ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้องค์พระใสๆๆมาไว้ในบ้านต้องทำอยางไรครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้องนัท

น้องนัท
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 01:49 PM

พอดีให้ ร้านค้าร้านหนึ่งซึ่งเค้ามีองค์พระใสๆๆตั้งไว้ภายในร้าน ผมเลยถามว่าป้าได้มาอย่างไร ป้าบอกว่าป้าได้มาจากวัด ลูกสาวไปวัดนำองค์พระกลับมาฝาก ผมเลยบอกว่าผมอยากได้บ้างผมจต้องทำอย่างไร ป้าบอกว่า เอามั๊ยเดี๋ยวป้ายกให้ เดี๋ยวป้าไปหาใหม่ ผมบอกไม่เอา เพราะเกรงใจท่านมากๆๆๆ เลยอยากถามว่าผมจะหาองค์พระใสๆๆได้ที่ไหน ราคาองค์ละเท่าไหร่ครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 01:58 PM

หมายถึงของที่วัดพระธรรมกายใช่มั้ยครับ
ถ้าอของที่วัดก็ต้อง แล้วแต่รายการครับ บางครั้งของที่ระลึกในการทำบุญแต่ละครั้ง ก็มีองค์พระเหมือนกัน
บางครั้ง กฐินกองใหญ่ของแต่ละภาคแต่ละกลุ่มก็มี ของที่ระลึกเป็นองค์พระ และส่วนใหญ่เจ้าภาพแต่ละท่านจะนำองค์พระของตัวเองมาร่วมบุญก็มีครับ เอาไว้สำหรับให้เป็นของที่ระลึกกับผู้ร่วมบุญในแต่ละงานบุญครับ

แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ มีรายการใดบ้างใครพอจะทราบบ้างครับ

#3 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 03:33 PM

สอบถามได้ที่ จุดรับบริจาค ค่ะ...

#4 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 05:29 PM

ขอเชิญดูได้ที่จุดประสานงานภาคครับ ที่ภาค นครหลวงก็มีครับมีหลายราคาแต่ถ้าอยากได้ราคาแบบที่ร่วมบุญน้อยๆๆต้องรอวันปีใหม่ที่วัดครับ จะมีการจัดรางวัลองค์พระหรือร่วมบุญองค์พระไดทุกภาคครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 06:47 PM

สงสัยจะหมายถึง พระที่สุดแห่งธรรม

#6 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 09:52 PM

อย่าถามว่าองค์ละเท่าไหร่เลยครับ .....องค์พระราคาควรเมือง....... ที่เราทำนั้น...ทำเพื่อเป็นของที่ระลึก เอาไว้ระลึกถึงบุญที่เราเคยทำมา เช่น เราเคยถวายปัจจัยเป็นทานเพื่อสร้างถาวรวัตถุในพระพุทธศาสนา หลวงพ่อท่านอุตส่าห์หาของที่ระลึกเอาไว้ให้เราเอามาตามระลึกถึงบุญนั้นๆ เวลาก่อนตายจะได้เห็นภาพบุญที่เคยทำเป็นประจำผุดขึ้นมาเป็นสาย ถ้าเราจำแม่นคิดว่าแก่ตัวไปไม่ลืมบุญที่เคยทำแน่ๆ ก็ไม่ต้องรับของที่ระลึกไป

เพราะงั้น อย่าถ้าถามว่าพระองค์ละเท่าไหร่.....
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#7 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2007 - 02:41 PM

ถ้าไม่มีปัจจัยที่จะร่วมบุญมากพอ ก็อธิษฐานตั้งแต่กลางปีนี้นะคะ แล้วสิ้นปีไปธุดงค์กัน ..แล้วจับฉลากคิดว่าบุญส่งผลให้จับได้ องค์พระ ตามที่อธิษฐานได้ไม่ยากค่ะ..

ไฟล์แนบ

~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#8 จักรแก้วจักรพรรดิ์

จักรแก้วจักรพรรดิ์
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2007 - 10:34 AM

นำบัตรรับพระที่ได้จากการร่วมบุญต่างๆ รวมกันให้ได้ 2 s แล้วนำไปแรกที่ตู้คอนเทนเนอร์ ครับ หมายถึงองค์ใหญ่ขนาดความสูงจากฐาน 1 คืบกว่าๆ ครับ (จะมีฐานติดมากับองค์พระด้วย) องค์เล็กกว่านี้ลองถามที่จุดแลกพระดูครับ