ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

5 สลึงตีงทั้งชาติ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 54ev1

54ev1
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2007 - 03:47 PM

ได้ยินหลวงพ่อพูดบ่อย "5 สลึงตีงทั้งชาติ"
ใครทราบความหมายให้ความกระจ่างด้วยครับ

#2 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2007 - 08:45 PM

ในเวปกลัผมก็ถามนะไม่มีใครรู้เลยหรอ หุหุ
ดาวน์โหลดสื่อธรรมะได้ที่
CODE
www.webkal.org

เวปกัลก็คล้ายๆ หนังสือการ์ตูนรวมเล่มนะครับ ช้าแต่ได้เยอะ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2007 - 09:36 AM

ไม่มั่นใจนะครับ เพราะผมไปถามผู้หญิงที่เป็นแม่บ้านมา เขาตอบว่า 5 สลึง ก็คือราคา ของพวกมะนาว มะกรูด ประมาณเนี๊ยะที่อยู่ในครัว ก็เอามาดูแลผิวพรรณ ทำให้หนาตึงครับ หากใครรู้ความหมายที่แท้จริงก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 May 2007 - 12:29 PM

ความหมายที่แท้จริง ผมว่า หมายความว่า ให้ใช้ของที่มีอยู่ทั่วๆไป ไม่ต้องไปสรรหาของราคาแพงๆ มาดูแลผิวพรรณให้เต่งตึง แต่ให้ใช้วิธีดูแลภายใน คือ การดูแลใจ ด้วยการฝึกสมาธิจนใจผ่องใสเป็นปรกติ เมื่อนั้น ก็จะตึงทั้งชาติ นั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2007 - 01:32 PM

ผมเข้าใจว่าที่หลวงพ่อท่านบอกว่า 5สลึงตึงทั้งชาติ ผมคิดว่าหลวงพ่อคงหมายถึง นิวรณ์ทั้ง5 ซึ่งมีราคาแค่อย่างละ สลึงเดียว ทำให้มากเจริญให้มาก ก็สามารถทำให้หน้าตาแจ่มใสได้โดยไม่ต้องไปสรรหาของแพงๆทางโลกที่ไม่จีรังยั่งยืน ความเข้าใจของผมเป็นอย่างนี้
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#6 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2007 - 11:48 PM

แหม ...อุตส่าห์เข้ามาดู เพราะอยากจะตึงทั้งชาติกับเขามั่งน่ะค่ะ red_smile.gif

ไม่พบคำเฉลย..พบแต่คำสันนิษฐานที่มีประโยชน์ ซึ่งก็ดีไปอีกแบบ

สาธุค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#7 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 12:15 AM

ถ้าอยากจะตึงทั้งชาติ ก็ต้องนั้งสมาธิ เจริญภาวนาให้เยอะ ๆ

แล้วจะตึง ทั้งชาติ ว่าแต่.. สอนคนอื่นเค้า แต่ตัวเอง ไม่เห็นจะตึง..ชีวิต mad.gif

สาธุ

ลูกพระธรรม

#8 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 06:45 AM

แต่เห็นหลวงพ่อท่านบอกำว่าอยู่ในครัวนี่ครับ หรือว่าท่านจะให้เรานั่งสมาธิในครัว? rolleyes.gif

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#9 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 06:22 PM

คลับคล้ายคลับคลาว่า น่าจะเป็นสูตรที่มาจาก "หลวงปู่ละมัย" (ไม่แน่ใจนะ)
ผมว่าเดี๋ยวทีมงานคงต้องไปค้นดูแน่ แต่ที่แน่ๆ พูดถึงเมื่อคราวนิมนต์พระมหาเถระรัตตัญญูมางานคุ้มครองโลก เมื่อปีที่แล้วครับ

#10 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 03:14 PM

สงสัยเหมือนกันถามพระอาจารย์ที่มาจังหวัด
ท่านก็ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ
อยากผิวใสตึงเหมือนหลวงพ่อจังเลยค่ะ
63 ยังตึงใสอยู่เลย
เพราะพ่อสะสมบารมีมามากหรือเปล่าคะ
ช่วยตอบหน่อยค่ะ
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  po.jpg   3.84K   13 ดาวน์โหลด

#11 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 06:41 PM

เคยได้ยินกัลฯ บอกนะคะว่า 5 สลึงตึงทั้งชาตินี่คือ ศีล 5 อ่ะค่ะ...ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ว่าหลวงพ่อท่านคงไม่ใช้อะไรนอกจากสมาธินะคะ น่าจะเกิดจากความสุขภายในที่ท่านมีอยู่ตลอดเวลาอ่ะค่ะ
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#12 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 19 May 2007 - 10:45 PM

ก็ไม่ทราบกับคำตอบนี้เหมือนกันครับ หากใครรู้ก็ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ