ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สถาปนาพุทธอุทยาน

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ยิ่งหยุด ยิ่งเร็ว

ยิ่งหยุด ยิ่งเร็ว
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 10:52 PM

เพลงสถาปนาพุทธอุทยาน

ทบทวนบุญสถาปนาพุทธอุทยาน

แม่น้ำหมื่นสายในโลกนี้
มีเพียงสายเดียว ช่วงเดียว ที่มหัศจรรย์...

ริมฝั่งโขงแม่น้ำมหัศจรรย์
งามดังสวรรค์วันสถาปนา
พุทธอุทยานสถานที่ศึกษา
ธรรมพระสัมมา บุญไม่มีประมาณ
วันมหาปวารณา
เทพบุตรธิดาหัวใจใสเบิกบาน
ต่อจากนี้โลกจะลือกล่าวขาน
เล่าเป็นตำนาน แด่ลูกหลานสืบไป

วันเพ็ญที่ 18 ตุลา
ผู้มีบุญญาปลูกต้นสน, โพธิ์, ไทร
ให้เป็นร่มเงา ร่มรื่น ไว้ฝึกฝนใจ
ได้กุศลยิ่งใหญ่ ให้เป็นสุขอนันตกาล

สุขใจ ภูมิใจ ปลื้มใจ
ได้สถาปนาพุทธอุทยาน

#2 DownUnder

DownUnder
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 08:43 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปร่วมสถาปนาพุทธอุทยานนานาชาตินะครับ
เพราะเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อหายใจทิ้งไปวันๆ

#3 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 10:45 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมสถาปนาพุทธอุทยานนานาชาติ และผู้ที่เข้าร่วมตรึกระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในวันออกพรรษาด้วยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 11:15 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 11:16 AM

ผมอยู่ทางนี้ ณ ห้อง ถ่ายทอดสด ของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา จะเป็นกำลังใจให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 01:46 PM

สวัดีคะอยากทรากว่ามาวัดแต่ลุกไม่รุ่เรืองแล้วไม่เข้าใจภาษาไทยแต่เข้าภาษาอังกฏและฝรั้งเสศจะมาฝึงธรรมมะใด้ไมคะขอขอบพระคุญ

#7 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 02:25 PM

yes yo can

#8 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 07:39 PM

ขอกราบอนุโมทนากับผู้มีโอกาสทุกท่าน ที่ได้สร้างบุญใหญ่จากการสถาปนาพุทธอุทยาน ในครั้งนี้ด้วยนะครับ

#9 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 08:28 PM

เห็นภาพจาก DMC แล้ว ปลื้มมากๆ
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#10 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 07:21 AM

เอาบุญมาฝากทุกคนครับผมไปสถาปนาพุทธอุทยานมาครับ เห็นบั้งไฟแค่สองลูกเองแต่ก็ปลื้มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากแล้วครับที่ได้สวดสรรเสริญคุณของพระรัตนตรัยและที่สำคัญมีคนเห็นพญานาคมาเป็นฝูงมาทีพุทธอุทยานตอนช่วงตีสามถึงตีห้าโดยประมาณด้วยครับ
เด็กเก่งและดี

#11 yaofeng

yaofeng
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 10:51 AM

มีรูปให้ดูบ้างมั้ยคะรูปบั้งไฟน่ะคะ่อยากเห็น

#12 *Khun-R, From Canada*

*Khun-R, From Canada*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 11:43 AM

happy.gif อยากเห็นภาพงานบุญนี้ มีอีกไหมคะ อยากเห็นบั้งไฟด้วยเช่นกันค่ะ น่าจะมีเป็นวีดีโอให้คนทางแคนาดาดูบ้างนะคะ อยากเห็นตอนที่ขึ้นและหายไปบนท้องฟ้าน่ะค่ะ ขอความกรุณานำมาให้ดูบ้างนะคะ ได้โปรดเถอะค่ะ อยากดูใจจะขาดแล้ววววววววว สงสารคนทางแคนาดาบ้างเถอะคะ กระหายอยากดู

#13 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 11:45 AM

ปีที่แล้วไป ปีนี้ไม่ได้ไป เสียหายจัง ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมสถาปนาพุทธอุทยานนานาชาติด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ ปีก่อนญาติถ่ายรูปไปด้านพระจันร์ และริมฝั่งโขง ติดรูปลักษณะจักรแก้วเต็มไปหมด ยังเก็บรูปนี้ไว้เลยครับ ปลื้มจริง ๆ ครับ

#14 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 01:28 PM

เอาบุญไปปลูกสนมาฝากทุกคนนะค่ะ และขออนุโมทนากับทุกท่านที่ไปทุกท่านด้วยค่ะ
สาธุ ^/\^

#15 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 04:14 PM

เอาบุญมาฝากทุก ๆ ท่านค่ะ ทุก ๆ บุญ งานบุญบั้งไฟปีนี้ยิ่งใหญ่จริง ๆ ค่ะ ตื่นเต้นตั้งแต่ตอนเดินทางแล้วค่ะ รับบุญกันทั้งวันทั้งคืน ตั้งแต่ใส่บาตร สถาปนาพุทธอุทยาน และปลูกต้นสน ตลอดจนสวดสรรเสริญฯ
ขอให้ทุก ๆ ท่านได้บุญร่วมกันนะคะ happy.gif happy.gif

ภัสสรวรัย

#16 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 October 2005 - 05:44 PM

ไม่ได้ไป แต่ดูผ่านทาง DMC ปลื้มมากๆเลยค่ะ

#17 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 October 2005 - 03:59 PM

ผมได้ไปช่วยขุดหลุมปลูกต้นสนด้วยครับ ขออนุโมทนาบุญให้ทุกคนนะ