ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อภิชาตบุตร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 chawlewheng

chawlewheng
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 09:37 AM

สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่าน

คำว่า อภิชาตบุตร มีความหมายว่าอย่างไร? เคยได้ยินอยู่เป็นประจำ
ความรู้ด้านธรรมมะน้อยมาก เพิ่งจะสนใจครับ
ขอขอนุโมทนาบุญ กัลยาณมิตรทุกท่านที่แบ่งปันครับ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 12:15 PM

http://www.dhamma.net/mongkol/12.htm
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 02:48 PM

อภิชาตบุตร
บุตรที่เกิดมามีคุณความดี ยิ่งกว่าบิดามารดาของตน
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#4 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 03:39 PM

ถูกตามคุณบุญเย็นว่าแหละครับ แต่เพิ่มความเป็นสัมมาทิฐิไปด้วยอีกข้อ สัมมาทิฐิก็คือความเห็นชอบที่ถูกต้อง
เชื่อว่าบาปบุญมี นรก สวรรค์มี ภพชาติต่อไปมี ครับ ต่อหน่อยครับ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 03:45 PM

ขอเสริมให้อีกนิดนะครับ
อภิชาตบุตรนั้นยังหมายถึงบุตรที่นำความเจริญ(ในทางที่ถูกที่ควรไม่ใช่ในทางที่ผิด)มาสู่พ่อแม่ด้วยนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 chawlewheng

chawlewheng
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2007 - 01:26 PM

สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่าน
ผมขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ได้ตอบกระทู้และเข้าชมกระทู้ผม
ผมเข้ามาที่เว็บนี้ทกวันครับ