ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ่ายทอดนำนั่งฯวันอาทิตย์เช้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 06:29 AM

คือ ผมสังเกตมาหลายอาทิตย์ครับว่า พอหลวงพ่อท่านนำนั่งเสร็จแล้วสักพัก ก็มีเสียงหลวงพ่อนำนั่งขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง อาทิตย์ที่ผ่าน ๆ มาก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้เอะใจอะไรมากครับ แต่ว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 นี้เอง ปรากฏว่าเป็นเสียงท่านเหมือนตอนนำนั่งวันอาทิตย์ต้นเดือน ปรากฏขึ้นมา (ทั้ง ๆ ที่อาทิตย์ที่ 13 เป็นวันอาทิตย์ธรรมดา) หลังจากที่ท่านนำนั่งช่วงแรกไปแล้วสักพัก คือเข้าใจว่าเจ้าหน้าที่คงเห็นว่าไม่อยากให้เงียบหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ แต่ความเห็นส่วนตัวผมคือ น่าจะทำเหมือนที่วัดใหญ่เลย คือ หลวงพ่อนำนั่งเท่าไหร่ เราก็นั่งตามเท่านั้น เพราะท่านอาจจะให้เราอยากนั่งทำใจใส ๆ กันเงียบ ๆ ก็ได้นะครับ และถ้ากลัวว่าจะมีคนเปิดมาเจอช่วงนี้แล้วพบว่า ดาวธรรมเงียบ กลัวเขาไม่เข้าใจ ก็ทำตัวหนังสือขึ้นเหมือนทุกอาทิตย์ที่ผ่านมา ว่า "กำลังปฏิบัติธรรม" ก็น่าจะโอเคนะครับ กราบอนุโมทนาครับ

#2 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 09:37 AM

อาทิตย์ที่ผ่านมาเนื่องจากขณะปฏิบัติธรรม มีเสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น หลวงพ่อจึงหยุดการสอนธรรมะค่ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 12:08 PM

ผมอยู่ในเหตุการณ์พอดี เพราะนั่งหน้า ยืนยันว่า เป็นเสียงโทรศัพท์ที่แปลกครับ คือ 1 รอบ ดัง 3 ที และดังขึ้นถึง 3 รอบ แต่ละรอบส่งเสียงดังขึ้นเรื่อยๆ ราวกับว่า เจ้าของไปห้องน้ำ หรือ ไม่รู้วิธีปิด หรืออย่างไรไม่ทราบเหมือนกัีน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 01:56 PM

ช่วงบ่ายก่อนนำนั่งสมาธิท่านก็ให้โอวาทก่อน เกี่ยวกับเรื่องโทรศัพท์มือถือว่า (ขอถ่ายทอดเท่าที่จำได้นะค่ะ) ช่วงนี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของชาวพุทธ ซึ่งเราควรจะเป็นแบบอย่างที่ดี มารวมตัวกันปฏิบัติธรรมและในขณะปฏิบัติธรรมนั้น จะต้องอาศัยความสงบ เพื่อที่จะทำให้ใจหยุดนิ่ง ซึ่งจังหวะแบบนี้ก็หาไม่ได้ง่าย ๆ แต่ว่าถ้าหากโทรศัพท์เราดังขึ้นขณะนั้น ก็จะทำให้เขาพลาดโอกาสที่จะได้พบกับประสบการณ์ภายใน จะทำให้มีวิบากติดตัวไป แทนที่มาวัดจะได้บุญแต่กลับได้วิบาปไปโดยไม่รู้ตัว และถ้าหากหลวงพ่อยังคงสอนต่อไป แล้วโทรศัพท์ยังดังอยู่ ก็จะทำให้มีวิบากกรรมเพิ่มขึ้น ก็เลยคิดว่าหยุดดีกว่า

ในสมัยพุทธกาลก็เช่นเดียวกัน ขณะพระสารีบุตรไปบิณฑบาตอยู่กับสามเณร แล้วสามเณรอยากจะปฏิบัติธรรม จึงขออนุญาตพระสารีบุตรขอกลับไปปฏิบัติธรรมก่อน โดยให้พระสารีบุตรช่วยไปบิณฑบาตรแทนเพื่อที่จะได้อาหารที่ถูกปากและนำมาให้ พระสารีบุตรก็อนุญาต

เมื่อสามเณรเข้ากุฏิเพื่อปฏิบัติธรรม เทวดาก็ลงรักษา คอยไล่ฝูงนกฝูงกาไม่ให้มาส่งเสียงดังรบกวน ทำบรรยากาศให้เหมาะกับการปฏิบัติธรรม ขณะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ยังให้ความสำคัญ ทรงเห็นในข่ายพระญาณว่า ขณะนี้พระสารีบุตรกำลังกลับจากบิณฑบาตรและจะนำอาหารไปให้สามเณร ถ้าไปตอนนี้สามเณรก็จะหมดโอกาสบรรลุธรรม พระองค์จึงไปยืนรออยู่ตรงปากทาง

เมื่อพระสารีบุตรมาถึง พระองค์จึงทรงสอบถามเรื่องต่าง ๆ กับพระสารีบุตร เพื่อให้โอกาสแก่สามเณรได้ปฏิบัติธรรม จนกระทั่งบรรลุอรหัตผล พระองค์จึงเสด็จกลับ

เพราะฉะนั้นการปฏิบัติธรรมต้องการความสงบ ทุกครั้งหัวหน้าชั้นก็เตือน แต่ก็ยังมีเสียงโทรศัพท์เสมอ ถ้าหากใครไม่สามารถปิดโทรศัพท์ได้ เพราะว่าต้องติดต่อเรื่องงาน เรื่อง..... ก็ขอให้ไปทำงาน ..ปลดกังวลให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาปฏิบัติธรรม

ส่วนท่านใดที่พาคนใหม่มา ก็ขอให้แนะนำทุกครั้ง ให้ปิดโทรศัพท์ขณะที่ปฏิบัติธรรม......

#5 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 02:10 PM

น่าสงสารจริงๆ เจ้าของเครื่องโทรศัพท์ ไม่รู้ว่าจะรู้ตัวหรือไม่ ไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า......

#6 usr15694

usr15694
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 03:20 PM

อาจเป็นฝีมือของผู้ไม่ประสงค์ดี มาป่วนการปฏิบัติธรรม(เดาเอาค่ะ ) แต่ยังไงหลวงพ่อท่านให้ช่วยกันดูแล หากมีคนใหม่มาแล้วเกิดขึ้นอีกก็เญออกไป ปิดเครื่อง จึงค่อยกลับมาปฏิบัติธรรมต่อ

#7 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 05:03 PM

เอ่อ ขออภัยครับ ประเด็นขอผมอยู่ตรงที่ เวลาถ่ายทอดนำนั่งวันอาทิตย์ ออกดาวธรรม อยากให้เป็นเหมือนวัดใหญ่น่ะครับ หลวงพ่อหยุดตรงไหน ก็หยุดตรงนั้น ไม่ต้องไปเปิดไฟล์อื่นต่อ เพราะบางทีหลวงพ่ออาจจะอยากให้เรานั่งเงียบ ๆ บ้างก็ได้ครับ เพราะวันอาทิตย์ก่อนที่จะเกิดเหตุเรื่องโทรศัพท์ ก็เห็นเปิดไฟล์หลังหลวงพ่อลงมาหลายอาทิตย์แล้วน่ะครับ นี้คือประเด็นหลักที่ผมเสนอน่ะครับ ขออภัยที่เขียนไม่ชัดเจนครับ

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 07:23 PM

เอ่อ ขออภัยครับ ประเด็นขอผมอยู่ตรงที่ เวลาถ่ายทอดนำนั่งวันอาทิตย์ ออกดาวธรรม อยากให้เป็นเหมือนวัดใหญ่น่ะครับ หลวงพ่อหยุดตรงไหน ก็หยุดตรงนั้น ไม่ต้องไปเปิดไฟล์อื่นต่อ เพราะบางทีหลวงพ่ออาจจะอยากให้เรานั่งเงียบ ๆ บ้างก็ได้ครับ เพราะวันอาทิตย์ก่อนที่จะเกิดเหตุเรื่องโทรศัพท์ ก็เห็นเปิดไฟล์หลังหลวงพ่อลงมาหลายอาทิตย์แล้วน่ะครับ นี้คือประเด็นหลักที่ผมเสนอน่ะครับ ขออภัยที่เขียนไม่ชัดเจนครับ

แต่ผมกลับมองว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ โดยเฉพาะคนเริ่มปฏิบัตใหม่ ดีกว่าปล่อยให้นั่งเคว้งคว้างในความเงียบไปคนเดียว

แต่สำหรับคนเก่าๆอาจจะปิดเสียงทีวีก้อได้นิครับ ถ้าเราชอบแบบเงียบๆ

ส่วนตัวผม ชอบให้หลวงพ่อนำไปเรื่อยๆมากกว่า สงสารแต่ท่านจะเหนื่อยเวลาพูดนานๆ

#9 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 22 May 2007 - 03:57 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ