ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ช่วยกันหน่อยค่ะ ต่อชีวิตพระเณร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 10:43 PM

โรงเรียนปริยัติธรรม แผนกสามัญ สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง อ.พนมสารคามสุดลำเค็ญ ขาดแคลนอาหาร และสิ่งปลูกสร้างไม่เพียงพอที่จะรองรับ พระ-เณร ต้องใช้เมรุเป็นทั้งที่จำวัดและที่เรียนหนังสือ [/font]

[/size]

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร
เมื่อคืนประมาน1-2ทุ่ม ข้าพเจ้าได้รับโทรศัพท์จากพระอ.จที่นับถือท่านหนึ่งคือ "พระมหาแผน" ท่านโทรมาด้วยน้ำเสียงที่เป็นกังวลมาก ได้ความว่าตอนนี้สามเณรที่ท่านดูแลอยู่90รูปกำลังจะลำบากเพราะอาหารที่มีอยู่กำลังจะหมดไปของใหม่ก็ไม่มีมาเพราะอยู่ไกลจากชุมชน ข้าพเจ้าเคยค่อนท่านหลายครั้งว่าทำไมต้องเอาลูกเค้ามาเลี้ยง ท่านก็ตอบเหมือนๆกันทุกครั้งไปว่า เด็กพวกนี้เป็นคนยากจนพ่อไปทางแม่ไปทางเป็น โจร ก็มีท่านว่า ฉันเอาเค้ามาเลี้ยงอย่างน้อยๆก็สั่งสอนให้เค้าเป็นคนดีในสังคมได้ เหลือท่าเด็กมันมีบุญมีวาสนาก็จะได้เป็น*เนื้อนาบุญ* สืบต่อพระศาสนาต่อไปข้าพเจ้าก็จนแต้มอีกตามเคย

มีอยู่ครั้งนึงพระอ.จท่าน เล่าให้ฟังว่าท่านได้เรืยกประชุมเณรเพราะท่านหมดกำลังที่จะดูแลเณรน้อยทั้งหลายต่อไป ท่านทั้งหลายทราบไหมเกิดอะไรขึ้น? สามเณรพร้อมใจกันกราบแทบเท้าท่านแล้วพูดว่าหลวงพ่อกินเกลือพวกผมก็ขอกินเกลือแต่ถ้าท่านอดพวกผมก็ยอมอดข้าพเจ้าฟังแล้วก็น้ำตาไหล มีเด็กจำนวนหนึ่งข้าพเจ้าได้เป็นเจ้าภาพบวชให้ จำได้ว่ามีเด็กอยู่คนหนึ่งอายุประมาน10-11ขวบไม่ได้แจ้งข้าพเจ้ามาก่อนว่าต้องการบวชเธออุตส่าห์โกนหัวมาเส็ดสับมาแต่เช้าตู่เธอหลบอยู่ใต้ถุนศาลาพอเห็นข้าพเจ้าก็ตรงมากราบเท้าข้าพเจ้าแล้วบอกว่าคุณน้าผมอยากเป็นคนดี คุณน้าช่วยผมด้วยในที่สุดก็เป็นเจ้าภาพบวชให้เธอ ข้าพเจ้ามานั่งคิดๆว่าถ้าอาหารหมดทีก็หาให้ทีมันจะเป็นเหมือน เบี้ยต่อไส้เลยอยากจะตั้ง กองทุนเพื่ออาหารพระ-เณรขึ้นมาสักกองจะได้เป็นทุนสำรองต่อไป วันนี้ข้าพเจ้าได้ให้พี่สาวไปเปิดบัญชีไว้และได้กราบเรียนท่านพระอ.จ ท่านดีใจใหญ่ และได้ซื้อ ข้าวสาร50ถุง น้ำปลา2ลัง ขนมปัง6ปีบ น้ำแดง1ลัง น้ำมัน1ลัง น้ำตาล10ถุง เกลือ10ถุง มาม่า4กล่องไว้ใช้ก่อนชั่วคราว จึงขอเรียนเชินทุกท่านผู้ใจบุญทั้งหลายมาช่วยกันก่อตั้งกองทุนในครั้งนี้ เพื่อสืบต่ออายุพระสงฆ์สามเณรและพระพุทธศาสนา ท้ายสุดนี้ข้าพเจ้าขอกราบอาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ขอให้ทุกท่านผู้เป็นกำลังใหญ่ในการสืบต่ออายุบวรพระพุทธศานาจงมีความสุขสวัสดีตรอดตราบเท่าเข้าสู้พระนิพานเทิด….สาธุ สาธุ สาธุ

สิ่งของที่รับบริจาคสงเคราะห์พระภิกษุสามเณร
1) ข้าวสารอาหารแห้ง เช่น กะปิ น้ำปลา ซอส เครื่อง
ปรุง แต่งอาหาร ถั่วเขียว น้ำตาลทราย เม็ดสาคู ผงซักฟอก สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟันฯลฯ
2)
น้ำปาณะ ( เช่น นม , โอวัลติน, น้ำกระเจี๊ยบ ,) ต้องการเป็นอย่างมากเพราะสามเณรจำเป็นต้องฉันเวลาเย็น
2)
อุปกรณ์การศึกษา เช่น สมุด ปากกา ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด เป็นต้น
3)
หนังสือเรียนนักธรรมตรี - โท - เอก พระบาลีและสายสามัญ

อาตมาภาพขอบิณฑบาตเป็นอาหารแห้ง เช่น ข้าวสาร-เครื่องปรุงรสแกงต่างๆ ตลอดถึงผัก-ปลา-หมู-ไก่ เป็นต้น เพราะเมื่อโรงเรียนย้ายที่ตั้งใหม่ ระยะการเดินทางไกลถ้าเป็นอาหารปรุงเสร็จแล้ว จะไม่ทันฉันเพล และอาหารแห้งสามารถเก็บไว้จัดภัตตาหารถวายภิกษุ-สามเณร ในวันต่อไปได้
เพราะสถานที่ย้ายโรงเรียนไปเป็นทุ่งท้องนาห่างไกลตลาดที่จะจัดซื้อภัตตาหารถวายมื้อเพลได้ ในปัจจุบันมีพระภิกษุ-สามเณรประมาณ 90 กว่ารูป โยมที่ถวายอาหารแห้งได้มีโอกาสทำบุญกับพระ-เณรเป็นจำนวนมาก

ร่วมสมทบทุนบริจาคปัจจัยได้ที่

พระมหาขุนแผน ฐิติธมโม
โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง
ต.หนองแหน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา 24120
โทร 081-9408541
[font="Times New Roman"]

[size="3"]

<FONT face="Times New Roman" color=black><SPAN style="COLOR: black; FONT-FAMILY: 'Times New Roman'">"
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#2 Kia

Kia
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 10:37 AM

ขอเบอร์บัญชีโอนเงินทำบุญด้วยค๊ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 12:32 PM

ผมว่า คุณ Kia น่าจะลองโทรศัพท์ไปคุยกับท่านดูนะครับ การพิมพ์เบอร์บัญชีในที่สาธารณะอาจไม่ค่ีอยเหมาะเท่าไหร่ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 05:14 PM

เคยเห็นบทความนี้ในเว็บ DMC และได้รับอีเมล์ให้คลิกเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ลิงค์นี้ค่ะ

http://www.khaokhore....com/school.htm

กราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีส่วนร่วมประชาสัมพันธ์งานบุญทุกท่านด้วยนะคะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#5 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2007 - 05:56 PM

สาธุ ช่วยๆกันน่ะครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#6 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2007 - 02:25 AM

วันนี้โทรไปตามเบอร์แต่ไม่ติดอ่ะ พรุ่งนี้ว่าจะลองโทรใหม่