ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครเป็นบ้าง ภาพถ่ายเหมือนมีดวงแก้วลอยเต็มไปหมด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 12:39 PM

วันนี้ เพื่อนที่ไปเวียนเทียนวิสาขบูชา ด้วยกัน ส่ง รูป ที่เพื่อนเค้าถ่ายมา ช่วงเวียนเทียน เป็นภาพ มีดวงๆ ลอยเต็มเลยค่ะ ก็เลยไปเอา ภาพที่ ดิฉัน กับเพื่อน ผลัดกันถ่าย มาเข้าคอมฯดู ภาพออก มา ก็มีเหมือนกันค่ะ เป็นดวงๆคล้ายดวงแก้ว ทั้งเล็ก และใหญ่ ลอยอยู่เต็มเลย

ดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นที่ เอฟเฟ็กของกล้อง นะคะ หรือท่านอื่นคิดว่าอย่างไรคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  P1020401.jpg   6.41K   37 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  P1020405.jpg   10.9K   38 ดาวน์โหลด

#2 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 01:16 PM

มันเป็นภาพของฝุ่นละอองครับ ที่กระทบกับแสง

#3 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 01:49 PM

อาจจะเป็นจักรแก้วก็เป็นได้นะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#4 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 01:58 PM

เป็นฝุ่นละออง กระทบกับแสง เหรอค่ะคุณkhunnhoobus
การเดินเวียนเทียน ทำให้เกิดฝุ่นเยอะ ภาพออกมา ก็เลยเป็นดวงๆเยอะๆอย่างนี้นี่เอง
มิน่า ภาพที่ถ่ายวันมาฆบูชา ไม่เป็นดวงๆอย่างภาพครั้งนี้
ขอบคุณ ค่ะ

#5 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 02:10 PM

กล้องของผมก็เป็นครับ ลองแบบนี้นะครับคือเอากล้องถ่ายตอนกลางคืนเปิดแฟต แล้วถ่ายไปที่อื่น โดยคอยมองที่หน้ากล้องจะเห็นว่ามีฝุ่นลอยอยู่เต็มไปหมด จะมีลักษณะเป็นเม็ดเล็กๆ สีขวาๆ เพราะฝุ่นจะสะท้อนแสงแฟตออกมาครับ

#6 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 02:23 PM

ไม่อยากเดาว่าเป็นอะไร แต่คงเป็นสิ่งที่ดี

แต่คงไม่ใช่จักรก้ว อย่างที่คุณ องค์พระใสสว่าง มังกร v-act ว่า เพราะ จักรแก้ว เป็นของเฉพาะ พระเจ้าจักรพรรดิ์ เท่านั้น

ไง ๆ ก็ อนุโมทนา ในบุญที่คุณทำด้วยนะ

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 02:26 PM

ภาพในวงเหล้าก็มีครับ ในสถานที่ต่างๆ ทั้งในประเทศและต่างประเทศก็มี ถ้าเป็นองค์จตุคามจริงอย่าง ที่หนังสือพิมลงข่าวก็แสดงว่า Go Inter ไปแล้ว

แนบไฟล์  IMGP1328.JPG   40.05K   113 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  IMGP1329.JPG   32.94K   215 ดาวน์โหลด

#8 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 04:30 PM

เป็นเรื่องปกติค่ะ ไม่ใช่เรื่องปาฏิหารย์ค่ะ ดิฉันถ่ายได้บ่อยๆไป
แต่เท่าที่สังเกตจะเจอมากในสถานที่เป็นวัด และ โบราณสถานค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#9 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 05:23 PM

ส่วนมากเป็นแสงที่ตกกระทบ พวกฝุ่นละออกในอากาศ บางทีในบางมุมก็เป็นข้อจำกัดของเลนส์ครับ ( ถ้าใช้เลนส์ที่ดีมาก ๆ จะเห็นภาพพวกนี้ต่างไปจากนี้ครับ เดี๋ยวหาตัวอย่างก่อนจะนำมาให้ดูอีกทีครับ )

ถ้าถ่ายติดแล้ว เก็บเอาไว้สำหรับระลึกนึกถึงบุญที่ได้กระทำมา ผมว่าก็ไม่เสียหายอะไรครับ

#10 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 05:52 PM

มายืนยันว่าเป็นแสงตกกระทบฝุ่นละอองครับ

กล้องผมก้อเป็นบ่อยๆ เป็นมาหลายปีแล้ว จึงรู้สึกเฉย

นานๆ จะเจอจักรแก้วตัวจริงสักที

ผู้ที่จะยืนยันว่าเป็นจักรแก้วได้ก้อต้องเป็นผู้รู้ มีฌาณ ตัวจริงนั่นแหละ

#11 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 07:01 PM

ล้างกล้อง มั่งซิครับ จะได้ไม่มีฝุ่น(อย่าเคืองนะล้อเล่น)

#12 *Thitiwan Indradat*

*Thitiwan Indradat*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 08:20 PM

ใช่คะ เป็นฝุ่นละออง ดิฉันตอนแรกก็ดีใจ แต่ได้พิสูจน์แล้วว่าเป้นฝุ่นละอองในอากาศจริงๆ ส่วนใหญ่จะเกิดกับกล้องที่มีความละเอียดของพิคเซลสูงนะคะ

#13 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 08:27 PM

ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นฝุ่นละอองเสมอไปนะครับ
เพราะว่าที่ผมเคยถ่ายได้ เป็นละอองของหิมเะ ที่เล็กมาก ๆ
แล้วจะนำภาพมาลงยืนยันอีกที่ครับ

แต่ถ้าเป็นดวงแก้วละก็ ไม่ต้องใช้กล้องเลยครับ
ผมเห็นมาแล้ว บริเวณมหาธรรมกายเจดีย์ครับ
ด้วยตาเปล่าเลย นับไม่ถ้วนเลย แล้วก็เห็นกันหลายคนมากเลยครับ
เห็นในช่วงหลัง อัศจรรย์ตะวันแก้ว ครับ (ประมาณปลาย ๆ ปีนั้น)
เห็นเป็น ดวงเล็กๆ ลอยหมุนวนเต็มไปหมดเลย เต็มฟ้าครอบเลยครับ

นึกแล้วยังปลื้มไม่หายเลยครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 10:04 PM

ถ่ายติดบ่อยมากค่ะที่ร.รเขาถ่ายติด ฮือฮามากค่ะตอนนี้ ไหนก็บอกกันว่า จาตุคามบ้าง เฮ่อ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 KingKa

KingKa
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 10:30 PM

เป็นฝุ่นครับ ลองปรับความเร็วแสงลดลงสิครับ จะช่วยใหยไปได้บ้าง
ผมถ่ายติดยังนี้ประจำเลยครับ โดยเฉพาะตอนมืด

#16 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 11:01 PM

กรณีแบบนี้มีถามกันก่อนหน้านี้บ้างแล้วครับ ลองสืบค้นดูครับ ก่อนหน้าสัก30-40 กระทู้มั้งครับ ช่วงงาน22-4-50 นะครับ

#17 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 02 June 2007 - 01:33 PM

อยากให้คุณเจ้าของกระทู้ลองพิสูจน์ดูด้วยตัวเอง ของถ่ายภาพดวงแก้วในห้องมืดหรือตอนกลางคืนดูสิครับ จะเห็นถึงความแตกต่างๆ ผมเองไม่เคยถ่ายติดแต่พอจะคาดเดาได้ว่า ถ้าเป็นรูปที่ถ่ายติดดวงแก้วของจริง น่าจะคล้ายกับตอนเราถ่ายรูปดวงแก้วของจริงในเวลากลางคืนครับ ถ้าไม่คล้ายก็น่าจะใกล้เคียงครับ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#18 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 02 June 2007 - 07:04 PM

นั่งหลับตาสิ ดวงแก้วเต็มเลย ไม่ต้องใช้ก nerd_smile.gif ล้อง

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#19 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2007 - 06:39 PM

เถลิงเกียรติ โพสต์แล้ว 2/6/2007 19:04

นั่งหลับตาสิ ดวงแก้วเต็มเลย ไม่ต้องใช้ก ล้อง

คุณกล่าวชอบแล้ว ... ลองนั่งหลับตาดูดีกว่า นะจ๊ะ

ดวงแก้วใส ๆ รอให้ชมอยู่ในกลางในกลาง

สาธุ smile.gif

#20 somo

somo
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2007 - 12:38 PM

1) ถ่ายด้วยกล้อง digital
2) ภาพที่จะเกิดวงกลมดังกล่าว ต้องเปิด flash เวลาถ่ายทุกครั้ง
3) บริเวณนั้นต้องมีฝุ่นหรือละอองฝนกระจายอยู่ในทิศทางที่ถ่าบภาพ
4) วงกลมที่เกิดขึ้นในภาพเป็นการรับแสงสะท้อนกลับเข้าตัวรับภาพของกล้อง (CCD) จากแสง Flash ที่ไปกระทบกับละอองฝุ่นหรือละอองฝน

5) บางครั้งแม้ทำตามตั้งแต่ข้อ 1-4 อาจไม่ได้ภาพวงกลม ขึ้นอยู่กับแนวสะท้อนแสงกลับอาจไม่ตรงเข้าเลนซ์กล้อง

ลองไปทดลองกันดูนะจ้ะ

#21 suratart

suratart
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2007 - 10:05 PM

ขอบคุณค่ะสงสัยมานานแล้วเคยทีคนบอกว่าเป็นเทวดา

#22 Aujung

Aujung
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 08:04 PM

ได้ภาพถ่ายวันวิสาขบูชามา เป็นภาพหลังเสร็จพิธี มีภาพเป็นดวงบนท้องฟ้าและที่เจดีย์ด้วย

ไฟล์แนบ

#23 Aujung

Aujung
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 08:21 PM

เพิ่มเติม

ไฟล์แนบ