ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บัญชีบุญ...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Wiboon Joong (wbj)

Wiboon Joong (wbj)
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 07:38 PM

ผมก็เพิ่งเข้ามาในเวปฯนี้ไม่นาน เห็นการบันทึกการปฏิบัติธรรมแล้ว ชอบมากครับ ก็เลยคิดว่า ในเมื่อการทำบุญ มีทั้งการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ก็เลยอยากจะเสนอให้จัดทำ บัญชีบุญ ขึ้นในเวปฯ เพื่อจะได้ ให้แต่ละท่านได้ ตรึกนึกถึงบุญ ทุกบุญ ที่ตนได้ทำครับ อาจจะทำทั้ง การให้ทาน และ รักษาศีล เพิ่ม จาก บันทึกการปฏิบัติธรรมของแต่ละท่านด้วยก็ได้ ซึ่งผมคิดว่า ถ้าแต่ละคนได้บันทึกในเวปฯ อาจจะช่วยให้คนอื่นๆ พยายามทำบุญในเรื่องต่างมากขึ้นครับ...

#2 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 08:55 PM

เห็นด้วยครับผม

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#3 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2007 - 11:02 PM

สาธุๆๆ

#4 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2007 - 02:56 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ... อนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 02 June 2007 - 01:27 PM

บันทึกการทำบุญของผมทำของผมเองครับ เป็นไดอารี่บุญของผม ผมทำโดยการขอใบอนุโมทนาบัตรทุกครั้งในการทำบุญ แล้วนำมาใส่ไว้ในอัลบั้ม แล้วจะเขียนกำกับเอาไว้ว่าได้จากการทำบุญที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร ทำกับใคร และทำบุญอะไร
ถ้าผมได้เหรียญที่ระลึกการทำบุญมาผมก็จะเอาใส่ไว้ในอัลบั้มสะสมเหรียญและเขียนกำกับเอาไว้ด้วยว่า ทำบุญอะไร ทำเท่าไหร่ ทำที่ไหน ทำเมื่อไหร่ ทำกับใคร

ส่วนเรื่องปฏิบัติธรรมนั้น ผมจะบันทึกในไดอารี่บุญส่วนตัวของผมว่า วันนี้ผมได้ทำอะไรบ้างในแต่ละวัน รักษาศีลได้กี่ข้อ นั่งสมาธิได้กี่ชั่วโมง ทำแล้วรู้สึกอย่างไร และจะกำกับตอนท้ายเอาไว้ว่าพรุ่งนี้ต้องทำให้ได้ดียิ่งกว่านี้ทุกวันครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 02 June 2007 - 04:45 PM

ก็เลยอยากจะเสนอให้จัดทำ บัญชีบุญ ขึ้นในเวปฯ เพื่อจะได้
ให้แต่ละท่านได้ ตรึกนึกถึงบุญ ทุกบุญ ที่ตนได้ทำครับ

ดีครับ ส่วนตัวผมขอนำเสนอบันทึกแบบวัตตบท ๗ ครับ แม้ว่าบิดามารดาผม
ท่านอยู่อเมริกา ผมก็ทำบุญในนามท่าน โทรไปบอกท่านอนุโมทนา ก็ได้วัตตบท1
แต่เล็กจนโต ไม่เคยนำเรื่องเดือดร้อน
มาให้ท่าน มีแต่นำความภาคภูมิใจ ให้ท่าน เรียนก็ได้ทุนเรียน
แต่วัตตบทที่สาม และสี่ ห้า หก เจ็ด นี่มีบ้างในอดีต ก่อนเข้าวัดพระธรรมกาย
แต่ตอนนี้เข้าวัดพระธรรมกายแล้วแทบไม่มีเลย
สรุปคือถ้าตัดอดีตออก เริ่มต้นตอนนี้ ทำวัตตบทเจ็ด ให้สมบูรณ์ ถ้านำวัตตบทเจ็ด
มารวมในการบันทึก ผลการปฎิบัติธรรมในเวป น่าจะดีไหมครับ
................................
วัตตบทเจ็ด
1.เป็นผู้เลี้ยงบิดามารดาตลอดชีวิต
2.เป็นผู้ประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ ในตระกูลตลอดชีวิต
3.เป็นผู้พูดอ่อนหวาน (ไม่กล่าววาจาหยาบคาย, ด่าทอผู้อื่น) ตลอดชีวิต
4.ไม่เป็นผู้พูดส่อเสียด คือ ยุแยกให้เขาแตกสามัคคีกันตลอดชีวิต
5.เป็นผู้มีจิตปราศจากมลทิน คือ ความตระหนี่ ยินดีในการเสียสละ หรือการ บริจาคทาน อยู่ครอบครองเรือนตลอดชีวิต
6.เป็นผู้กล่าวคำสัตย์ ตลอดชีวิต
7.เป็นผู้ไม่โกรธตลอดชีวิต ถ้ามีความโกรธเกิดขึ้น ก็หักห้ามข่มความโกรธโดยพลัน
...................................................................................................
อานิสงส์ที่ได้สมาทานวัตตบท ๗ (สํ.ส.๑๕/๙๐๖/๓๓๕) อย่างสมบูรณ์
ตลอดชีวิต เมื่อสิ้นชีวิตแล้ว จึงได้มาบังเกิดเป็นพระอินทร์ หรือ ท้าวสักกเทวราช

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 ting074

ting074
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2007 - 07:34 PM

ดีค่ะ

ส่วนตัว ตนเองก็ทำอยู่ค่ะ โดยจะแยกบันทึกเป็น 2 เล่ม

เล่มแรก บัญทึก ทานบารมี โดยเฉพาะ โดยจะบันทึกว่า วันที่.. ทำบุญ (ทำทาน) อะไรไปบ้าง จำนวนเท่าไหร่ อย่างไร (โอนเงินหรือทำเองที่วัด)

เล่มที่สอง บันทึก บัญชีบุญอื่น ๆ ทั้งหมด เช่น เวลามาวัด ได้มาร่วมทำบุญ ร่วมประกอบพิธีอะไรบ้าง รู้สึกอย่างไร ก็บันทึกในนี้ เวลาอยู่บ้าน นั่งสมาธิมีผลการปฏิบัติธรรมอย่างไร ก็บันทึกในนี้ หรือถ้าได้รับบุญพิเศษอะไรบ้าง ก็บันทึกในนี้ค่ะ

ก็จะเห็นความเป็นไปที่ขึ้น ๆ ลง ๆ ของตนเองว่า เดือนนี้ไปวัดกี่ครั้ง ทำบุญไปเท่าไหร่ นั่งสมาธิเป็นอย่างไร จิตใจเป็นอย่างไรน่ะค่ะ

#8 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2007 - 08:21 AM

สาธุ ดีค่ะ