ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บวชอุทิศชีวิต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr32136

usr32136
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 08:43 AM

พี่ๆๆค่ะ หนูมีเรื่องอยากจะปรึกษาค่ะ อยากจะลาออกจากปริญญาโทแล้วบวชเลย หรือจะรอเรียนอีก 1 ปีให้จบแล้วค่อยเข้าวัดดีค่ะ
ตอนนี้อยากเข้าวัดมาก อยากสร้างบารมีให้เต็มที่มากค่ะ เหลือเวลาอีก1ปีจะเรียนจบปโทแล้วแต่สำหรับหนูปริญญาโทไม่สำคัญ
แต่ช่วยงานหลวงพ่อสำคัญกว่า มีใครพอให้คำปรึกษษได้บ้างค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#2 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 09:08 AM

ว้าว โมทนาบุญนะครับ ที่มีใจเด็ดเดี่ยวถึงปานนี้

ตัดสินใจยากนะครับเนี่ย!!!

ไหนๆ ก็ใกล้จะจบแล้ว ก็น่าจะ

เป็นบัณฑิตในทางโลก และเป็นนักปราชญ์ในทางธรรม ก็ดีนะครับ

ลองฟังความคิดเห็นอื่นก่อนก็ได้นะ *-*

แต่ก็อย่าได้ตกบุญที่หลวงพ่อนำมาให้เรานะครับ

โมทนาบุญอีกครั้งนึงนะครับ พี่ (สุดยอดเลย happy.gif )

+^^ Just You Make ^^+

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 10:11 AM

ศึกษาให้เชี่ยวชาญไปก่อน ควบคู่กับการปฏิบัติธรรม...ว่างๆเรียนเชิญมารับบุญอาสาสมัคร...เพื่อตรวจดูว่าสาขาที่ได้เรียนมานั้นสามารถประยุกต์ใช้กับงานเผยแผ่พระศาสนาอย่างไร...จะได้หาที่ลงได้ตรงจุดในอนาคตกาล

อธิษฐานจิตทุกวันขอให้สมหวังนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 10:27 AM

รอเรียนอีก 1 ปี

ใกล้แล้วควรทำผังสำเร็จให้สมบูรณ์ และนำความรู้ความสามารถทางโลกมาใช้ให้เป็นประโยชน์ในการรับบุญด้านต่างๆครับ มองด้านดี การที่มีบุคลากรสำเร็จการศึกษาสูงๆในหมู่คณะเยอะๆ นั่นหมายถึงองค์กรมีศักยภาพ ถ้าเร่งมาสร้างบารมีโดยไม่พัฒนาศักยภาพทางโลก การเผยแผ่ก็ทำได้ช้า

ในสมัยคุณยายท่านก็ให้หลวงพ่อศึกษาให้สำเร็จทางโลกก่อน ท่านมองการไกลอย่างยิ่ง

ขออนุโมทนาบุญครับ

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 10:52 AM

สาธุครับ ถ้าจบโทก่อนจะดีมาก

#6 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 11:19 AM

พี่ว่าน่าจะเหลืองานหลักของการเรียน ป.โท นั่นคือการทำวิทยานิพนธ์นะครับ (เดาๆ เอา)

ในความเห็นส่วนตัว พี่ว่าใช้การทำวิทยานิพนธ์หรือในอีก 1 ปีที่เหลืออยู่ เป็นการฝึกตัวเอง เชื่อซิครับว่าสิ่งทีได้จากการทำวิทยานิพนธ์จะได้นำมาใช้งานหลวงพ่อแน่นอน แล้วยิ่งถ้าคณะที่เรียนสามารถทำหัวข้อที่เกี่ยวข้องกับงานในวัดได้ยิ่งเยี่ยมเลยครับ แฟนผมยังทำหัวข้อเรื่องการทำสมาธิกับ AQ EQ เลยแล้วใช้กรณีศึกษาคนที่นั่งสมาธิ น้องชายผมก็จบป.โท ที่บางมดก่อนแล้วเข้าไปช่วยงานวัดเช่นกัน

แต่สภาวะแวดล้อมของแต่ละคนต่างกัน ลองตัดสินใจดูนะครับ หรือไม่ก็มาเรียน ป.โทที่ DOU ก็ได้นะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 12:38 PM

ปฏิบัติธรรมควบคู่กันไป ช่วงนี้ก็ บวชอุบาสิกาแก้วไปพราง ๆ ก่อน
บางที่สิ่งที่น้องกำลังจะเรียน อาจเป็นประโยชน์อย่างมากในงานเผยแผ่ภายหน้าก้ได้นะครับ
ขอให้เป็นมหาบัณทิต ในทางโลก และนักปราชในทางธรรม

ไม่อยากขัดศรัธาคนบวชเลยนะครับ สนับสุนเต็มที่
ผมอยากบวชแทบตาย ตอนนี้ยังต้องรีบเครียทางโลกให้เสร็จก่อน
แล้วจะไปรอคุณ แสงตะวัน กับคุณหัดฝัน ที่เส้นชัยนะครับ biggrin.gif

อนุโมทนาบุญ ครับ

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 01:28 PM

เรียนต่อก่อนเถอะ

อีกแค่ปีเดียวเอง

#9 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 03:31 PM

ถึงจะเข้าวัดก็เรียนได้ไม่น่ามีอุปสรรค การบวชที่หนูพูดถึงคือบวชอะไรคะ ถ้าบวชอุบาสิกาแก้วก็ใช้เวลา 8 วัน
พี่เข้าวัดมา 20 กว่าปีแล้วตั้งแต่อายุน้อย ๆ ปัจจุบันก็ยังเรียนอยู่และจะเรียนให้จบปริญญาเอกด้วย(DOU)
ถ้าฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อคงจะได้ยินคำว่า บวชเรียน เราเป็นผู้หญิงเข้าวัดถือศีล 8 ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการศึกษาเลย แม้แต่พระท่านก็ยังศึกษาต่อเลย
smile.gif พระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านกล่าวว่า การศึกษาเป็นการยกฐานะของผู้เรียนให้สูงขึ้น ลองพิจารณาดูก็แล้วกันนะคะ ถ้าจะเลิกเรียนเพราะมีปัญหาบางประการก็ไม่ว่ากันค่ะ

#10 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 03:36 PM

ขอเพิ่มเติมนะคะ ตอนนี้ทางวัดมีโครงการบัณฑิตอาสา อยากช่วยงานหลวงพ่อก็เชิญค่ะ ที่สำคัญต้องระลึกว่า biggrin.gif มีใจอย่างเดียวไม่พอนะคะ ต้องมีอุปกรณ์เสริม(องค์ความรู้ ความสามารถพิเศษ)มาเพื่อรองรับการขยายงานด้วย อนุโมทนาค่ะ

#11 Torres

Torres
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 04:50 PM

ทำเอาผมงงเลย
ขึ้นหัวข้อว่า
บวชอุทิศชีวิต
นึกว่าจะบวชพระ
แต่เข้ามาอ่าน กลับเป็นผู้หญิง

อ่านไปเรื่อยๆ เข้าใจว่า "อยากเป็นอุบาสิกา ช่วยงานพระศาสนา"
แต่ว่าเป็นอุบาสิกา เขาไม่ต้องบวชนิ

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 February 2010 - 05:27 PM

คิดว่า ถ้าตัดสินใจเข้าวัดจริงๆ ก็จะต้องมีการนัดสัมภาษณ์จากอุบาสิการุ่นพี่น่ะครับ ตอนนั้นน่าจะสอบถามได้ว่า สามารถเรียนต่อได้ เป็นอุบาสิกาไปด้วยได้หรือไม่ หรือ เทียบวุฒิืเรียนต่อที่วัดมีหรือไม่ ทำนองนี้เป็นต้น

แต่คิดว่า ถ้าน้องตัดสินใจเลิกเรียนเลย รับรองว่า ไม่ผ่านสัมภาษณ์ที่จะเข้าวัดแน่นอนครับ เพราะการเข้าวัด เป็นการฝึกบำเพ็ญบารมีอย่างยิ่งยวดยิ่งไปกว่าคนในทางโลก หากยังเรียนทางโลกไม่สำเร็จเลย แล้วมาเข้าวัด(โดยไม่คิดจะเรียนต่อให้สำเร็จ) หากทำให้ผู้อื่นมองกลายๆ ได้ว่า อย่างนี้พอไปเจอภารกิจงานบุญของวัดที่หนักหนาสาหัส มิล้มเลิกกลางคืน หรืออย่างไร เป็นต้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2010 - 01:20 AM

การมีวุฒิการศึกษาที่สูงขึ้น ก็มีประโยชน์กับงานเผยแผ่พระพุทธศาสนา

เคยได้ยินว่า แม้เข้ามาช่วยงานในวัด ก็สามารถเรียนต่อให้จบได้ แต่รายละเอียดเป็นอย่างไรไม่ทราบ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#14 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2010 - 08:52 AM

เห็นด้วยกับคุณหัดฝันค่ะ ถ้าทำอะไรโดยไม่มีความมุ่งมั่นในความสำเร็จ ในที่สุดจะกลายเป็นภาระของผู้อื่น ก่อนอื่นต้องทำตัวของเราให้มีคุณภาพที่ดีพร้อมก่อนที่จะคิดช่วยคนอื่น คิดดี คิดได้ แต่ต้องทำเป้าหมายให้สำเร็จด้วย rolleyes.gif

#15 Yenta4

Yenta4
  • 21 โพสต์
  • Interests:Dhamma

โพสต์เมื่อ 24 February 2010 - 12:43 PM

เหลือเวลาอีก 1 ปี ซึ่งก็ไม่นานมาก มีความคิดเห็นว่าน่าจะเรียนให้จบ ป.โท ไปเลย เพราะจะมีประโยชน์ต่อการทำงานในการเผยแผ่ธรรมะของวัดในภายหน้าทั้งในประเทศและต่างประเทศต่อไป ขณะเดียวกันในระหว่างเวลา 1 ปี ก็ลองถือศีล 8 ให้บ่อยขึ้นเช่นวันพระ วันอาทิตย์ นั่งสมาธิให้้มากขึ้น เพื่อเป็นการทดสอบและวัดกำลังใจของเราว่า เรามีความตั้งใจจริงในการสร้างบารมีแค่ไหน และเราจะทำสิ่งนี้ได้ตลอดชีวิตหรือไม่ ถ้า 1 ปีนี้เราถือศีล นั่งสมาธิได้อย่างสม่ำเสมอ เวลาที่ต้องมาเจองานในวัดที่ต้องสร้างบารมีแบบ nonstop all day all night เราก็จะได้มีความอุ่นใจว่า สิ่งที่เราฝึกฝนมาก็จะเป็นพื้นฐานในการสร้าบุญบารมีในวัดในภายภาคหน้าต่อไป

การเข้ามาสร้างบารมีในวัดไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็ไม่ง่าย อย่างน้อยต้องมีเพื่อนกัลยาณมิตรที่คอยประคับประคองกันไปจนตบอดเส้นทาง และมีโยนิโสมนสิการ คือมีความคิดเห็นที่ถูกต้องตามความเป็นจริง ซึ่งจะเป็นอุปกรณ์ที่ทำให้เราสามารถสร้างบารมีได้ไปจนตลอดรอดฝั่งได้

ดังนั้นช่วงเวลา 1 ปีนี้ ควรใช้เพื่อเตรียมความพร้อมของเราทั้งกายและใจ เพื่อจะได้เวลาอีกทั้งตลอดชีวิตที่เหลือของเราสร้างบารมีได้ไปจนสุดเส้นทาง ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยครับ... tongue.gif

#16 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2010 - 12:50 AM

เรียนให้จบก่อนนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
สาธุ