็ควรจะหย่าไปเลยนะ แล้วมาเข้าวัดสร้างบารมีกันดีกว่านะ ที่ผ่านมาก็ถือว่าเป็นกรรมเก่าของคุณ เลยต้องมาเจอแบบนี้บ้าง กรรมเก่าของคุณ แต่เป็นกรรมใหม่ของเขาสองคน

รักคนที่รักเราจริงดีกว่า คือคนที่อยู่ในศูนย์กลางกายของเราเอง รักคนไม่ผิด จะได้ไม่ผิดหวัง

#3 อู่ต่อเรือ

อู่ต่อเรือ
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 12:51 AM

เป็นกำลังใจให้ คุณพี่ ครับ

เมื่อคุณพี่ใจนิ่ง ย่อมคิดได้ถูกต้องเสมอครับ

อย่างไร ก็ดี หากมีปัญหา คุณยายสอนว่า ให้หยุดคิด เพราะจิตไม่นิ่ง

นั่งสมาธิอย่างเดียว ผมจำได้ประมาณนี้ครับ

มีรูปให้เป็นกำลังใจครับ

แนบไฟล์  Grouping_02.jpg   311.1K   83 ดาวน์โหลด
ใส ไว้ก่อน นั่ง นิ่งๆ ทิ้งทั้งตัว

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 08:09 AM

เอาใจช่วยครับ แต่อย่างไรก็อย่ายอมให้อยู่สามคนเลยครับ ปัญหาเกิดแน่นอน...

ควรทำข้อตกลงกับสามีครับ คุณเป็นใหญ่ในครอบครัว เอาอย่างไรให้ตกลงกันมา... ตราบใดทียังไม่หย่าก็อย่าให้สามีทำอะไรให้เกินงาม...

ส่วนวิบากกรรมอื่นๆก็แล้วแต่ใครทำ ดูแลบุตรและธิดาให้ดี ประคองครอบครัวให้อยู่รอดปลอดภัยเพื่อลูกๆครับ

#5 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 08:31 AM

มาให้กําลังใจคะ
ก่อนที่คุณจะตัดสิ้นใจอะไรลงไปนั้นขอให้คุณคิดให้ดีเสียก่อนนะคะ
ถ้าหากคุณตัดใจออกจากเขาได้ แต่ถ้าคุณย่าจากเขาไปแล้ว ถ้าคุณคิดว่า
1 การสร้างบารมีของคุณจะเข็มข้นกว่าเดิม
2 ลูกๆไม่มีปอมด้อย
3 การดําลงชีวิตของคุณไม่มีปัญหา
ถ้าหากเป็นดิฉัน ๆ จะขอแยกทางจากเขาไป เพราะอยากสร้างบารมีให้เข็มข้นยิ่งๆขึ้นไป
แต่ถ้าหากคุณไม่สามารกการดําลงชีวิตด้วยตัวของคุณเองได้ คุณก็ต้องยอมให้เขา ตามที่เขาเสนอมา
ไม่ว่าอยู่หรือจะไป แต่ใหม่ๆก็คงทําใจได้ยากนะคะ

#6 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 09:13 AM

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณอาจจะกำลังหมดกรรมที่ต้องเกิดเป็นหญิงแล้วก็ได้จึงประสบกับเหตุการณ์เช่นนี้ อยากแนะทางออกว่า ให้พี่ใช้วิกฤตเป็นโอกาสครับ อธิษฐานจิตว่า ขอประพฤติพรหมจรรย์ไปตลอดชีวิต และแจ้งสามีของพี่ด้วย (ไม่ต้องหย่าครับ เพื่อรักษาสิทธิทางกฏหมายต่างๆ และเพื่อจะได้ซาบซึ้งกับโทษของการใช้ชีวิตคู่ในสังารวัฏนี้) และก็เลี้ยงดูและสอนลูกๆให้เห็นโทษภัยของการครองเรือนให้ชัดเจน ตั้งใจสร้างบารมีติดตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อและหมู่คณะดีกว่า คนที่ต้องการเวียนเกิดเวียนตายในสังสารวัฏนานๆย่อมทำบาปและสนใจเรื่องกามคุณมากกว่าการสร้างบารมี สอนลูกๆให้สงสารสามีของพี่และผู้หญิงคนนั้นว่า หลังจากที่ทั้งสองละเมิดศีลข้อที่ 3 แล้ว ก็จะไปตกนรกยาวนาน เกิดมาในภพชาติหน้าก็จะมีเพศไม่บริสุทธิ์ ดังนั้น ให้สงสารเขาทั้งสองดีกว่า อย่าเสียเวลาไปทุกข์หรือเสียใจกับสิ่งที่เขาทั้งสองกระทำกับครอบครัวเลย ปล่อยเขาไปตามทางที่แรงกรรมจะส่งเขาไปดีกว่า
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:32 AM

โจทย์ยากพอสมควร ตอบในอารมย์ผู้ชายแล้วกันนะครับ

มันอาจเป็นความหลงในชั่วขณะหนึ่ง สุดท้ายเวลาจะทำให้ผู้ชายคนนั้นรู้เองครับว่าใครคือคนที่เค้าต้องดูแล และใครคือคนที่รักเค้าจริง ไม่ต้องกลัวครับ สบายๆ กรรมใครกรรมมัน สามีคุณอาจมีเศษกรรมติดตัวไป แต่คุณอย่าให้ใจคุณพล่องก็แล้วกัน รักษาใจให้ดีครับ

ผมเพิ่งอ่านคำสอนหลวงปู่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วท่านบอกว่าชีวิตในโลกนี้เหมือนละคร เกิดมาคนเดียว ตายก็คนเดียว โลกนี้เป็นเพียงทางผ่านเพื่อการสร้างบารมีครับ ถือซะว่าเหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นแล้วเมื่อชาติก่อนซึ่งคนเป็นคนทำเอง ดังนั้นชาติก็ถือซะว่าเป็นการฝึกตนเพื่อสร้างบารมีไปก่อนแล้วกันครับ (ซึ่งผมรู้ว่ามันก็ทำใจได้ยากอยู่ แต่ก็ตองทำใจให้คลายความผูกพันครับ)

สำหรับผมหลังจากแต่งงานมานานแล้ว ความรักที่อยู่กับแฟนเหมือนเป็นความรักในอีกรูปแบบหนึ่งซึ่งต่างจากความรักของหนุ่มสาวทั่วไป แล้วยิ่งมีลูกแล้วอีก ดังนั้น ก็ต้องช่วยกันประคับประคองให้ทั้งเราและสามียังอยู่ในเส้นทางธรรมให้ได้ตลอดรอดฝั่งก็แล้วกัน ที่สำคัญอย่าลืมลูกๆ นะครับ นั่นคือสมบัติอันมีค่าที่ต้องรักษาเค้ายิ่งกว่าสิ่งใด รวมถึงการรักษาใจเค้าด้วยนะครับ อย่าให้กระทบกระเทือนในเรื่องของเรากับสามีมาก

สุดท้ายคำสอนหลวงปู่ คุณยาย นะครับ "เวลาเจอปัญหาอะไรให้เอาใจนึกถึงดวงบุญของเรา อย่าเอาใจออกไปนอกตัว มารจะเข้าแทรกได้"

ปล. ฝากเพลง "รักในตัวเองให้ฟังเล่นๆ นะครับ" Music อาจยังไม่เหมาะสมนะครับรูปสาวๆ เยอะไปหน่อย :-) แต่ฟังความหมายแล้วกันนะครับ http://www.youtube.c...re=channel_page

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 usr28867

usr28867
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 12:26 PM

เห็นด้วยกับคุณสัมมาอาระหังค่ะ ไม่ต้องหย่า และใช้โอกาสนี้ประพฤติพรหมจรรย์ แต่ยังคงปฏิบัติต่อสามีเหมือนเค้าเป็นเทวดาค่ะ จะได้ไม่ต้องมีวิบากกรรมต่อกันอีก พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ และที่สำคัญ นั่งสมาธิมาก มาก นะคะ

#9 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 03:00 PM

ขอเป็นกำลังใจอีกคนนะคะ ทุกอย่างอยู่ที่บุญ ค่ะ ใจเย็นๆ เอาใจมาจำพรรษาที่ศูนย์กลางกาย แล้วจะเกิดแต่สิ่งดีๆค่ะ

#10 ครูผู้นำแสงสว่าง

ครูผู้นำแสงสว่าง
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 03:07 PM

ขอเป็นกำลังใจให้

เราคิดดี พูดดี ทำดี อย่างต่อเนื่องตลอดมาเราต้องผ่านทุกข์นี้ไปให้ได้

สิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้ คือภาพเก่าๆของเราในอดีต

ดีแล้วที่รู้วันนี้ และได้เริ่มทำใจให้คลายผูกพัน

ถ้าช้านานไปก่วานี้จะทุกมากกว่านี้

ความทุกข์ที่คุณเผชิญอยู่ หนักหนาเพียงไร ฉันเข้าใจ และมีคนเข้าใจและเห็นใจคุณมากมาย

แต่ตัวเราเท่านั้นที่จะคลี่คลายทุกสิ่งทุกอย่าง

ค่อยๆใช้บัญญาแก้ไขปัญหา อย่าเศร้าให้ลูกเห็น

ตรึกองค์พระ ดวงแก้ว หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ ไว้สูนย์กลางกายตลอดเวลา

นึกถึงบุญทุกบุญที่เราได้สร้างมา และยิ้มสู้ ยิ้มสู้ ยิ้มสู้ ยิ้มสู้จึงจะชนะ

#11 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 05:36 PM

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

อดทน สร้าง ขันติ

อย่ายอมแพ้ กับ กรรมที่เราทำไว้ในอดีต

ยอมรับมัน เอาใจไว้ที่ศูนย์กลางกาย

ประคองไว้ให้ดี อย่าให้อะไร มาทำให้ใจเราหมอง

#12 sorn28380

sorn28380
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 05:57 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ เพราะพี่หมดกรรมแล้ว เป็นโอกาสของพี่ที่จะได้ทำทาน ถือศีลและเจริญภาวนาอย่างสุดความสามารถ โดยที่ไม่ต้องมีห่วงกังวลอีกต่อไปค่ะ ช่วงที่ดิฉันมีปัญหาเหมือนคุณพี่ ดิฉันนั่งสมาธิลูกเดียว ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น พอหมดกรรมซึ่งกันและกัน ก็หมดความรู้สึกไปเลยค่ะ อีกอย่างอย่าเอาตัวเองไปพัวพันกับเค้าสองคนเลยค่ะ เดี๋ยวจะเกี่ยวเนื่องไปข้ามภพข้ามชาติ ถือว่าเราโชคดีกว่าผู้หญิงหลาย ๆ คน จึงทำให้เราี่หมดกรรมเร็วไปหน่อย และเราก็จะได้สร้างบารมีได้อย่างเต็มที่ ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ แรก ๆ เราอาจจะซวนเซบ้างค่ะ แต่พอผ่านไปสักระยะเดี๋ยวเราก็ชินเองค่ะ ทุกอย่างในโลกมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไปนะค๊ะ อย่าลืมว่า เราจะต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้นค่ะ

จากคนที่มีปัญหาคล้าย ๆ กันค่ะ

#13 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 06:58 PM

คุณยายอาจารย์เคยเมตตาสอนว่า ชีวิตการครองเรือนนั้น สุขน้อย ทุกข์มาก

และ อีกอย่าง ที่เราทุกคนก็เข้าใจกันดีว่า ไม่จากเป็น เราก็ต้องจากตาย กัน อยู่แล้วค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดี พยายามอยู่แต่ในบุญน่ะค่ะ ไปปฏิบัติธรรมช่วงยาวบ่อยๆ น่ะค่ะ จะได้มีสติและเป็นการให้เวลากับตัวเองมากยิ่งขึ้น เดี๋ยวก็เห็นทางสว่างค่ะ

#14 usr18090

usr18090
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 08:33 PM

ขอให้คุณพี่ตั้งหน้าตั้งตาสร้างบารมีต่อไปเรื่อยๆ นะครับ

อาจจะเป็นเรื่องยากหน่อยนะครับที่จะทำใจได้

เอาใจไปไว้กับองค์พระที่ศูนย์กลางกายของเราให้ได้ตลอดเลยนะครับ

และผมก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณพี่ผ่านพ้นวิกฤตินี้ไปให้ได้นะครับ

#15 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:43 PM

Don't forget "ครอบครัวอบอุ่น"

ทบทวน ภาคที่1 วิธีครองรักให้ยั่งยืน หน้า 47-51

ขอพลังชีวิตหน่อยค่ะ
- บุญ และ บารมี
- หลายท่านกรุณาให้เปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาสแล้ว ทางใจก็ถือบวชภายใน ด้วยโอกาสประพฤติพรหมจรรย์ ในวาระเข้าพรรษานี้
- ตั้งจิตอธิษฐาน...ภพต่อไปขอให้เกิดเป็นมนุษย์...ได้เพศบริสุทธิ์...พบหมู่คณะสร้างบารมี...ประพฤติพรหมจรรย์...บรรพชาอุปสมบทในบวรพระพุทธศาสนา...ได้ดวงตาเห็นธรรม....เข้าถึงพระธรรมกาย...ทุกภพทุกชาติ....ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม....เทอญ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#16 chokhirun-group

• 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:51 PM

ขอขอบพระคุณทุกกำลังใจค่ะ เรื่องออกจะชับซ้อนละเอียดอ่อนมาก เมื่อวานสับสนมาก ว้าเว้ แต่เวลาหรือเพราะบุญของเราคิดสอนตัวเองได้ และสัมมา อรหังเกือบทั้งวัน มององค์พระบ่อยๆที่072 สมองก็เริ่มเรียบเรียงเหตุการณ์ทั้งหมด ประมวลพฤติกรรมของสามี และจัดการเรื่องราวได้ตามลำดับค่ะ(ธุรกิจดิฉันเป็นใหญ่อยู่แล้ว)
ดิฉันกับสามีไม่ได้จดทะเบียนสมรสตลอดเวลาที่ผ่านมาดิฉันปฏิเสษการจดทะเบียนเพราะคิดว่าเรามาทำให้(กิจการ)เพราะใจไม่คิดมาเอาสมบัติเขา ปกติเขารักลูกมากๆๆๆๆๆจึงคิดว่ายังไงเขาก็ไม่ทิ้งลูก ถ้าแก่ๆเราสองคนจะเข้าวัดทำบุญกัน แต่วันนี้ดิฉันขอให้เขาไปจดทะเบียนสมรสกันมาแล้ว เขายอมทุกอย่างเขาว่าเขารู้ว่าเขาผิด (ดิฉันบอกเขาว่าดิฉันกลัวลูกจะลำบากจดๆซะจะได้เรียบร้อย) พรุ่งนี้ดิฉันจะพาเขาไปทำหมัน เขาก็ok ก็สบายใจไปอีกเปาะนึง แปลกดีนะคะถ้ามีเรื่องอย่างนี้คนอื่นคงพากันไปหย่า แต่ดิฉันพากันไปจดทะเบียนสมรส(ไม่มีสมรัก)ไปแบบเนียนๆเลยค่ะเหมือนคู่รักกันเลย เพราะดิฉันใจไม่ได้โกรธเขา(ไม่ได้โกรธฝ่ายโน้นด้วยแต่ไม่อยากเจอหน้านะ)เขาก็ดูแลดิฉันดีเหมือนเดิมที่เคยทำมา และข้อตกลงของเราอีกอย่างคือ ดิฉันกับเขาเราจะไม่มีเรื่องกิจกรรมฉันสามีภรรยา แต่เขาขอแค่กอด จับมือ หอมแก้มเป็นกำลังใจให้กัน รับรองด้วยความจริงจากใจค่ะว่าดิฉันจะไม่ยอมเผลอใจแน่นอน ดีใจค่ะเพราะเคยอธิฐานบ่อยว่าขอห่างไกลจากกามคุณ5 ชาติหน้าขอให้ได้เพศบริสุทธิ์ได้ประพฤติพรหมจรรย์ แหม!ได้เร็วจริงๆ อ้อ!รบกวนถามค่ะว่าถ้าแค่กอด จับมือกันถือว่าประพฤติพรหมจรรย์ไหมค่ะ ดิฉันโชคดีที่มีกัลยาณมิตรให้กำลังใจและเกิดเป็นลูกหลวงพ่อ ที่เรามีเป้าหมายที่ชัดเจนและวันนี้ช่วงฝันในฝันหลวงพ่อพูดและเปิดเพลงโดนใจมากๆเหมือนท่านกำลังสอนและเตือนสติเราอยู่ สามีก็ดูด้วยกันค่ะคงจิ๊ดหัวใจดีพิลึก เขาบอกว่าทุกอย่างเหมือนเดิมอะไรก็ได้ที่ทำให้เราสบายใจ เลยขอฉลองศรัทธาด้วยการสร้างพระธรรมกายประจำตัว1องค์ค่ะ ได้บุญด้วยกันนะคะ วิกฤติเป็นโอกาสจริงๆ เรื่องราวของดิฉันกับการจัดการตอนที่สติกลับแล้ว 1คืน1วันดิฉันถือว่าเร็วนะคะที่ทำใจได้ขนาดนี้ ก็แค่คลายความผูกพัน ขอบคุณที่โลกนี้มีกัลยาณมิตร happy.gif

#17 julong

julong
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:56 PM

สู้ๆๆครับ

#18 chokhirun-group

• 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 11:04 PM

ขอเพิมเติมค่ะ ดิฉันกราบที่เท้าเขาขออโหสิกรรมเขาแล้ว เขาก็กราบขออโหสิกรรมดิฉันแล้ว(แต่คนนั้นดิฉันยังไม่อยากเจอจึงบอกสามีว่าไม่ต้องเอาให้เห็นหน้า แต่อโหิกรรมให้แล้ว)ต่างคนต่างอโหสิกรรมกันแล้วจะมีวิบากอะไรอีกไหมค่ะ สามีเป็นคนดีมากเกินไปหน่อยเขาว่ายังไงเขาก็ต้องรับผิดชอบทางโน้น แต่จะทำยังก็ทำไป อย่าให้กระเทือนถึงลูกล่ะกันนะ

#19 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2009 - 12:25 AM

สาธุครับกับจิตใจที่มั่นคง และเด็ดเดี่ยวกับหลวงพ่อตลอดมา ขอให้ได้รับอานิสงส์ดี ๆ ไปทุกภพทุกชาติครับ

#20 nuttลูกพระธรรม

nuttลูกพระธรรม
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2009 - 12:55 AM

ไม่พูดพล่ามทำเพลงนะครับ ขอตอบเลยละกัน
เท่าที่ได้รับชมรับฟัง Case Study เก่าๆ ผมจำไม่ได้ว่าอยูในตอนใด หลวงพ่อท่านกล่าวไว้ว่าถ้าเราไม่อนุญาต เขาทั้งสองจะผิดศีลข้อ3ทันที
แม้ว่าเราจะขออโหสิกรรมแล้วก็ตาม ทางทีดีผมว่าควรอนุญาตเขาไปเถอะครับ แล้วขอหย่าเพื่อแยกตัวออกมา เพื่อทำทาน รักษาศีล สวดมนต์ภาวนา
ตามที่หลวงพ่อท่านสอนเราดีกว่าครับ เพราถ้าอยู่อย่างนี้ต่อไปเราเองที่จะทำใจไม่ได้ และละทิ้งการปฏิบัติธรรมเป็นเหตุให้เราใจหมองได้นะครับ
เมื่ออยู่คนเดียวเราสามารถรัษาศีล8ได้ทุกวัน ยิ่งทำให้เราได้บุญกุศลมากขึ้นไปอีก วิธีนี้ผมว่าเป็นทางออกที่ดีกว่านะ ลองวิเคราะห์ดูนะครับ ยังไงก็ขอให้คุณพบกับทางสว่างนะครับ และรู้สึกว่าผมเคยได้ยินเรื่องราวของอุบาสกและอุบาสิกาสามีภรรยาคู่หนึ่ง ซึ่งรักษาศีล8อย่างเคร่งครัดในขณะที่อยู่ด้วยกัน ได้ตกลงใจหย่าขาดจากโดยที่ไม่มีเรื่องอื่นมาเกี่ยวข้อง แล้วเข้ามารับใช้พระเดชพระคุณหลวงพ่อที่วัดทั้งคู่ ทุกวันนี้ทั้งคู่เป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อกัน

#21 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 July 2009 - 12:54 PM

ครับ อาจจะดูไม่เป็นธรรมกับผู้หญิงในสมัยนี้ไปบ้าง แต่มันก็เป็นความจริงที่ว่า กฏแห่งกรรม ได้เปิดช่องไว้ว่า ผู้ชาิยสามารถมีหลายภรรยาได้โดยไม่ผิดศีล ถ้าภรรยาทุกๆคน ยินยอมพร้อมใจ ด้วยความเต็มใจ ยกตัวอย่าง พระอินทร์ ตอนเป็นมนุษย์มีภรรยาถึง 4 คน แต่ได้บำเ็พ็ญทาน ศีล อย่างดี (สมัยนั้นว่างจากพระพุทธศาสนาเลยยังไม่มีภาวนา) ละโลกแล้วไปเกิดเป็นพระอินทร์ พร้อมด้วยภรรยา 3 คน (ภรรยาอีกคนไปเกิดเป็นนกกระยาง เพราะไม่ตั้งใจทำทาน รักษาศีล ให้ดี)

ดังนั้น ผมจึงเห็นว่า ไม่ควรหย่าครับ ก็ดูแลสามีให้สมกับหน้าที่ภรรยาไปนั่นแหละ ส่วนถ้าสามีจะมีผู้ช่วยมาแบ่งเบาหน้าที่ก็ยิ่งดีสำหรับเรา เราก็ขอสามีประพฤติพรหมจรรย์ไปด้วย เป็นภรรยา(ในหน้าที่อื่นๆ ของภรรยา)ไปด้วย

สั่งสมบุญเข้าไป บุญเท่านั้น ที่จะเป็นที่พึ่งของพวกเราทั้งหลาย ทั้งในโลกนี้และโลกหน้าครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#22 chokhirun-group

• 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2009 - 08:23 PM

ค่ะ เหตุการณ์นี้คงเป็นภาพเก่าของเรา ต้องอดและทนใช่มั๊ยคะ เรื่องราวทางโลกทางหยาบๆ(การจดทะเบียบสมรส,การให้เขาทำหมัน)ก็ทำแล้ว เหลือแต่ทางใจทางละเอียดที่ต้องทำใจ(ว่าภาพเก่าที่อบอุ่นไม่ต้องนึกถึงแล้วมันเป็นแค่ภาพล่วงตา)
ต้องเตรียมใจ(ไม่รู้จะเจอเหตุการณ์อะไรต้องแก้ไขอีกบ้าง) แล้วก็สร้างบารมีอย่างเข้มงวดขึ้นแต่เหตุการณ์นี่ทำให้ดิฉันนิ่งขึ้นมาก มีสติอยู่กับองค์พระอยู่กับธรรมะตลอดเพราะถ้าห่างจากศูนย์กลางกายกราฟความทุกข์พุ่งทันที
ที่ดิฉันหักดิบถือพรมหจรรย์เพราะถ้าเขาสองคนยังจะอยู่ด้วยกันต่อไปแสดงว่าเขาผิดศีลแต่ถ้าดิฉันดึงตัวเองออกมาเขาสองคนจะได้เป็นแค่สองคนสามี-ภรรยาที่ไม่ผิดศีลกลัวเขาจะตกนรกค่ะ(ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า) แต่ถ้าเขาตกลงใจเลิกกันเมื่อไหร่ดิฉันก็ยินดีจะทำหน้าที่ภรรยาต่ออาจเป็นเพราะยังไม่คลายความผูกพันและความรักความหวังดีกับเขาอยากดูแลเขาตอนแก่ๆอยากเป็นกัลยาณมิตรให้เขาเพราะความดีของเขามากมายเหลือเกิน ดิฉันต้องทำใจกว้างให้เขาไปดูแลทางโน้นบ้าง ดิฉันโดนดึงไว้ด้วยความดีของเขา ความดีที่เขาแสดงจากความบริสุทธิ์ใจที่สัมผัสได้จริงๆเขาว่าเขาผิดเขารู้ตัวแต่ก็นะทำไปแล้วนี่ เวลาเท่านั้นรักษาทุกอย่าง ขอบคุณโลกนี้ที่มีกัลยาณมิตรค่ะ..กราบขอบพระคุณหลวงพ่อค่ะทีให้แสงสว่างให้กำลังใจให้ใจที่สามารถยกได้สูงขึ้น.....รักหลวงพ่อจังเลย.....

#23 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2009 - 10:36 PM

ครับ...ตะวันธรรม นั้น..นำมาซึ่งสันติสุขแก่โลก... nerd_smile.gif

...หากไม่ได้พบบุคคลเช่นตะวันธรรม...คงเป็นการยากที่จะได้ทราบศาสตร์แห่งการดำเนินชีวิตโดยแท้...แถมยังมีโอกาส คิด พูด ทำ ความผิด พลาด พลั้ง ได้สูงเพราะอวิชชาครอบงำ

...ตราบใดที่ตะวันธรรมยังฉายแสง ให้ไออุ่นและ ความสว่างส่องนำทาง เราคงต้องร่วมแรงร่วมใจกัน จุดประกายความสว่างให้วาบขึ้นมาในใจ แก่เราเองรวมถึงเพื่อนผู้ร่วมเกิดในขณะนี้ต่อๆไป nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#24 chokhirun-group

• 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2009 - 12:09 PM

ขอบพระคุณสำหรับสิ่งดีๆที่พี่น้องวงบุญมอบให้ ณ เวลานี้ทุกขณะจิตเข้าคำว่า "ธุรกิจกับจิตใจต้องไปด้วยกัน"มากขึ้น
การดำเนินชีวิตทุกย่างก้าว ณ ทุกวินาทีปรับสภาวะแวดล้อมให้เป็นทางมาแห่งบุญ และรายล้อมตัวที่ทำให้นึกถึงบุญได้ง่ายขึ้น ฟังเพลงของตะวันธรรมที่ทำให้มีทั้งกำลังใจในการดำเนินชีวิตและแรงผลัดดันในการสร้างบารมี ดู dmc และฯลฯที่เป็นกุศลแก่จิตใจ โชคดีมากๆที่โลกนี้มีกัลยาณมิตร และขอบคุณโลกนี้ที่มีตะวันธรรมส่ิองสว่างกลางใจลูกๆ...รักหลวงพ่อจังเลย... happy.gif

#25 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 05:09 PM

อ่านแล้ว ชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ ขนาดเรารู้กันว่าเป็นทุกข์ แต่ก็ไม่วาย รู้ว่าต้องคลายความผูกพันธ์ แต่ก็ไม่ยังทำกันไม่ได้ (รวมตัวเราด้วย)

กรณีอนุญาติ แต่ยังอยู่ด้วยกัน เฉกเช่นสารมีภรรยาทั่วไป คนอนุญาติจะมีวิบากกรรมอะไร ขอความรู้สักนิดคะ

(แต่คนนั้นดิฉันยังไม่อยากเจอจึงบอกสามีว่าไม่ต้องเอาให้เห็นหน้า แต่อโหิกรรมให้แล้ว)

ตรงนี้จะบอกว่า อย่าอโหสิกรรมแต่เพียงปากนะคะ ต้องรู้สึกที่ใจด้วย หากใจยังอโหสิกรรมให้เค้าได้ไม่ดี มันจะใช่การอโหสิกรรมเหรอเปล่าคะ

#26 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 07:20 PM

ตัวเราเองเราก็เคยมีความทุกข์แบบนี้

แต่เราไม่ใช้สามี ภรรยากัน

เป็นแค่แฟน โดยเราถูก ผู้หญิงรุ่น 40up แย่งไป

เรา อายุ 22 แฟน 28

ตอนนี้เราก็ทุกข์อยู่น่ะ

พยายามนั่งสมาธิ ตั้งสติ

แล้วก็หักห้ามใจอยู่

ก็ไม่รู้เหมือนกานว่าจะทำได้ไหม

แต่เราจะอดทน เพื่อ บุญ

#27 chokhirun-group

• 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2009 - 09:34 AM

ขอบพระคุณค่ะ..ทุกๆกำลังใจและการแชร์ประสบการณ์ วันเวลาที่ล่วงเลยไปแต่ละนาที แต่ละนาทีสอนตัวเองได้ดังที่คุณjeabkaว่า
จริงล่ะค่ะยอมรับที่พูดไปว่าอโหสิกรรมแต่ไม่อยากเจอหน้า ตอนนั้นคงสับสนและพูดไปเพื่อตัวเองจะได้รู้สึกดีขึ้นแต่วินาทีนี้น่ะทุกอย่างเป็นไปตามที่เรา
พูดแล้ว อโหสิกรรมให้จริงๆจากใจเลยผู้หญิงคนนั้นขอโทษ(ทางโทรศัพท์)เราก็เลยถือโอกาสอโหสิกรรมแล้วก็บอกว่าเราไม่โกรธจริงๆมันเป็นผังที่ถูก
บังคับโดยกิเลส ตัณหาที่รู้ไม่เท่าทันมัน ถ้ารักกันยังไงอย่าลืมรักตัวเองด้วย(หมายถึงอย่าทุกข์ใจไม่ใช่เห็นแก่ตัวนะ)ถ้ารักใครก็ทำให้คนที่เรารักมีความสุข สบายใจ... สามีดิฉันจะบวชรุ่น 7,000รูปค่ะ(มีหลวงพี่เป็นกัลยาณมิตรชวนบวช)เขาว่าบวชเพื่อขออโหสิกรรมให้ดิฉันโดยเฉพาะ(ดิฉันได้บุญเต็มๆ) รู้ไหมค่ะ ดิฉันโล่ง..เลย สามีดีกับดิฉันมากๆๆๆๆๆ เขาประพฤติตัวสม่ำเสมอแถมแคร์เราและลูกมากกว่าเดิมรู้สึกได้ว่าเขาสำนึกผิดๆทำมาจากใจเขา เขาว่าไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลยเขาแค่สงสารทางโน้นเท่านั้นทำงานใกล้ชิดกันเห็นทางโน้นเอาใจใส่งานดี รักมั๊ยเขาว่าบอกไม่ถูกแต่ทำไปแล้วต้องดูแลรับผิดชอบพูดไปแล้วด้วยไม่อยากเสียคำพูด รู้ว่าเวลาเขาอยู่ด้วยกันสามีก็ต้องพูด(โอ๋)ทางโน้นเพื่อให้รู้สึกดี เรื่องปกติค่ะ แต่ถ้าจะว่ากันทางธรรมเรียกว่าอารมณ์ชั่ววูบใช่มั๊ยค่ะเนี้ย ถ้าเขาจะไปหาทางโน้นเขาจะขออนุญาตดิฉันทุกครั้ง ดิฉันก็okค่ะเต็มใจไม่ฝืนรู้สึกดีที่เขาดูแลหัวใจเราไม่หลบซ่อน(นี่แหละโดนอีกแล้ว โดนผูกด้วยความดีของเขา)
..วูบชั่ว.. ดิฉันพร้อมเจอทางโน้นค่ะแต่ทางโน้นกลับไม่พร้อมอีก..เฮ้อ..ดิฉันเป็นปกติแล้วประคับประคองชีวิตคู่ไปอย่างดีที่สุด สามีอนุญาตทุกอย่างอยากทำอะไร(ไปนั่งสมาธิ)(งานที่กำลังขยายธุรกิจให้ลุยได้เลยเขาพร้อมที่จะตามเราและเป็นกองสนับสนุน)ก็ได้ อยากทำบุญอะไรก็ทำไป
ดีจังนะ วิกฤติเป็นโอกาสทองเลยล่ะ ก่อนบวชเขาจะขมาดิฉันทั้งคู่ดีค่ะจะเป็นบริสุทธิ์บริบูลย์ในการประพฤติ ปฏิบัติธรรม
ทุกสิ่งทุกอย่างกำลังคลี่คลาย เร็วนะจัดการใจตัวเองได้ในเวลาไม่กี่วันที่เป็นแบบนี้เพราะธรรมะค่ะ นั่งสมาธิเยอะมาก ใจอยู่ในบุญตลอด คิดว่าทุกอย่างเป็นการทดสอบกำลังใจเพื่อการสร้างบารมีที่จะเข้มข้นขึ้น
ดิฉันว่าชีวิตที่เป็นรองคนอื่นทั้งเวลาและสถานะ(ถึงจะออกหน้าออกตา)ไม่มีความสุขเลย ชีวิตที่เป็นอิสระไม่ต้องไปผูกไว้กับใครเป็นชีวิตที่มีความสุขทั้งตัวและหัวใจแค่คลายความผูกพันธ์และตัดใจเท่านั้นไม่ต้องคิดหรอกว่าผู้ชายเขาจะอยู่ไม่ได้เขาจะทำงานไม่ได้ถ้าไม่มีเรา ยังไงเขาก็อยู่ได้ ครอบครัวเขาก็มี คนทำงานก็เยอะแยะไป ถ้าเราจะไปซะอย่าง ยืนยันขันแข็งเพื่อความสุขของเราเองมีเหตุผลผู้ชายเขาต้องเข้าใจเขาก็คงรั้งไว้บ้าง(กลัวไม่มีคนทำงาน)แต่ก็นะ......คิดเอง......ชีวิตไม่ได้อยู่แค่วันสองวัน ต่อไปข้างหน้าสุขตอนเขาอยู่ด้วยเหงาตอนเขาอยู่กับครอบครัว...
ไม่สนุกเลย.....อยู่อย่างมีความสุขกับใจที่ไม่มีอะไรมาผูกพันธ์.......สู้...สู้......