ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

*****ช่วยกันสานฝันทำปณิธานของหลวงพี่ให้เป็นจริง*****

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 10:14 AM

*****เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมา บ้านดวงแก้วไปวัดและได้สนทนากับ
หลวงพี่รูปหนึ่งท่านบวชได้ ๗ พรรษาแล็ว ในระหว่างสนทนากันท่านได้มีเหตุ
ปรารภกับผมว่า โยมแม่ท่านมีที่ดิน ภ.ท.บ. ๕ อยู่แปลงหนึ่ง เนื่อที่ประมาณ
๒๙ ไร่ เป็นที่ดินรูปสี่เหลี่ยมพื้นผ้า ติดถนนราดยาง น้ำไฟพร้อม อยู่ที่ ต.สวน
บัว อ.เมือง จ.กาญจนบุรี โยมแม่ท่านอยากจะเปลี่ยนที่ดินให้เป็นเงิน เพื่อจะ
นำเงินมารับบุญสร้างบารมี ติดตามหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายอาจารย์ฯไปทุกภพ
ทุกชาติ บ้านดวงแก้วเห็นว่าการช่วยหลวงพี่และโยมแม่ของท่านสานฝันทำปณิ
ธานให้เป็นจริงเป็นบุญกุศลอย่างหนึ่ง บ้านดวงแก้วจึงขอชวนเชิญนร.อนุบาลฝัน
หรือเครือญาติพี่น้องของท่าน ที่พอมีกำลังอยากได้ที่ดินสวยๆ เป็นทรัพย์เก็บไว้
เป็นทรัพย์ให้ลูกให้หลาน กรุณาติดต่อที่บ้านดวงแก้วโทร.๐๘๙ - ๔๕๖๓๑๙๓
อ๋อ!! ท่านบอกว่าขอไร่ละ ๗ เหมื่อนเท่านั้น และเมื่อ ๒-๓ ปีที่ผ่านมาท่านเคย
ขายไปแปลงหนึ่งแล้วได้เงินมา ๒ ล้านกว่า ท่านทยอยรับบุญไปครังละ ๑-๒
แสนบาท จนปัจจุบันท่านมีใบอนุโมทนานับแล้วเกินกว่า ๒ ล้านบาท.....สาธุ/

#2 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 11:38 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของที่ดินและคุณบ้านดวงแก้วด้วยนะครับ สาธุ

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 01:43 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ และขอให้มีผู้ใจบุญมาขอซื้อโดยเร็วพลันด้วยนะครับ...สาธุ..

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 02:57 PM

สาธุ..อนุโมทนาบุญครับ จะสอบถามให้ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 04:48 PM

สาธุครับ ถ้ามีภาพถ่าย หรือแผนที่จะดีมากเลยครับ

#6 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 06:16 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ สาธุ ขอให้สำเร็จโดยเร็ว...

#7 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:38 PM

สาธุครับ ขอให้ขายได้เร็วๆนะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#8 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 10:03 PM

ท่านน่าจะถวายให้หลวงพ่อ ทำเป็นที่ปฏิบัติธรรมเลยนะครับ เพราะว่า จะได้รับบุญหลายต่อที่เดียว
เป็นต้นว่า มีคนได้ธรรมกาย บนพื้นที่ที่ทานถวาย ละก็ ท่านจะได้อานิสงค์ ขนาดไหน
แล้วอีกอย่างหนึ่ง บุญต่าง ๆ ที่เกิดเพราะพื้นที่นี้ ก็น่าจะตามส่งผลให้ท่าน ตลอดเวลา
ไม่ว่าท่านจะไปอยู่ที่ภพภูมิไหน ผมว่า ถ้าทำเช่นนี้ น่าจะได้บุญ มากที่สุด เป็นสูตรสำเร็จ
เหมือนฝากธนาคารบุญข้ามชาติไปตลอดเลย แม้กายหยายจะไม่ได้อยู่แล้วก็ตาม

อย่างไรก็ตาม ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#9 stop

stop
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 08:57 AM

ขอกราบอนูโมทนาบุญด้วย ครับ ขอให้ท่านขายที่ได้ไวๆ มสมบัติเกิดขึ้นเป็นอัศจรรย์ สาธุ

#10 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 09:00 AM

อนุโมทนาบุญ ครับ สาธุ

#11 Wiboon Joong (wbj)

Wiboon Joong (wbj)
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 06:30 PM

ผมคิดว่าถวายหลวงพ่อฯ เลยดีกว่า การให้ที่ดินก็เป็นการรับบุญใหญ่ที่คนอื่นไม่สามารถทำได้นะครับ...

ยังไงก็อนุโมทนาบุญด้วยครับ... สาธุ

#12 Piyato Keowkramjine

Piyato Keowkramjine
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 May 2007 - 08:53 AM

อนุโมทนาบุญ ครับ สาธุ happy.gif