ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาสาสมัครฝ่ายต้อนรับระดับโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 jade^^v

jade^^v
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:06 PM

สวัสดีค่ะลูกพรพระธัมฯทุกๆท่าน
หนูเป็นอาสาสมัครฝ่ายต้อนรับสาธุชนค่ะ อยากจะทราบเหลือเกินว่าการปฎิบัติหน้าที่ของพวกหนูนั้นเป็นอย่างไรกันบ้าง ขอให้ทุกท่านช่วยติชม และเป็นกำลังใจให้พวกหนูด้วยนะคะ เพราะพวกหนูจะได้เอาไปปรับปรุงแก้ไข เพื่อที่จะต้อนรับสาธุชนที่มาวัดได้รับความประทับใจ และความสุขจากการได้มาวัด แค่พวกเราเห็นสาธุชนมีความสุขพวกเราก็อุ่นใจ ปลื้มใจ หายเหนื่อยแล้วค่ะ
อาภรณ์ดี อิริยาบทดี ยิ้ม ...สโดมสรต้อนรับระดับโลก laugh.gif laugh.gif laugh.gif
แม้เหนื่อยเท่าไหร่ไม่ท้อ เพราะเราลูกพ่อจริงไหม
เหนื่อยกายหาใช่ถึงใจ พักไว้กลางกายนะคนดี

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:11 PM

น่ารัก ดูสดใด ประทับใจ...ทั้งใบหน้าที่มีรอยยิ้ม ตลอดจนน้ำเสียงและมือที่พนมไหว้...รู้สึกสดชื่นก่อนเข้าวัดเลยเชียวค่ะ...ขอบคุณและอนุโมทนาสาธุบุญนะคะที่ไปยืนต้อนรับปวดแข้ง ปวดขา...เห็นแล้วปลื้ม อยากให้หลานสาว(แสนแย่)มาดูตัวอย่างบ้างจริง ๆ

#3 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:38 PM

สมัยก่อน แผนกต้อนรับจะตั้งแถวรอรับสาธุชนที่สะพานคลองแอนทั้ง 2 ด้าน ซึ่งทุกคนจะต้องเดินผ่าน ก่อนที่จะเดินเข้าไปยังสภาหลังคาจากในงานบุญวันอาทิตย์ ยังจำได้ จะมีคนหนึ่งที่ถือไมค์คอยกล่าวคำต้อนรับ และให้ธรรมะเล็กๆน้อยๆยกใจสาธุชนที่เดินทางมาวัด บางคนเดินทางมาไกล ก็เหน็ดเหนื่อย เมื่อยล้า คนสูงอายุ หิ้วของพะรุงพะรัง ก็จะมีคนช่วยประคอง หิ้วของให้

ปัจจุบันคนมาวัดเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก อาจจะไม่สามารถดูแลสาธุชนได้ทั่วถึงเหมือนเมื่อก่อน แต่ก็อยากให้คงมีการเล่าธรรมะยกใจ เล็กๆน้อยๆ อยู่ครับ เช่น เกี่ยวกับการให้ทาน การมาวัดปฏิบัติธรรมทุกวันอาทิตย์ ฯลฯ สลับกับการกล่าวคำต้อนรับเป็นระยะๆ ก็จะทำให้รู้สึกปลื้มใจที่ได้มาวัดในวันนี้ ก่อนที่จะร่วมงานบุญพิธี และ ใจก็จะแจ่มใส พองโต ตลอดทั้งวัน จนกว่าจะกลับไปถึงบ้านอย่างปลื้มปิติ

ดังนั้นงานต้อนรับจึงสำคัญมาก มีส่วนแห่งบุญมาก ขอกราบอนุโมทนบุญด้วยครับ....สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#4 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 03:42 PM

ohmy.gif จริงเหรอค่ะ...ขอบคุณค่ะคุณฝันที่เป็นจริงที่เล่าให้ฟัง...เสียดายจังไม่เคยเห็น มาช้าไป

#5 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 06:01 PM

รู้สึกว่าคนที่คุณฝันที่เป็นจริงพูดถึงจะเป็นเจ้าหน้าที่ของแผนกธรรมโฆษก์(แผนกที่ทำหน้าที่เล่าธรรมะให้สาธุชนฟัง)ไม่ใช่หรอครับ

#6 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 08:47 PM

ในการทำหน้าที่ตั้งใจทำงานดีครับ เห็นได้จากรอยยิ้มเปื้อนเหงื่อ
เป็นแผนกตัวอย่างอีกหนึ่งแผนกที่ผมได้เห็นครับ คือก่อนที่จะปฏิบัติหน้าที่กันก็มีการรวมใจนั่งสมาธิกันก่อน เมื่อก่อนเห็นมีการสวดมนต์กันด้วย เป็นภาพที่ยังประทับใจอยู่ครับ และหลังจากต้อนรับสาธุชนเสร็จก็รวมใจให้น้องระลึกนึกถึงบุญกันอีก
มาวัดวันเสาร์กันเยอะด้วยสำหรับสมาชิกแผนกนี้ และมีการพัฒนามากปัจจุบันมีแผนกต้อนรับถึง 4 แผนกแล้ว(ก็บอกไว้ว่าแระผมชื่นชมนะครับทุกๆ อย่างที่แผนกนี้ได้ทำ)
เป็นกำลังใจให้ทำหน้าที่ต่อไปครับ ดีอยู่แล้ว

#7 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:43 AM

แผนกธรรมโฆษก์ จะพูดบนรถนิครับ

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:55 AM

ไม่เสมอไปค่ะ ที่พูดบนรถนั่นน่าจะเป็นคนรถที่นำท่านมา แล้วก็ทำหน้าที่เล่าธณรมะเป็นธรรมะโฆษกบนรถมากกว่าค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 01:13 AM

สาธุค่ะ ^^

#10 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 06:00 AM

ธรรมโฆษก์พูดหลายจุดครับ
ปกติมีจุดลงรถบัส จุดทางเข้า 1 และมีการพูดบนรถตามจุดออกรถต่างๆด้วยครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 09:25 AM

คนที่เป็นเจ้าหน้าที่ธรรมโฆษก์ คือ ผม หัดฝัน คนนี้ ตัวจริง เสียงจริง..คร้าบ อ้อ ลืมไป เขาไม่ได้ยินเสียงนี่นา

ดังนั้น ขอแก้ข้อมูลให้ท่านต้นหน่อยนะครับ ว่า ไม่ใช่คุณ "ฝันที่เป็นจริง" น่ะครับ คนละคนกัน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 10:05 AM

รู้สึกว่าทั้งบอร์ดคงมีธรรมโฆษก์อยู่กันแค่ 2 คนเองนะพี่หัดฝัน
ใครเป็นหรือเคยเป็นธรรมโฆษก์ช่วยส่งเสียงกันหน่อยนะครับ

ดูแผนก ต้อนรับฯ มัคคุเทศน์ กล้าอาสา V-active ฯลฯ เค้ามีคนเยอะจัง
น่าจะลองรวบรวมรายชื่อกันมั้ยครับ?
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#13 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 12:39 PM

ดีค่ะทุกคนน่ารักมากค่ะน้องเองก็เป็นอาสาสมัครแผนกรัตนวารีค่ะ

#14 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 01:25 PM

คนที่คุณฝันที่เป็นจริงพูดถึงจะเป็นเจ้าหน้าที่ของแผนกธรรมโฆษก์

น่าจะใช่น่ะครับ บางทีอยู่ไกล้ๆกันเลยแยกไม่ออก
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#15 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 06:32 AM

พี่แมรี่เป็นอาสาสมัครต้อนรับชาวต่างชาติ พระอาจารย์บุรินทร์ท่านจะบอกว่าให้พวกเราทุกคนหมั่นนั่งสมาธิเพื่อกลั่นใจให้ใสๆเป็นประจำ
เพราะว่าบุญภายในตัวเราเป็นสิ่งสำคัญในการเผยแผ่ค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#16 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2006 - 06:59 AM

ผมไม่เข้าใจ แต่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับสาธุ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#17 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 12:43 AM

ผมถือธงอ่ะครับ อยู่ v-active เท่มั้ยครับ?

#18 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 09:13 AM

...จุดอนุเสาวรีย์ชัยฯ คุณเอก....(อะไรไม่รู้) ขยันหาเรื่องมาเล่าให้ฟังทุกอาทิตย์เลยค่ะ ชอบม๊าก ๆ ๆ ... ขอบคุณมากเลยนะคะ

ผมถือธงอ่ะครับ อยู่ v-active เท่มั้ยครับ?

เทพบุตร...ทุกคน เทห์+ขยันกันสุด ๆ glare.gif
เทพธิดา...ทุกคนน่ารัก+ขยันกันสุด ๆ smile.gif

#19 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 07:43 AM

เข้าใจแล้วค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 09:32 PM

อนุโมทนากับการสร้างบารมีด้วยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#21 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 09:49 PM

ถึงคุณบุญโตครับถือธงอยู่แผนก V-act เหรอครับ ผมก็เป็ฯอาสาสมัครแผนกนี้เหมือนกันครับไม่ทราบว่าชื่ออะไรอ่ะครับอยากรูจักครับ และในการรับบุญที่ผ่านมาก็ต้องขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ