ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ขอเชิญชวนลูกพระธัมทุกท่าน หยุดตอบโต้ Manager

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 October 2005 - 09:26 PM

ขอเชิญชวนลูกพระธรรมทุกท่าน หยุดเข้าไปตอบโต้และชี้แจงเรื่องราว ในเว็บผู้จัดการ เรื่องราวต่างๆ มันชักจะบานปลายไปทุกทีแล้วครับพวกเราเข้าไปตอบโต้หรือชี้แจงเรื่องต่างๆ มันก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย มิหนำซ้ำยังทำไห้ฝ่ายตรงข้ามได้ช่อง สวมรอยเราอีก แล้วข้อชี้แจงของพวกเราบางคน อาจจะดีเป็นประโยชน์ จริงแต่ก็เป็นส่วนน้อยที่จะทำให้คนทั่วไปเชื่อ เพราะส่วนใหญ่ที่เข้ามาอ่าน จะเป็นพวกของเขาทั้งนั้น หากพวกเราทุกคนหยุด และไม่มีข้อความตอบโต้ของพวกเราเลย ฝ่ายตรงข้ามก็คงเหนื่อยเองครับ ปล่อยเขาไปเลย (ผมเคยตวาดสุนัข ที่เห่าหนวกหู มันก็ไม่ยอมฟัง ก็เลยปล่อยมันไป สักพักมันเหนื่อย มันก็หยุดเห่าเอง)
และขอให้พวกเราทุกท่าน บอกต่อๆกันด้วย ให้หยุดให้สนิทนะครับ อย่าไห้หลงเหลือพวกเราเข้าไปเลยสักคนเดียว

#2 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2005 - 09:33 PM

เห็นด้วยค่ะ เราควรวางอุเบกขา
เพราะทำยังไงๆ เราก็คุยกับคนที่ไม่เข้าใจไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว
และเรื่องราวที่เกิดขึ้น เป็นเพราะความไม่รู้ของคนบางคน
ถ้ารักหลวงพ่อ เรามาช่วยกันให้ความเมตตาแก่คนที่ยังหลงอยู่ดีกว่าค่ะ

#3 *ko_ok*

*ko_ok*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 October 2005 - 10:58 PM

เห็นด้วยครับ อธิบายยังไงก็คงไม่ยอมฟัง ต้องมาที่วัดเองถึงจะเข้าใจ nerd_smile.gif

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 02 October 2005 - 04:23 AM

nerd_smile.gif วางเฉยเสียจะดีกว่านะครับ อย่าเสียเวลาไปโต้แย้งอะไรกับพวกเขาเลย ไม่เกิดประโยชน์หรอกครับ ป่วยการเปล่าๆ.
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#5 yaofeng

yaofeng
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2005 - 01:30 PM

your messages make me calm down.
Thank you

#6 nontster

nontster
  • 16 โพสต์
  • Interests:Technology, Music, Photography

โพสต์เมื่อ 02 October 2005 - 09:16 PM

รู้สึกสลดใจจริงๆครับ ไม่นึกว่า manager online จะเป็นแบบนี้ dry.gif ไม่น่าไปอ่านเลยใจขุ่นเปล่าๆ

นี่ถ้าไม่เคยมาที่วัดก็คงจะเชื่อไปแล้ว แต่มาแบบผิวเผินก็มีสิทธิ์จะเข้าใจอะไรผิดๆได้เหมือนกัน
ผมเข้าวัดมาปีหนึ่งแล้ว เกือบทุกอย่างอย่างที่เค้าเขียนโจมตี ผมสามารถหาเหตุผลมาอธิบายกับตัวเองได้
แบบไม่ต้องมีใครมาบอก และพบว่ามันขัดแย้งกับสิ่งที่สัมผัสมาตลอด 1 ปีครับ

ถ้าหากสงสัยอะไรผมแนะนำให้ถามกับพระอาจารย์เลยดีกว่าครับ และนั่งสมาธิเยอะๆให้ใจใสๆก็จะช่วยให้เปิดรับอะไรได้อีกมาก และพี่ๆในบอร์ดนี้ก็ช่วยได้มากเหมือนกัน

ขอให้กำลังใจครูไม่ใหญ่และพี่ๆร่วมชั้นอนุบาลของผมด้วยครับ laugh.gif

#7 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 October 2005 - 11:45 PM

จริงด้วยครับ ขอโมทนากับผู้ปกป้องพระศาสนาทุกท่านครับ

#8 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 12:21 PM

ค่ะ แต่เข้าไปอ่านมาเหมือนกัน แต่ก็เหมือนเรื่องเก่าเล่าใหม่นะ เมื่ออ่านความคิดของหลายข้อความที่ขัดแย้งกับเรา ก็ไม่ใช่หมายความว่า ความคิดของเค้าเหล่านั้นไม่มีเหตุผล เพราะฉะนั้น เมื่ออ่านแล้ว โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่อยู่ภายในวัด ทำงานสนองพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่าน ควรนำกลับไปช่วยกันคิด คิดให้ละเอียดมาก ๆ ว่าต่อไป งานเผยแผ่ของเราควรทำเช่นไร....

#9 opalhima

opalhima
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 01:13 PM

ยิ่งตอบโต้ก็ยิ่งทำให้ดูเหมือนเกิดความแตกแยก ยิ่งเข้า LOCK เขา "หยุดเป็นตัวสำเร็จ" ครับ

#10 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 02:54 PM

แผ่เมตตาให้กันเยอะๆนะคะ ลูกครูไม่ใหญ่ต้องใจใสๆทุกคน

#11 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 05:01 PM

ช่วงนี้ เพื่อนๆใด้เข้าไปในเว็บผู้จัดการบ้างหรือป่าวครับ ถ้าเข้าไป ขอให้หยุดนะครับ ช่วยบอกต่อกันด้วย เพราะตอนนี้ได้มีมือที่3เริ่มเข้ามาโจมตีโดยเข้ามาโพส ข้อความอันไม่เป็นมงคล ในเว็บdmcแห่งนี้ บ้างแล้ว ฉนั้นพวกเราหยุดโต้ตอบ หรือชี้แจงสิ่งใดๆทั้งสิ้นเลย ช่วยบอกต่อๆกันด้วยนะครับ

#12 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 09:38 PM

ผมว่าเราเอาเวลามาปฏิบัติธรรมกันดีกว่าครับ อย่าไปอ่านกระทู้นั้นเลยครับ เดี๊ยวใจจะขุ่นกันเปล่าๆ มาช่วยกันทำหน้าของลูกพระธรรมกันดีกว่า

#13 *Khun-R from Canada*

*Khun-R from Canada*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 October 2005 - 10:34 PM

ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านทุกวัย หนักแน่นมั่นคงในความดีที่ได้ทำนะคะ หนักแน่นมั่นคงในเหตุการณ์นี้ค่ะ ต้องชนะใจตัวเองให้ได้นะคะ ชนะอะไรหมื่นแสนล้านสิ่งในโลกนี้ ก็ไม่เท่ากับชนะใจตัวเองค่ะ

ขอให้กำลังใจค่ะ ไปสวดมนต์ละค่ะ และจะท่องบทสวดมหาสุวรรณนิธิ ต่อค่ะ

#14 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 October 2005 - 09:29 AM

ตอนนี้เขาเลิกแล้ว เพราะโดนนายกฟ้องเรียก 500 ล้าน

.........

ที่ผ่านมา เข้าไปตอบเหมือนกัน ถ้าตอบเข้าที่เข้าทาง ข้อความจะไม่ได้ขึ้น

มีอยู่ช่วงหนึ่ง คนตรวจข้อความคงไปกินข้าว เลยโพสต์ได้ 8 ความคิดเห็น

หลังจากนั้น ครึ่งชั่วโมงถัดมา ข้อความถูกลบเกลี้ยงเลย

ความเห็น 628-635 ประมาณนั้น

เรื่องโหวตก็เหมือนกัน โหวตไม่เห็นด้วย ขึ้นว่าเห็นด้วย หรือไม่ขึ้น

แล้วผลโหวตก็ผิดปกติ เพราะเฝ้าหน้าจอตั้งแต่ต้น จาก 20 กว่า ต่อ 70 กว่า กลายเป็น 50 ต่อ 50 ภายในเวลาอันรวดเร็ว

โพสต์ตั้งข้อสังเกตเข้าไป ข้อความก็ไม่ได้ขึ้น

ปัจจุบัน เขาเลิกเล่นแล้ว จบลงที่ 50 ต่อ 50 เห็นด้วยมากกว่านิดหน่อย

อยากบอกลูกพระธัม ฯ ว่า อย่าเข้าไปโพสต์เลยเสียเวลา แม้แต่ข่าวเรื่องโดนฟ้อง 500 ล้าน อยากแสดงความเห็นก็ไปโพสต์เวปอื่น เช่น sanook.com

เห็นด้วยกับคุณ เสาวณีย์ ความคิดเห็นที่ 8 นะว่า ถึงจะเป็นเรื่องเก่าเล่าใหม่ แต่บางส่วนก็ให้ข้อคิดกับพวกเราได้ ในการปรับปรุงงานให้ดีขึ้น

อนุโมทนาบุญกับลูกพระธัม ฯ ทุกคนนะ

สาธุ

#15 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 October 2005 - 09:40 AM

dry.gif ผมเคยคิดว่ามีชาวพุทธที่เป็นกลางอยู่บ้าง จึงพยายามเข้าไปอธิบาย แต่ไม่มีประโยชณ์อะไรเลยครับ ครั้งล่าสุดโดนแบนครับ เขียนอธิบายแทบตายแต่เค้าไม่ขึ้นบนเวบให้ เศร้าจัง กรรมมุนาวัตติโลโก

#16 *น.ร.เตรียมอนุบาล*

*น.ร.เตรียมอนุบาล*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 October 2005 - 10:04 AM

dry.gif ผมเคยคิดว่ามีชาวพุทธที่เป็นกลางอยู่ครับ จึงพยายามเข้าไปอธิบาย แต่ไม่มีประโยชณ์อะไรเลยครับ ครั้งล่าสุดเขียนอธิบายแทบตาย แต่โดนแบนครับ เค้าไม่ขึ้นบนเวบให้ เศร้าจัง

#17 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 October 2005 - 10:53 PM

เรื่องส่วนตัวต้องวางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาต้องเอาอุเบกขาวาง

ไม่เห็นด้วยทั้งหมดนะครับ

บางที่เราจำเป็นต้องเข้าไปชี้แจงเรื่องราวด้วย เพราะไม่งั้นคนที่เขาเป็นกลางๆพอเข้าไปอ่านเจอแต่ข้อความของขบวนการที่รับจ้างมาโพสโจมตีเรา ซึ่งหากเป็นอย่างนี้ผู้ที่เข้ามาอ่านก็จะคล้อยตามและเข้าใจเราผิดไปตามนั้น

เพราะกระแสต่างๆ อยู่ที่การสร้างขึ้นมา หากมีข้อความบิดเบือนวัดเรามาก คนส่วนใหม่ก็จะมีโอกาสคล้อยตามความเห้นผิดเหล่านั้นไปด้วย ดังนั้ไม่ควรหยุดทีเดียว

แต่ควรโพสด้วยข้อความสุภาพเท่านั้นนะครับ

จะเห้นว่าตอนนี้เริ่มมีกลุ่มนั้นมาโพสข้อความบิดเบือนอย่างต่อเนื่อง จึงเกรงว่าจะทำให้คนเข้าใจผิดไปตามนั้นด้วย

#18 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 12 October 2005 - 04:54 AM

nerd_smile.gif ขอแสดงความเห็นอีกเพียงครั้งเดียวนะครับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโว ท่านได้มีพระธรรมเทศนาไว้ในมงคลข้อที่ ๑ (ไม่คบคนพาล) ความว่า เราสามารถคบหรือข้องเกี่ยวกับคนพาลได้เพียงกรณีเดียว คือ หวังจะสงเคราะห์/ส่งเสริมให้เขากลับตัวกลับใจเป็นคนดี เท่านั้น แต่ทั้งนี้ ต้องพิจารณาด้วยว่า เกินกำลังของเราหรือไม่ หากเห็นว่าเกินกำลังแล้ว ให้ถอยออกมาเสีย อย่าไปยุ่งกับมัน ประเดี๋ยวจะจมน้ำตายด้วยกันทั้งคู่ (ปล.ฝากไว้ให้คิดด้วยนะครับ ก่อนที่จะสายเกินไป).
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2007 - 04:20 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ อุเบกขาน่าจะเหมาะกับสถานการณ์ครั้งนี้