ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากบวชเป็นภิกษุณี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 05:52 PM

ในโลกนี้ยังมีภิกษุณีอยู่ไหมค่ะ บวชได้ที่ไหน

#2 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 07:57 PM

ภิกษุณี หมดไป นานแล้วค่ะ เพราะ เพศหญิง มีอันตราย จากภัยรอบด้าน

#3 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:22 PM

ก่อนหน้านี้รู้มาว่าศรีลังกายังมีอยู่จ้า
แต่ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังมีหรือเปล่านะ
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:57 PM

อนุโมทนาเจ้าของกระทู้ ที่มีใจใฝ่ออกจากกาม ด้วยการบวช นะครับ

ภิกษุณีสงฆ์ ทางเถรวาทในประเทศศรีลังกาและทางมหายาน เช่น เกาหลี
เขายังถือว่า มีอยู่ครับ

แต่ภิกษุณีฝ่ายเถรวาททางสยามวงศ์ ของประเทศไทย
เมื่อว่ากันตามหลักเกณฑ์ การอุปสมบทเป็นภิกษุณี ดั้งเดิม
ถือว่าไม่มีแล้ว นะครับ

โดยส่วนตัว คิดว่า
การประพฤติพรหมจรรย์ ออกบรรพชาอุปสมบท ในพระพุทธศาสนา ทั้งบุรุษและสตรี
เพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง นับเป็นวิถีชีวิตอันประเสริฐ สมควรอนุโมทนา สาธุการยิ่งครับ

เพราะมรรค ผล นิพพาน เป็นของกลาง เป็นธรรมชาติ
เป็นตถตาที่อยู่ในกลางกายของมนุษยทุกคน ทั้งบรุษและสตรี อยู่แล้ว

แต่วิถีและวิธี การออกจากกาม / การประพฤติพรหมจรรย์ / การทำพระนิพพานให้แจ้ง
นั้นมีหลายวิถีีและหลายวิธี สามารถทำได้ทั้งเพศฆราวาสและบรรพชิต ( นักบวช )
และเพศบรรพชิต เป็นเพศที่เหมาะสมที่สุด ในการออกจากกามและการบรรลุ มรรค ผล นิพพาน

ดังนั้นเจ้าของกระทู้ สามารถเลือกวิถีและวิธี ดำเนินชีวิตด้วยตัวเองได้ครับ
เช่น เป็นฆราวาส ที่รักษาศีล ๘ อย่างเคร่งครัด / ออกบวชเป็นแม่ชี ปลงผม นุ่งขาวห่มขาว
ออกบรรพชา เป็นสามเณรี ก่อน ในสายมหายาน เช่น เกาหลี ไต้หวัน หรือในประเทศศรีลังกา

หากเจ้าของกระัทู้สนใจ เรื่องการบวชเป็นภิกษุณี เชิญแวะไปที่

http://www.thaibhikkhunis.org

อย่างไรก็ตาม เจ้าของกระทู้ก็ควรทบทวน ความต้องการในชีวิต ให้รอบคอบ

เช่น ถ้าอยากออกบวช เพียงเพราะ ความทุกข์จากการครองรัก ครองเรือน

การออกบวช อาจไม่ใช่คำตอบสุดท้าย ที่ตอบสนอง ความต้ิองการที่แท้จริง ของชีวิตคุณก็ได้

#5 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 10:01 PM

.ในกาย เถรวาทของไทย ถือว่า สายการบวชภิกษุณี หมดไปแล้วค่ะ

เพราะการบวชภิกษุณี จะต้อง บวชด้วย สงฆ์ ๒ ฝ่าย คือ ภิกษุ และภิกษุณี

แต่ภิกษุณี ในนิกาย มหายาน ยังมีค่ะ

ซึ่งเท่าที่ทราบมา

เวลาถามว่า ใครเป็นพระอุปปัชฌาย์ เขาจะสามารถ บอกย้อนหลังสืบต่อๆ กลับไปได้ถึงสมัย หลายร้อยปีก่อนได้เลยค่ะ (ฟังเขาเล่ามา)

เป็นอุบาสิกา ก็บรรลุธรรม ได้นะคะ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#6 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 10:47 PM

ก้อพระจีนน่ะครับ มหาญาณ เขายังบวชได้ แต่ถ้าเป็นเถรวาทก้อม่ายมีครับ

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 11:10 PM

อนุโมทนาบุญ ครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 06:17 AM

Sa Thu Krub

#9 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 06:24 AM

ผมว่าเปนอุบาสิกา เอาคุณยายเปนต้นแบบก็ดีแล้วนะครับ

#10 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 08:33 AM

ยากนะ กินกระเทียมก็ไม่ได้ ยากมาก เป็นศีล8ข้อดีกว่า ผิดก็ไม่เป็นไรจนกว่าบารมีจะกล้า ชาติหน้าก็เป็นชายบวชพระเลย ชาตินี้มีเพศอาภัพ ก็อย่าไปพยายามเลย ทำเท่าที่ทำได้ก็พอ ดูคุณยายจันทร์ซิ ท่านเป็นชี ยังได้ขนาดนี่ สาะธุ

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 11:52 AM

เป็นพระภายนอกไม่ได้ ก็เป็นพระภายในซิครับ แน่นอนกว่า
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#12 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 04:16 PM

แล้วมหายานกับเถรวาทแตกต่างกันยังไงอ่ะ เราแค่มีศรัทธาในพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และอยากบรรลุนิพพาน เพราะเบื่อชีวิต
ไม่อยากเกิดอีกแล้ว ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิด ทำผิดนิดเดียวก็ไปอบาย และต้อง

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 12:05 PM

เอาแบบเข้าใจง่ายๆ นะครับว่า เหมือนมีสำนักเรียนสำนักหนึ่ง พออาจารย์ท่านเสียชีวิตลง ลูกศิษย์ที่ได้เรียนคำสอนของอาจารย์เหมือนกัน แต่ความเข้าใจ และการนำปฏิบัติคุณคิดว่า จะเหมือนกันเป๊ะๆ ทุกเรื่องหรือเปล่า มันก็ย่อมต้องมีเนื้อหาส่วนที่เข้าใจคำสอนของอาจารย์เหมือนกัน และเนื้อหาส่วนที่เข้าใจคำสอนของอาจารย์ต่างกัน

มหายานกับเถรวาท ก็ำทำนองนี้แหละครับ คือ พระลูกศิษย์ สองสายที่มีแนวปฏิบัติในคำสอนของพระพุทธเจ้าบางส่วนตรงกัน แต่บางส่วนก็ต่างกัน

แต่โดยเนื้อหาหลักๆ แล้ว คือ หัวใจคำสอน ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใส นี่สอนเหมือนกันครับ

การอยากไปนิพพาน เป็นเรื่องดี
การเบื่อชีวิตในสังสารวัฏ เพื่ออยากหลุดพ้น ไม่อยากเวียนว่ายอีกต่อไป เป็นเรื่องดี
แต่การเบื้อชีวิต เพราะผิดหวัง อยากจะไปให้พ้นจากสภาวะนั้นเดี๋ยวนั้น โดยไม่สนว่าจะต้องใช้วิธีการใด เช่น ฆ่าตัวตายก็ได้ ให้มันพ้นๆ ไปซะ อย่างนั้น ไม่ใ่ช่เรื่องดี แต่เป็นบาปครับ ต้องไปอบายแทน

ดังนั้น ขอให้พิจารณาใคร่ครวญให้ดี ว่าเบื่อแบบไหน ก็ให้เบื่อให้ถูกทาง แล้วหมั่นทำทาน ศีล ภาวนา ก็จะ OK ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#14 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 03:49 PM

เราเบื่อชีวิต คือ อย่างที่พระพุทธเจ้าบอกว่าเกิดเป็นมนุษย์ดีที่สุด แต่เราเบื่อที่จะต้องเวียนว่ายตายเกิด ไม่เคยคิดฆ่าตัวตาย
เราทุกคนมีบาปกันทุกคน และเรากลัวจะประมาททำบาป ความผิดเล็กน้อยก็ไปอบายได้ และเคยอ่านเรื่องของเทพบุตรองค์หนึ่ง จากสวรรค์ก็สามารถมาอบายได้ เป็นพญานาคก็ไม่ดีบรรลุธรรมไม่ได้ เป็นแค่กึ่งเทพกึ่งสัตว์ เป็นเทวดานางฟ้า เรากลัวอยู่นานไป และด้วยความสบายเกิน มันจะทำให้เราประมาท อยู่กับความสบาย เป็นคนก็อยากบำเพ็ญบรรลุอรหันต์
จะได้ไม่ต้องเกิด ความเกิดก็เป็นทุกข์

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 05:07 PM

OK คุณธรรมแห่งความสำเร็จ 4 ประการ ที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ คุณมีข้อแรกเรียบร้อยครับ ทั้ง 4 ประการนั้นได้แก่
1. ฉันทะ อยากที่จะประสบความสำเร็จในเป้าหมายนั้นๆ ซึ่งตอนนี้คุณอยากพ้นวัฏฏะ อยากไปนิพพาน เรียกว่า มีฉันนะ เรียบร้อยแล้ว แต่มีแค่ฉันนะ แล้วสำเร็จได้มั้ย คำตอบคือ ไม่ได้ ต้องมีคุณธรรมอีก 3 ข้อ คือ

2. วิริยะ พากเพียรที่จะทำให้ไปสู่เป้าหมาย ได้แก่ ทำทาน ศีล ภาวนา อย่างยิ่งยวด ทำทุกวัน ไม่ขาดแม้ในวันเดียว ไม่หวั่นไหวในอุปสรรคใดๆ

3. จิตตะ ใจจดจ่อ ตั้งใจที่จะไปนิิพพาน ไม่คิดเบนเข็มแวะไปไหน

4. วิมังสา ฉลาดในวิธีการ ตัวนี้แหละ เป็นตัวสุดท้ายที่จะช่วยให้ไปได้สำเร็จ บางคนมีฉันทะ วิริยะ จิตตะ แต่ไม่มีวิมังสา คือ ดำเ้นินชีวิตอยู่ด้วยความท้อใจ ไม่ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา แต่อยากไปนิพพาน อย่างนี้ก็จะไปไม่ได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#16 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2008 - 01:24 PM

ขอให้ผลบุญจงสำเร็จแก่ ผู้ที่ให้วิทยาทานแก่เรา ขอให้เป็นผู้มีปัญญามาก ขอให้ได้มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#17 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 September 2008 - 01:25 PM

เมื่อวานมีออกข่าว เรียก หลวงแม่ มาเรียกร้องให้ยุติความรุนแรง แต่อ้างว่าเป็นตัวแทนศาสนาพุทธ...

อย่างนี้เหมือนสร้างความสับสนเหมือนกันนะ

#18 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2008 - 07:28 PM

สุดยอดค่ะ