ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปัญหารักๆบนสวรรค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 10:36 AM

สงสัยอ่ะ พระอินทร์หรือท้าวสักกะมีอัครมเหสี และสนมเอก ท่าทางจะมีภรรยาเยอะ แล้วไม่มีปัญหาวิวาทกันเหรอ แล้วถ้าโกรธก็ตกสวรรค์จิ และเทพบำเรอมีจริงไหม

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 12:16 PM

ปัญหาการวิวาท เรื่องชู้สาว แบบมนุษย์ ของเทวดา ผมก็ไม่ทราบว่ามีบ้างหรือไม่

แต่มีข้อสังเกต

จากเรื่อง นารีผล / มักกะลีผล ในโรงเรียนฝันในฝันวิทยา
จะเห็นว่า บรรดาเทพชั้นต้น เช่น คนธรรพ์และเหล่าวิทยาธร ที่แย่งนารีผล สู้กันเพื่อกาม โกรธกันถึงจุติก็มีมาก

และเรื่องเกี่ยวกับ นาคหนุ่ม นาคสาว ที่มีคดีความเชิงชู้สาว กิ๊กกัน
จนถึงต้องให้ นาคชั้นปกครองมาตัดสินคดี และกำหนดบทลงโทษก็มี

ลองศึกษาจาก cd , dmc.tv เกี่ยวกับ ภพภูมิ ความเป็นอยู่ของบรรดา นาค ดูนะครับ

และเทพชั้นจาตุมหาราชิกา นั้นค่อนข้างหลากหลาย คือ มีทั้งนาค ครุฑ คนธรรพ์ ยักษ์
และมีสังคมหลายระดับชั้น แบบสามัญและแบบชั้นสูง

และเทพ คือ อดีต มนุษย์ ยังมีกิเลสกาม มีราคะอยู่
ก็เป็นไปได้ว่า อาจเกิดปัญหาดังกล่าวได้ในเทพชั้นสามัญ และถ้าโกรธ จิตหยาบก็ต้องจุติ ครับ

สำหรับเทพชั้นสูงขึ้นไป เช่น ชาวสวรรค์ชั้น ดาวดึงส์ เป็นต้น
ในโรงเรียนฝันในฝันวิทยา คุณครูไม่ใหญ่ เคยเล่าว่า

เทพบุตรเจ้าของวิมาน จะไม่มีจิตปฏิพัทธ์ต่อเทพอัปสร เทพธิดาที่เกิดด้วยบุญ ของเจ้าของวิมานนั้น ๆ
คือ แม้เทพอัปสร รูปร่างงดงามมากแค่ไหน พูดจาฉอเลาะอย่างไร
ก็เพียงสบายใจ สบาย อารมณ์ แต่ไม่มีอารมณ์ โรแมนติคด้วย

ดังนั้น เทพอัปสร เทพธิดาที่เกิดด้วยบุญ จึงไม่ใช่ลักษณะ นางบำเรอ / เมียน้อย(มาก) แต่อย่างใดครับ

แต่ก่อนผมเคยทราบว่า มีศิลปิน ด้านจิตรกรรมท่านหนึ่ง กล่าวทำนองว่า
พระอินทร์ มีเทพอัปสร เป็นบริวารมากถึง ๔ โกฏิ ( ๔o,ooo,ooo นาง )
แบบนี้พระอินทร์คงเจ้าชู้มาก และก็คงเสพกามเพลิน กระมัง

ผมก็เข้าใจตามแบบนั้นเหมือนกัน
แต่ก็ยังสงสัยนะครับว่า พระอินทร์จะเสพไหวเหรอ นางอัปสรมากมายขนาดนั้น

พอมาเป็นนักเรียน อนุบาล โรงเรียนฝันในฝันวิทยา จึงเข้าใจถูกต้อง ดังกล่าวครับ

สำหรับประเด็นเทพนารีของพระอินทร์ คือ บรรดาน้องสุ ทั้งหลาย ทั้ง สุชาดา สุธรรมมา เป็นต้น
ต่างก็เคยเป็นภรรยาของ พระอินทร์ เมื่อครั้งท่านยังเป็น มฆะมานพ อยู่แล้ว
จึงไม่น่า่จะเกิดปัญหา วิวาท แย่งพระอินทร์กันนะครับ

เพราะคุ้นเคย ยอมรับกันได้ตั้งแต่ครั้งยังเป็นมนุษย์อยู่แล้ว

มีกระทู้ที่เกี่ยวข้อง มาฝากให้ศึกษาครับ

เทวดาเค้าเสพกาม แบบมนุษย์กันมั๊ย

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3619

ตัวอย่าง

ถ้าได้ศึกษาวิชา ปรโลกวิทยา ใน DOU หรือ ถ้าได้ลองดูฝันในฝันในอดีต จะทราบครับว่า เทวดา เสพกามกันดังนี้

1. เทวดาชั้นจาตุมหาราชิกา เสพกามแบบมนุษย์ หรือ พิสดารยิ่งกว่ามนุษย์ เพราะเทวดาบางตนมีอวัยวะทั้งแบบเพศหญิง และเพศชาย อยู่ในร่างเดียวกัน เสพกามได้ทั้ง 2 แบบด้วย เทวดากระเทยอยู่ในชั้นนี้ทั้งหมด

2. เทวดาชั้นดาวดึงส์ เสพกามแบบมนุษย์ มีน้ำเป็นที่สุด

3. เทวดาชั้นยามา เสพกาม โดยการสวมกอดกัน เพียงแค่นี้ก็บรรลุถึงความปรารถนา

4. เทวดาชั้นดุสิต เสพกาม โดยการกอดหลวมๆ แบบเพื่อนกัน ก็สมปรารถนา

5. เทวดาชั้นนิมมานรดี เสพกาม โดยการจับมือกัน ก็สมปรารถนา

6. เทวดาชั้นปรนิมมิสวสวตี เสพกาม โดยการมองตากัน ก็สมปรารถนา

ข้อสังเกตุ พออยู่บนสวรรค์ชั้นสูงๆ ขึ้นไป ทุกอย่างบนสวรรค์จะประณีตขึ้น ทำให้ความปรารถนาที่จะต้องเสพกามแบบมนุษย์จะลดน้อยลงไป

7. เหล่าพรหม และอรูปพรหม มีความสุขจากอำนาจสมาธิที่ตนได้บรรลุ ไม่เสพกาม

by พี่ หัดฝัน 2/4/2006 16:11

เทวดาย่อมจุติด้วยเหตุ ๔ ประการดังต่อไปนี้คือ
๑. หมดบุญ
๒. หมดอายุทิพย์
๓. โมโหโกรธา (ยกเว้นพวกเทวดายักษ์ (เทวดาเจ้าอารมณ์) เพราะถูกกรรมบีบคั้นให้ต้องแสดงอุปนิสัยเช่นนั้น)
๔. ลืมบริโภคทิพยสุธาโภชน์

by ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี 3/4/2006 18:14

#3 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 12:25 PM

จำไม่ได้อ่ะ...ลงมานานแล้ว

#4 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 04:58 PM

เคยได้ยินว่าพระอินทร์มีหลายองค์จริงไหมค่ะ ได้ยินจากไหนจำไม่ได้อ่ะ แล้วไอ้ศึกเทพอสูรเราว่าเรื่องแต่งน่ะ ที่พระอินทร์มีเรื่องกะพ่อตาน่ะ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 05:59 PM

เอาแบบสั้นๆนะครับ สวรรค์ยังจัดอยู่ในกามภพ ดังนั้นเมื่อยังอยู่ในกามภพย่อมต้องยังมีกิเลศอยู่ ดังนั้น แม้เทวดาก็อาจมีกิเลศได้เช่นกัน แต่นะครับแต่ คุณครูไม่ใหญ่ท่านได้สอนไว้นี่ครับว่า ชาวสวรรค์ตระหนักถึงคุณค่าเรื่องบุญดี การจะมีชีวิตอยู่อย่างชาวสวรรค์ได้จำเป็นต้องมีบุญ เพราะฉนั้น ผมว่าชาวสวรรค์คงไม่คิดที่จะทำให้ตัวเองต้องตกจากสวรรค์หรอกครับ ยกเว้นก็แต่ ผู้ที่ไม่รู้เรื่องบุญแต่ได้สร้างบุญไว้โดยไม่รู้ตัวว่าสิ่งที่ทำไปมันคือบุญ จึงทำให้จับพลัดจับพลูไปเกิดบนสวรรค์ พวกนี้ก็มีเหมือนกันครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 06:22 PM

เทพธิดา เทพบุตรทั้งหลาย ถ้าโกรธ จะตกสวรรค์น่ะครับ ดังนั้นจึงมิมีปัญหาเรื่องนี้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 sweetkiwi

sweetkiwi
  • Admin_Article_Only
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 10:05 PM

ได้ความรู้ดีมากๆ คะ ขอบพระคุณ ขออนุโมทนาบุญกับความรู้นี้นะคะ

#8 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2008 - 09:37 AM

ขออนุโมทนาบุญกับความรู้นี้
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#9 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2008 - 12:56 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#10 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2008 - 04:58 AM

Sadhu ka.