ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ซื้อเทปผีซีดีเถื่อน ผิดธรรมศิลข้อใด หรือไม่ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 22 October 2005 - 12:50 PM

ซื้อเทปผีซีดีเถื่อน ผิดธรรมศิลข้อใด หรือไม่ครับ
ทั้งผู้ซื้อผู้ขายและผู้ผลิต

ขอเชิญร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 October 2005 - 02:11 PM

ก็เข้าข่ายลักเล็กๆ ขโมยน้อยๆ นั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 October 2005 - 03:59 PM

ท่านผู้รู้บางท่านได้กรุณาให้ความรู้เอาไว้ว่า อุปมาการซื้อเทปผีซีดีเถื่อนเปรียบดังการซื้อเนื้อที่ตายแล้ว บาปตกกับผู้ฆ่าฉันใด บาปของการล่วงละเมิดศีลอทินนาทานย่อมกับบังเกิดกับผู้ทำก๊อปปี้และนำมาจำหน่ายฉํนนั้น ส่วนผู้เสพเนื่องจากเนื้อสัตว์ไม่เกี่ยวกับการทำให้ใจหมองดังนั้นจึงไม่บาปกระมังครับ ส่วนเรื่องเนื้อหาในเทปและซีดีถ้าไม่ทำให้ใจหมองก็คงไม่บาปเช่นกัน

#4 DownUnder

DownUnder
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2005 - 05:59 PM

ลิขสิทธิ์นี่ก็เหมือนกันกับทรัพย์นะครับ เจ้าของลิขสิทธิ์ก็คือเจ้าของทรัพย์ การนำทรัพย์ของผู้อื่นไปใช้โดยเจ้าของไม่อนุญาตก็ย่อมจะผิดศีล ผู้ที่รับบาปไปเต็มเต็มก็คือ ผู้ผลิตและจำหน่าย ซึ่งจะนำไปใช้ประโยชน์ เพื่อการค้า เป็นการแสวงหากำไรโดยมิชอบ ก็ถือว่าเข้าข่ายลักทรัพย์นะครับ ส่วนผู้ซื้อผมว่าน่าจะแค่มีส่วนในการสนับสนุนให้ผู้กระทำผิด ไม่น่าจะถึงขั้นผิดศีลนะครับ

แต่ผมก็มีข้อสงสัยอยู่ข้อนึงว่า หากเพื่อนซื้อซีดีเถื่อนมา แล้วมาก้อปปี้แล้วเอามาให้เราต่อ อันนี้เราจะมีส่วนแห่งบาปใดหรือไม่ หรือในกรณีที่ไปดาวน์โหลดพวกเพลงที่มีลิขสิทธิ์ทางอินเตอร์เน็ต อันนี้เราจะเข้าข่ายผิดศีลด้วยหรือเปล่า
เพราะเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อหายใจทิ้งไปวันๆ

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 01:52 AM

หากเพื่อนซื้อซีดีเถื่อนมา แล้วมาก้อปปี้แล้วเอามาให้เราต่อ อันนี้เราจะมีส่วนแห่งบาปใดหรือไม่?

nerd_smile.gif ตามความเห็นของกระผม คิดว่ามันคล้ายๆ กับการรับซื้อของโจรน่ะครับ ส่วนจะบาปหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับว่า เราได้มีส่วนรู้เห็น (สมรู้ร่วมคิด) ในการกระทำนั้นหรือเปล่าล่ะ? ถ้ามีล่ะก็ บาป 100% ครับ.

ในกรณีที่ไปดาวน์โหลดพวกเพลงที่มีลิขสิทธิ์ทางอินเตอร์เน็ต อันนี้เราจะเข้าข่ายผิดศีลด้วยหรือเปล่า?

nerd_smile.gif ในกรณีนี้ หากผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์นั้น ไม่ยอมให้ copy/free download แล้วล่ะก็ ผิดศีลนะครับ เพราะเท่ากับเป็นการฉกฉวยเอาทรัพย์สินที่ผู้เป็นเจ้าของมิได้ยินยอมให้ เรียกได้ว่า "ผิดทั้งศีลและทั้งธรรม" เลยล่ะครับ แต่บาปในลักษณะนี้ เป็นบาปในรูปแบบที่มีความละเอียดอ่อนมาก ซึ่งผู้ที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องราวของกฎแห่งกรรมให้ละเอียดลึกซึ้งแล้ว มักจะมองผ่าน คิดแต่เอาประโยชน์ตนเป็นใหญ่ หารู้ไม่ว่าการกระทำเช่นนี้จะมีโทษมาถึงตน.
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#6 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 10:14 PM

ผิดศีลแน่นอนครับ ข้อ 2 ครับ ในกรณีที่เขาไม่ต้องการให้ละเมิด
ตอนนี้ สื่อเพลงกำลังจะวิบัติแล้วครับ ผมเองก็อยู่วงการนี้เพราะการถูกละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา นี่แหละครับ
พนักงาน เพื่อนๆที่ร่วมงานกันถูกเชิญออกไปหลายคนแล้ว

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 07:34 AM

งั้นโหลดเพลงแต่ของทางวัดดีกว่า เจ้าของยินดี กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ