ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

คนอยากบวช แต่ติดเงื่อนไข

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 01:13 PM

ผมขอเสนอแนวคิด ด้วยปัญญาดวงน้อยๆของผมนะครับ….

เนื่องจากบ้านเมืองในปัจจุบันนี้วุ่นวายเหลือเกิน จิตใจผู้คนหม่นหมองกันมากขึ้น บางคนก็เครียดกับข่าวบ้านเมือง เครียดกับปัญหาครอบครัว เครียดกับปัญหาภาวะเศรษฐกิจ แถมยังเครียดกับงานประจำอีกด้วย

คนกลุ่มที่ทำงาน ดูเหมือนไม่มีทางออกครับ บางคนอยากจะหาที่สงบจิตสงบใจ แต่ก็ไม่รู้จะไปที่ไหน ไม่มีใครแนะนำ เมื่อมีโครงการบวชอุบาสิกาแก้ว 500,000 คน ซึ่งเป็นโครงการระยะยาวถึง 14 วัน ซึ่งหมายถึงการปิดประตูสำหรับคนที่ทำงานประจำที่จะมาบวชในโครงการนี้

เนื่องจากวัตถุประสงค์ของโครงการก็เพื่อให้ผู้เข้าร่วมบวชในโครงการได้ฝึกฝนตนเอง รู้จักการทำสมาธิ และขัดเกลาจิตใจ ด้วยการรักษาศีล 8

ดังนั้น ผมจึงขอเสนอ ให้กลุ่มคนที่ทำงานประจำอยู่ มีโอกาสได้เข้าร่วมการบวชในโครงการ บวชอุบาสิกาแก้ว 500,000 คน เนื่องจากเป็นโครงการระยะยาว คนที่ทำงานอยู่ไม่สามารถลางานได้ แต่สามารถมาร่วมพิธีบวช และอยู่ทำกิจกรรมได้ 7 วันเป็นอย่างน้อย ด้วยการใช้วันลาเพียง 3 วันเท่านั้น คือวันที่ศุกร์ที่16 วันที่ศุกร์ที่23 และวันพฤหัสฯที่29 เมษายน 2553 รวมวันหยุดเสาร์อาทิตย์อีก 4 วัน รวมเป็น 7 วัน ซึ่งถือว่าเป็นระยะเวลาที่ไม่น้อยเลย และในช่วงระหว่างที่กลับมาทำงานก็ให้รักษาใจ ทำสมาธิ รักษาศีล 8 อยู่ที่บ้าน ผมว่าน่าจะเป็นผลดีต่อกลุ่มที่ทำงานประจำเป็นอย่างมาก อย่างน้อยที่สุด เราจะได้สมาชิกใหม่เข้าวัดมาเพิ่มเป็นจำนวนมาก โดยการเริ่มปฏิบัติธรรมที่ศูนย์ใกล้บ้านก่อน เมื่อบารมีแก่กล้า เขาก็อยากมาวัดใหญ่เอง และที่สำคัญ คนกลุ่มนี้จะเป็น กองเสบียงที่สำคัญต่อไปในภายภาคหน้าอีกด้วย…

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 02:10 PM

ขอบคุณคุณโพธิ์แก้วครับ ผมคิดว่า สถานการณ์จริง ก็เป็นดั่งที่คุณโพธิแก้วเสนอมานั่นแหละครับ เพียงแต่ตอนเริ่มโครงการทางคณะกรรมการก็ต้องจัดหลักสูตรแบบเต็มรูปแบบไปก่อน เมื่อถึงเวลาสถานการณ์จริงเป็นอย่างไรก็ค่อยว่าไปตามสถานการณ์จริง

ยกตัวอย่าง อย่างอุบาสิกาแก้วแสนคนนี่ไงครับ หลักสูตรการอบรมคือ 7 วัน แต่อุบาสิกาบางท่านติดภารกิจจำเป็นแต่อยากบวช ก็จะเข้า้ร่วมอบรมไม่เต็มโครงการตลอดทั้ง 7 วันนั่นเองครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 03:27 PM

เป็นความคิดที่ดีมากเลยค่ะ คุณโพธิ์แก้ว

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 08:02 PM

..ปิดอบายให้สรรพสัตว์ และพาสรรพสัตว์สู่สวรรค์และพระนิพพาน... คุณมาถูกทางแล้วครับ เต็มที่เลยนะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 10:52 PM

ใช่เลยค่ะ ขอเล่าเหตุการณ์ของตัวเองนะคะ ได้ไปเข้าโครงการโดยส่งตัวแทน (เพื่อนบ้านที่ว่างงาน) ไปเข้าอบรมก่อนตั้งแต่วันแรก ผจก.อนุมัติวันลางานให้ 2 วัน (เพราะไม่สามารถลาได้ทั้งอาทิตย์) ก็เลยเคลียร์งานให้เสร็จภายในเย็นวันพุธ แล้วเข้าโครงการคืนนั้นเลย ค้างที่วัดตั้งแต่คืนวันพุธ อยู่รับบุญต่ออีก 3 วัน จบโครงการพอดี ผู้ประสานงานก็ใช้วิธีนี้เกลี้ยกล่อมให้ผู้ที่ไม่สามารถลางานได้หลายวัน แล้วก็สำเร็จเป็นอัศจรรย์ได้ยอดผู้สมัครบวชเกินควรเกินคาดเลยค่ะ

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#6 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 11:15 PM

ลาได้ 7 วันก็มาแค่7วันได้ครับ

ผมบวชทุกปี ทีละ 21 วัน ผมยังพยายาม หาวันหยุดได้เลย แต่อาจจะไม่ครบเทอม

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 March 2010 - 07:46 AM

ในความเห็นส่วนตัว... (ขออภัยนะครับ ถ้าสื่อสารไม่ดีพอ)

ถวายพระพ่อด้วยใจไม่ควรมีข้อแม้เงื่อนไขใดๆ การปฏิบัติธรรมทำที่บ้านได้แต่ไม่เกิดพลัง และที่สำคัญจะอบรมอย่างไร...

ทางออก ถ้ามีวันลาพักร้อน ก็เทวันลามาบวช ( 12 วัน แถมเสาร์อาทิตย์ ถ้าจะนับ) ถ้าลาพักร้อนไม่ได้ ก็ลา 1 อาทิตย์ตามด้วยลาป่วยลากิจ ถ้าไม่ได้ ก็คุยกับผู้อนุมิติตรงๆ ว่าจะมาอบรม ทำความดี จะทำอะไรได้อย่างไร สุดท้ายไม่ได้จริงๆ ก็มาเลย

ผมว่ายังพอมีเวลาครับลองคิดหาทางดู จะได้เป็นบุญปลื้มไปตลอดโดยไม่มีข้อยกเว้น... แต่ถ้าเริ่มก็หาทางโดยการขอยกเว้น โครงการคงมีข้อยกเว้นอีกหลายๆเรื่อง สุดท้ายยอดไม่ครบมาวันเดียวแล้วกันจะได้มียอดครบ แล้วเราจะปลื้มได้อย่างไร

"จงมองปัญหาอย่าให้เป็นปัญหา เป็นเพียงภาพลวงตาเหมือนไฟแดดที่แผดที่เผา"

PS ผู้เขียนก็ลาเช่นกัน มาร่วมบุญกันนะครับ 29 มีนาคม - 19 พฤษภาคม ชีวิตเป็นของสั้น เมื่อมีโอกาสก็ควรไขว่คว้าเพราะความตายไม่มีนิมิตหมาย
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับความตั้งใจที่จะชวนบวช และตั้งใจบวชครับ สาธุ