ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อีกเหตุผลหนึ่งที่ว่า ทำไมต้องมีโครงการเด็กดี วี-สตาร์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2013 - 09:41 AM

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 November 2013 - 08:54 PM

หุหุ แน่นอนเลยทีเดียว เมื่อเด็กมีรายจ่าย มีทรัพย์สินมากขึ้น  ผู้ปกครองก็ต้องมีภาระค่าใช้จ่ายเป็นทวีคูณ :S

...แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ เด็กๆ ส่วนมากยังมีความเข้าใจ ในเรื่องอาชีพการงานสุจริตยังไมู่ถูกต้อง และมองหาวิธีหาเงินที่มีความอันตรายต่อศีล ต่อธรรม ต่อครอบครัวและต่อตนเอง.. หากเด็กได้รู้ ได้เรียนศีล เรียนธรรม ให้เข้าใจอย่างดีก่อน ก็จะปลอดภัย และยังมีโอกาสพัฒนาไปเป็นธุรกิจที่ดีและถูกต้องต่อไปในอนาคตได้ และมั่นคงถาวร... ดังนั้น  คงมิอาจมองผ่านไปได้ว่า เด็กๆนั้น.. "ต้องเก่ง และดี"  ^_^

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 08 November 2013 - 07:49 AM

เด็กไทย  ใครว่าไร้สาระไปวันๆ  ดูนี่ซะก่อน

https://www.facebook.com/Vstarproject

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 09 November 2013 - 10:52 PM

#5 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2013 - 02:02 PM

เสริมในเรื่องมารยาทคนไทยในสังคมโลกอีกนิดนึง

เวลาไปดูคลิปดังๆ เช่น น้องเมย์แชมป์โลก ก็จะเห็นคนไทยคอมเม้นกัน ด่าประเทศนั่นๆนี้ๆบ้าง ด่าคนอื่น ด่าแหลกเลย น่าสลดใจอย่างยิ่ง

#6 สารัช ทัศนะเมธี

สารัช ทัศนะเมธี
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2013 - 08:40 AM

ช่วยกันแก้ไข ทุกๆ ครอบครัวครับ เราเริ่มจุดเทียน บ่านละ 1  หลายๆบ้าน ก็ทำให้ค่ำคืนที่มืดมิด สว่างไสวได้

หลายๆบ้าน ก็คือพื้นฐานของสังคม ของประเทศไทย และของโลก

เราดีอยู่คนเดียวไม่ได้ครับ ต้องช่วยกัน

ผมเอง ก็พยายามอยู่ครับ

พยายาม.. ในฐานะเป็น พ่อของลูก และหัวหน้างาน ก็พยายามแก้ไขสิ่งไม่ดีของตน ด้วยทาน ศีล ภาวนา ทุกๆวัน

เพื่อเป็นตัวอย่างให้ลูกๆ และลูกน้อง ต่อจากนั้น จึงชี้แนะในโอกาสอันควรครับ

อนุโมทนาบุญกับผู้ตั้งกระทู้ และทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และแนะนำสิ่งดีๆ ครับ