ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบเกี่ยวกับศีลครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 10 June 2007 - 05:33 PM

คือ ผมกำลังฝึกปฏิบัติตัวรักษาศีล ทั้งศีล 5 และศีล 8 แต่มีบางข้อที่ไม่แน่ใจว่าถ้าทำแล้วจะผิดหรือไม่ข้อคำแนะนำด้วยนะครับ

ศีล 5
ข้อ 2 ที่ว่า เว้นจากการลักทรัพย์ เอาสิ่งของที่เจ้าของไม่ได้ให้
ข้อ 3 ที่ว่า เว้นจากการประพฤติผิดในกามทั้งหลาย

คำถามนะครับ
ข้อ 2 นั้น ถ้าผมโหลดเพลงจากอินเตอร์เนตจะผิดมั๊ย
ข้อ 3 นั้น ถ้าผมบอกรักแฟนจะผิดมั๊ยครับ

ศีล 8
ข้อ 3 ที่ว่า เว้นจากการประพฤติผิดพรหมจรรย์
ข้อ 7 ที่ว่า เว้นจากการฟ้อนรำขับร้อง ประโคมดนตรี และประดับร่างกายด้วยดอกไม้ของหอม เครื่องประดับ เครื่องทา เครื่องย้อม
ข้อที่ 2 เว้นจากการลักสิ่งของที่ผู้อื่นมิได้ให้

คำถามนะครับ
ข้อที่ 3 บอกรักแฟนจะผิดมั๊ยครับ
ข้อ 7 ทาโคโรนดับกลิ่นกายผิดมั๊ยครับ
ข้อที่ 2 โหลดเพลงผิดมั๊ยครับ(เอามาเพื่อฟังเองไม่ได้เอาไปขาย)

ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#2 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2007 - 08:44 PM

งงๆ กะการเรียงลำดับคำถามครับ แต่สั้นๆ นะครับ

ศีล 5 ก่อนนะครับ
ข้อ 2 นั้น ถ้าผมโหลดเพลงจากอินเตอร์เนตจะผิดมั๊ย

-อยู่ในระดับศีลทะลุครับ ไม่ถึงกับเป็นศีลขาด เพราะยังขาดองค์ประกอบที่ว่า ของพ้นไปจากความครอบครองของเจ้าของเดิม

ข้อ 3 นั้น ถ้าผมบอกรักแฟนจะผิดมั๊ยครับ

-ถ้าเป็นศีลห้า จะหมายถึงการล่วงประเวณีครับ

ศีล 8
ข้อที่ 3 บอกรักแฟนจะผิดมั๊ยครับ

-ไม่ผิดครับ
ข้อ 7 ทาโคโรนดับกลิ่นกายผิดมั๊ยครับ

-ผิดครับ เพราะข้อเท็จจริงก็คือ พวกนี้เป็นสิ่งของประทินกลิ่น เราสามารถเลือกยาดับกลิ่นอื่นได้อยู่แล้ว เช่น สารส้ม
ข้อที่ 2 โหลดเพลงผิดมั๊ยครับ(เอามาเพื่อฟังเองไม่ได้เอาไปขาย)

-เหมือนกันครับ มันไม่ครบองค์ประกอบที่ทำให้ศีลขาด

#3 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2007 - 08:56 PM

สาธุครับ

#4 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 10 June 2007 - 09:20 PM

ขอบคุณมากๆๆครับ

http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#5 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2007 - 07:51 AM

ศีล 5
ข้อ 2 โหลดเพลง ต้องดูว่าเขาบริการให้โหลดหรือไหม ถ้าบริการให้โหลดก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ถ้าไปแอบขโมยโหลดนั้นนะผิดแน่นอนครับ
ส่วนข้อ 3 ในศีล 5 ก็ไม่ถือว่าผิดหรอกครับ เพราะแค่บอกรัก ไม่ได้กระทำการใด ๆ อันล่วงละเมิด
ส่วนศีล 8 จะเข้มข้นกว่า
ข้อ 2 เหมือนข้อ 5
แต่ข้อ 3 แค่บอกรักก็ผิดครับ เพราะรักเกิดจากกามล้วน ๆ ครับ ศีล 8 ต้องไม่มีเรื่องกามเข้ามาเลยครับ แม้กระทั่งสามี ภรรยา เมื่อรักษาศีล 8 ก็ต้องแยกกันอยู่ครับ
ส่วนข้อ 7 ดูการละเล่น ทาของหอม ก็ต้องดูที่เจตนาครับ หากทำอะไรที่สามารถส่งเสริมกุศล ก็สามารถดูได้ครับ ส่วนโรลออน หรือสิ่งที่หอม หากเจตนาของเราจริง ๆ ต้องการดับกลิ่นก็สามารถใช้ได้ครับ แต่ถ้าตะขิดตะขวงใจก็ใช้สารส้มก็ได้ครับ เพื่อความบริสุทธิ์ กาย วาจา ใจ ถือศีลให้เคร่งครัด แต่อย่าเคร่งเครียดนะครับ

#6 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2007 - 08:12 AM

อยากให้หาหนังสือต่อไปนี้ ของทางวัดพระธรรมกายมาอ่านดูนะครับ

๑ หนังสือชื่อ "ศึล ๕ สำหรับเยาวชน"
โหลดได้ที่ http://www.kalyanami...k.asp?bookid=40

๒ ชื่อหนังสือ "ศึล... เป็นที่ตั้งแห่งความดีงาม"
โหลดได้ที่ http://www.kalyanami...k.asp?bookid=13

กราบอนุโมทนาบุญ กับความตั้งใจจริง ตั้งแต่การศึกษา จนกระทั่งลงมือปฏิบัติ นะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้กับการคิดทำความดีครับผม

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#7 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2007 - 02:44 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
แต่ขอถามเพิ่มกับกัลยาณมิตรผู้รู้ค่ะ

ศีลข้อ 2
การที่เราใช้วัสดุสำนักงานที่เราเบิกมา เช่นกระดาษ a4 หมึกพิมพ์ ไปในทางที่ไม่ได้เกี่ยวกับงาน
ก็ผิดศีลข้อนี้ใช่ไหมคะ

ศีลข้อ 3
ศีลข้อนี้จะผิดก็ต่อเมื่อเป็น กายกรรม(เช่น ร่วมประเวณี การพูดคุยกับสามีหรือแฟนของผู้อื่นโดยมีใจคิดไปในทางรัก ชอบพอ หรือ ทางกาม) เท่านั้น
หรือว่า เป็นวจีกรรม(พูดถึงเขากับคนอื่น ในทางชู้สาว) มโนกรรม ก็ผิดด้วยคะ

ศีลข้อ 4
เวลาพูดเล่นกับเพื่อน อาจมีคำแรงๆ หรือเหมือนส่อเสียดบ้าง แต่มีเพียงหยอกล้อกันเท่านั้น...
ถือว่า ผิดหรือไม่คะ หรือว่าไม่ถึงกับศีลขาด แต่ว่า ทำให้มีวิบากที่ต้องเจอคนที่พูดเล่นกับเราอย่างนี้บ้าง...งง ค่ะ
ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#8 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 11 June 2007 - 07:32 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 June 2007 - 01:08 PM

ตอบคุณพุทธสาวก
ถาม ใช้กระดาษสำนักงาน ผิดศีลข้อ 2 หรือไม่
ตอบ อาจจะผิด หรือไม่ก็ได้ครับ ขึ้นกับว่า ทางสำนักงานหวงของเหล่านี้หรือไม่น่ะครับ อาจจะหวงเพราะต้องควบคุมค่าำใช้จ่าย หรือ อาจจะไม่หวงเพราะเห็นว่า เล็กๆ น้อยๆ พนักงานเหล่านั้น ก็ทุ่มเททำงานให้สำนักงานเต็มที่ แ่ค่กระดาษแผ่น 2 แผ่นจะเป็นไรไป

ถาม องค์ประกอบการผิดศีลข้อ 3 เป็นอย่างไร
ตอบ มี 4 องค์ประกอบดังนี้
1. ชายหรือหญิงต้องห้าม เช่น ลูกเมียคนอื่น นักบวชแม่ชี ฯลฯ
2. มีจิตคิดจะเสพกาม ดังนั้น ข้อมโนกรรม เช่น ฉันรักผัวเขา จึงผิดข้อนี้ แต่หากยังไม่ครบทั้ง 4 องค์ประกอบ ก็ยังไม่ผิดศีล แค่ศีลด่างพร้อย ศีลทะลุ ยังไม่ขาด
3. พยายามเสพกาม ดังนั้น การพูดในทางชู้สาว เช่น พูดจีบแม่ชี ก็ผิดข้อนี้ แต่ยังไม่ครบทั้ง 4 องค์ประกอบ จึงยังไม่ผิดศีล แค่ศีลด่างพร้อย ศีลทะลุ ยังไม่ขาด
4. อวัยวะเพศจรดกัน เพียงแค่จรดกันศีลก็ขาดทันทีครับ
แต่ถึงแม้แค่ศีลด่างพร้อย วิบากกรรมก็เกิดขึ้นแล้วครับ

ส่วนข้อ 4 นั้น ถ้าแค่ล้อเล่น แต่ไม่มีเจตนาก็ยังไม่ขาด แต่ว่า วิบากกรรมน่ะมีไปเีรียบร้อยแ้ล้วครับ แม้ศีลไม่ขาดก็ตาม ดังเคส Study หลายๆ เคส เช่น ล้อเพื่อนว่า อ้วน เพื่อนเจ็บใจ ชาติต่อไป ตัวเอง ต้องมาอ้วนบ้าง
อย่าว่า แต่ข้อ 4 เลย แม้ข้ออื่นๆ เช่น ข้อ 1 ไม่ได้มีเจตนาเลย แค่เล่นสนุกๆ เช่น จับแมวว่ายน้ำ แต่แมวตายหรือเกือบตาย (ไม่ได้เจตนา) ชาติยังต้องมาจมน้ำเกือบตาย

ดังนั้น จะดูเพียงแค่ผิดศีลนั้นไม่พอครับ แค่ศีลด่างพร้อย วิบากกรรมก็ถูก Set Program เรียบร้อยแล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2007 - 02:37 PM

ขอขอบคุณด้วยใจจริงค่ะ และ ขออนุโมทนาบุญกับธรรมทานนี้ด้วยนะคะ คุณหัดฝัน
ตอบได้ชัดเจนมากค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ