ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณคิดว่าศีล5ข้อ ข้อใดมีโอกาศทำผิดยากที่สุด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 11:38 AM

คุณคิดว่าศีล5ข้อ ข้อใดมีโอกาศทำผิดยากที่สุด เพราะอะไรครับ
ห้ามตอบว่า ยากทุกข้อถ้าใจแน่วแน่

#2 Ronin

Ronin
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 03:04 PM

แล้วแต่พื้นฐานนิสัย บางคนง่ายกัยข้อ 5 บางคนก็ข้อ 4 บางก็ข้อ 3 บางทีก็ข้อ 1 แค่ตบยุงไง แต่ทั่วไปที่ไม่รู้ตัวกันก็โกหกนะ มันง่ายที่จะทำเห็นความเสียหายน้อยมันไม่ซึ่งๆหน้าเหมือนการฆ่าสัตว์ไง

#3 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 10:55 PM

ประพฤติผิดในกามครับยากที่สุด
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#4 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 12:09 AM

3 กับ 5 ค่ะยากสุดแล้ว

ทั้งนี้เพราะสองข้อนี้ต้องใช้องค์ประกอบภายนอกด้วย

ข้อ 3 ก็ต้องมีคู่กรณี
ข้อ 5 ก็ต้องไปซื้อเหล้ามา หรือมีเหล้า

สำหรับข้อหนึ่ง ใครๆก็คงเคยก็เผลอไปปัดยุงที่มากัดตายทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งใจ...ผิดไปแล้ว 1 ข้อ

ข้อสอง อทินนาทานา ...จริงๆข้อนี้ก็ยากเหมือนกัน เพราะต้องอาศัยวัตถุของผู้อื่นให้เราขโมย

แต่เคยไหมคะที่แบบ..ขอยืมของเขาไปโดยที่เจ้าของไม่อนุญาต เช่นยืมรองเท้าใส่ไปเข้าห้องน้ำก่อน

เพราะหารองเท้าตัวเองไม่เจอ ปรากฏว่าขณะที่ยืมไปเจ้าของตัวจริงก็เกิดจะใช้รองเท้าเหมือนกัน

หารองเท้าไม่เจอก็หงุดหงิด wacko.gif

พอคนที่ยืมเอามาคืนก็ดันทำรองเท้าเปียกซะอีก ยิ่งหงุดหงิดเข้าไปใหญ่ mad.gif

อย่างนี้ไม่ขโมยแต่ถือวิสาสะ ทำให้เจ้าของใจขุ่น

ศีลไม่ขาด แต่ เข้าใจว่าศีลก็พร่องไปแล้วละค่ะ

ข้อสี่ผิดง่ายมาก เพราะคนส่วนใหญ่สื่อสารกันด้วยคำพูด

พูดเยอะก็มีโอกาสผิดเยอะ

แม้การพูดเพ้อเจ้อ การพูดส่อเสียด การอำความก็เป็นอะไรที่ทำให้ศีลไม่บริสุทธิ์เช่นกันค่ะ unsure.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#5 devainthefuture

devainthefuture
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 10:40 AM

3 กับ 5 ค่ะ ตั้งเเต่เกิด ข้อสามไม่เคยผิด ไม่ด่าง
ข้อห้า ในชาตินี้ดื่มเบียร์หนึ่งอึก ตอนเด็กๆ เพราะผู้ใหญ่ให้ดื่ม
สปายหนึ่งขวด อยากลองว่ามันอร่อยตรงไหน--ไม่อร่อย กินโค้กดีกว่า
หลังเข้าวัดเผลอกินไปหนึ่งครั้งเบียร์คิรินครึ่งกระป๋อง เพราะอยากเรอ
จริงๆไม่น่ากินเลยอะ....เสียดายจัง

ข้อสองกับหนึ่ง ยากรองลงมาค่ะ ถ้าไม่อยากผิดก็อย่าโหลดเพลง
อย่าซื้อซีดีเถื่อน อย่าเเอบขึ้นรถเมล์ฟรี ข้อหนึ่งนี่เผลอมากกว่า
ขับรถทับกิ้งกือโดยไม่ตั้งใจหรือหลบไมได้มากกว่า ซึ่งเเค่ด่างๆไม่ได้ขาด

ข้อสี่ง่ายสุดค่ะ ข้อนี้ปราบเซียนกันเลยทีเดียว

#6 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 10:45 AM

ผมยืนยันครับทุกข้อยากเหมือนกันหมด เพราะขึ้นอยู่กับจริตและธรรมะในใจคนเราครับ

#7 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 10:59 AM

ครับ เห็นด้วยกับคุณ อ่อนหัดครับ

#8 จักรตะวัน

จักรตะวัน
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 07:05 PM

ข้อ3------หายากจริงๆ

#9 Piyato Keowkramjine

Piyato Keowkramjine
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 03:52 AM

laugh.gif สร้างบารมีให้ถึงที่สุดแห่งธรรมสู้ สู้ สู้ ลูกหลวงพ่อ สู้เข้าไว้ laugh.gif

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 08:57 AM

ถ้าจะถามว่าศีลข้อไหนรักษายากที่สุด ผมขอตอบแบบนั่ง นอน ยืน เดิน กลิ้งยันเลยครับ ว่าข้อ4รักษายากมากที่สุด
ศีลข้อ1 จะตบยุงสักทียังพอห้ามใจได้สติยังพอเตือนได้ กำลังเงื้อมือตบอ้าวบินหนีไปซะแล้ว
ศีลข้อ2 จะขโมยสักทีบางคนอาจต้องคิดแล้วคิดอีก กว่าจะขโมยได้วางแผนแล้ววางแผนอีก
ศีลข้อ3 จะเป็นชู้กับแฟนชาวบ้านเขาต้องหาเวลาหาโอกาสเหมาะ ถึงจะทำได้
ศีลข้อ5 จะกินเหล้าทั้งที ต้องเสียเวลาเดินออกไปซื้อ อ่ะบางทีซื้อเตรียมเก็บไว้ ทำงานอยู่อ้าวกินไม่ได้ ต้องรอให้เลิกงานก่อน

แต่ศีลข้อ4เนี่ยสิครับ - -ล โดนเจ้านายบ่นนิดหน่อยนึกด่าเจ้านายในใจซะแล้ว หรืออ่ะมีสติระดับนึงไม่ด่าเจ้านาย แต่ก็ไม่วายตำหนิตัวเอง เฮ้อ เรานี่มันแย่จริงๆ บางทีเจอรถติดบางคนทำสมาธิในรถ รถไม่ออกสักที อะไรเนี่ย มันจะติดไปถึงเมื่อไหร่ หลุดออกมาซะแล้ว เฮ้อ รักษายากสุดๆครับ ขอบอกๆ - -"
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 01:37 PM

ข้อ 5 ครับยากสุดๆ ทำไงก็ทำไม่ได้ซักที ก่อนเข้าวัดผิดบ่อยครับ แต่รู้แล้วก็ไม่เคยผิดข้อนี้อีกเลย ยากจริงครับ ข้อ 5 ชัวร์

#12 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:11 AM

ขอตอบว่า ไม่มีข้อใดยากเลย

หากว่า บุคคลผู้นั้น ไม่มี "หิริ และ โอตตัปปะ"

หิริ คือ ความละลาย
โอตตัปปะ คือ เกรงกลัวต่อบาป

หรือที่เรียกว่า เทวธรรม

เพราะฉะนั้น เรามาช่วยให้คนทุกคนมี เทวธรรม กันนะครับ

ด้วยการทำหยุดทำนิ่ง กันทุกคน

ประชากรโลก จะได้มีศีล ๕ เป็นปกติ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#13 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 08:17 AM

เห็นด้วยกับคุณ อยากเข้าถึงธรรม ครับ เพราะศีล๕ ถือว่าเป็นเรื่องปกติของคนเราครับ

#14 ทองคำดี

ทองคำดี
  • 14 โพสต์
  • Interests:ถ่ายรูป<br />ธรรมะ<br />พุทธประวัติ

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 09:22 AM

1 2 3 4 5 ก็ไม่ยากซักข้อนะครับ
ศีล คือ ปกติทำตัวตามปกติ ก็ไม่น่าจะผิดอะไร

อาจจะมีข้อ 4 ที่ยากหน่อย แต่ก็พอทำได้ครับ