ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครเคยเจออย่างนี้บ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลันล้า

ลันล้า
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 08:31 AM

มีคนที่ไม่เข้าใจวัด มาพูดในทางที่ไม่ค่อยดีนัก หาว่าวัดคนรวย หาว่าคุณครูไม่ใหญ่ไปอาบน้ำนม ที่เมืองนอกบ้าง

ผิวถึงได้ผุดผ่อง และก็มีอื่นๆอีกมากมาย ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมเค้าถึงไม่ยอมไปพิสูจน์ด้วยตัวเองกัน ในบางครั้งผมก็รู้สึกไม่ดี

นักเวลาใครพูดถึงเสียๆหาย ใครที่ผมพอจะพูดให้เข้าใจได้ผมก็พูด ใครมีท่าทางอคติมาก ผมก็เฉยๆไม่เถียงอะไร

ทุกวันนี้ผมก็พยายาม ที่จะสวดมนต์นั่งสมาธิ ทุกวันๆ ให้เคยชิน ให้เข้าถึงธรรม ไม่อยากเสียเวลากับผู้อื่นมาก ใครมีใจ

ผมก็แนะนำ บางคนไม่รับผมก็ไม่ไหว ผมอยากรู้ว่าทุกคนมีอย่างผมมั้ย และมีวิธีการในการพูดอย่างไร อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อีกอย่างผมก็เข้าวัดได้ทุกวัดนะครับ ไม่ได้เฉพาะเจาะจงอะไร วัดในมีการปฎิบัติที่ดีงดงาม เราก็พลอยชื่นชมกะเค้าไปด้วย
สาธุ!!

*** คนสมัยนี้ชอบให้ผู้อื่นตัดสิน มากกว่าตัวเองตัดสิน ***

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 10:29 AM

อุเบกขา
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 12:41 PM

คนเราก็อย่างนี้แหละ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 01:07 PM

อย่าไปสนใจครับ ไม่ใช่แค่วัดเรา แม้แต่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เคยเจอ ขนาดพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้น ยังมีคนที่ไม่เชื่อในคำสอนของพระองค์ ยังมีคนไม่เชื่อว่านรกสวรรค์มีจริง แม้กระทั่งว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเปิดโลกทั้ง3ให้เห็นถึงกัน ก็ยังไม่เชื่อเลยครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์จึงได้แบ่งมนุษย์ออกเป็น4 เหล่าไงครับ แหละเหล่าสุดท้ายซึ่งก็คือบัวในตรม พระองค์ยังหลีกเลี่ยง เพราะฉะนั้นเราก็จึงควรวางอุเบกขาไว้ จะเป็นการดีที่สุดครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 จักรแก้วจักรพรรดิ์

จักรแก้วจักรพรรดิ์
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 01:31 PM

ก็ตอบเขาไปเลยว่า วัดนี้เข้าแล้วรวย ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงรถด่วนขบวนสุดท้าย อาณิสงส์แรง พอทุกอย่างเสร็จสมบูรณ์แล้ว ใครมาทีหลังก็กลายเป็นผู้อนุโมทนา(อ้างคำกล่าวของครูไม่ใหญ่ครับ วันพิธีตอกเสาเข็มต้นสุดท้าย ณ lotus land)....อย่าไปซีเรียสเลย ปัญหาเดิมๆ ...ครับ

#6 ลันล้า

ลันล้า
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 01:54 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ ที่มีคนดีดีไว้แก้ต่าง

#7 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 02:25 PM

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ ผมก็เหมือนกันใครที่บอกจะพูดได้ก็บอกเขา ใครไม่เชื่อเลยก็เฉยๆครับ

http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#8 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 03:24 PM

ต้องทำตัวเป็นแบบให้เขาดูครับ ไม่ต้องตอบโต้แต่ปรับปรุงตัวเอง
ให้เขาเห็นว่าหลวงพ่อท่านสอนให้คนเป็นคนดี ได้เขาจะได้รู้เองหุหุ

#9 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 03:36 PM

น้องค่ะ...ให้คิดเสียว่า...บัวยังมี 4 เหล่า ค่ะ...

#10 morethan

morethan
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 06:16 PM

เมื่อก่อนก็เคยเป็นนะค่ะ ที่ว่าใครมาว่าวัดหรือว่าหลวงพ่อ เราจะไม่ยอมเด็ดขาดจะให้คำอธิบายทันที แต่เมื่อเราอธิบายแล้วไม่ยอมเข้าใจ ก็กลายเป็นเถียง เถียงมากๆเข้า กลายเป็นทะเลาะ

แต่เดี๋ยวนี้ ไม่แล้วค่ะ ถ้าอธิบายแล้วเขาไม่ยอมเข้าใจ ก็วางอุเบกขาค่ะ เฉยๆๆ ก็เป็นกรรมไม่ดีของเขาไป เราช่วยเขาเท่าที่ช่วยได้ นอกนั้นเป็นบุญในตัวเขาแล้ว ปัญญา เขาแล้ว ที่จะต้องพิจารณาเอาเอง

#11 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 09:36 PM

เจอแบบนี้บางทีก็อยากจะเบรกด้วยขา แต่ก็วางอุเบกขาแทน

#12 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 12:50 AM

ข้าพเจ้าอยู่ต่างแดนก็เจอบ่อย ได้ยินบ่อย จนกระทั่งเกิดความชิน เพราะมันเป็นเรื่องเดิมๆ คนที่พูดหรือคิดอย่างนี้ ยังไม่เคยพิสูจน์ด้วยตัวเอง ก็ปล่อยเขาไป ถ้าเจอใครพูดอีก ก็จะบอกพวกเขาว่า "ก็เอาสิ่งดีๆมาสิ"

แต่สิ่งที่ข้าพเจ้าได้เห็นมากับตาเลย ผู้ที่ปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิบ่อยๆ หน้าตาจะสดใส ผิวพรรณผ่องใส เพราะพลังสมาธิได้รักษาสุขภาพภายในด้วย หน้าตาจะอิ่มบุญ ไม่จำเป็นต้องใช้ครีมประเทืองผิวใดๆเลย และข้าพเจ้าเคยพบผู้ปฏิบัติธรรมเคยมีฝ้าบนใบหน้า นั่งสมาธิวิปัสสนาทุกวัน พอเจอกันอีกที ฝ้าที่เคยมีนั้นได้หายไป หน้าตาเนียนสวย เรื่องจริงที่ผู้ปฏิบัติผิวพรรณสวยงาม หน้าตาผ่องใส เรื่องจริง ขอยืนยัน

#13 apple007

apple007
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 01:59 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
พูดดี คิดดี ทำดี ครับ

#14 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 07:55 AM

วัดอยู่เหนือความรวยความจน
เรียบเรียงจากพระธรรมเทศนา
พระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)
วันจันทร์ที่ ๖ เดือนตุลาคม พ.ศ. ๒๕๔๖

หลวงพ่อไม่เคยเบื่อหน่ายเพศสมณะเลยแม้แต่เพียงวันเดียวตั้งแต่บวชวันแรก เผลอประเดี๋ยวเดียว ๓๐ กว่าพรรษาแล้ว เป็นพระนี่อยู่เหนือความรวยความจนนะ พระไม่ได้คิดเรื่องรวยและก็ไม่ได้คิดเรื่องจน มันเหนือตรงนั้นไปแล้ว วัดก็เหมือนกันอยู่เหนือคำว่า วัดรวย หรือ วัดจน

" วัด" เป็นเครื่องวัดของคนเข้าวัดว่า กิเลสหรือสิ่งไม่ดีนั้นหมดไปแค่ไหน ยังเหลืออีกแค่ไหน และก็เป็นสถานที่ตักตวงบุญ เป็นแหล่งเนื้อนาบุญ เป็นแหล่งแห่งความรู้อันบริสุทธิ์ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่จะทำให้เราดำเนินชีวิตได้ถูกต้อง ไม่ผิดพลาด มีสุคติเป็นที่ไป มีเป้าหมายคือนิพพาน เราจะมองที่ถาวรวัตถุ หรือจำนวนคนเข้าวัดว่า วัดนี้รวย วัดนี้จน ไม่ถูกนะ

วัดหลวงปู่หลวงตาในหลายๆ วัดที่ต่างจังหวัด ท่านมีแค่กุฏิหลังเล็ก ๆ มีทางจงกรม มีที่พักกลางวัน มีศาลาเอนกประสงค์ ที่ท่านทำอย่างนั้นเพราะท่านมีวัตถุประสงค์ที่จะปลีกวิเวก เพื่อให้กายสงัด ใจจะได้สงัด กิเลสมันจะได้หมดไป นั่นวัตถุประสงค์ของท่าน ไม่ใช่ท่านจนนะ ถ้าท่านจะสร้างให้ใหญ่โตท่านก็ทำได้ แต่ท่านไม่ได้มีวัตถุประสงค์อย่างนั้น ใครมีบุญอยากได้บุญก็มาฟังธรรม ไม่มีใครมาท่านก็ปฏิบัติธรรมทำความเพียรของท่านไป มันแล้วแต่วัตถุประสงค์

อย่างวัดใหญ่ๆหลายๆวัดโดยเฉพาะวัดพระธรรมกายที่สร้างก็มีวัตถุประสงค์เพื่อเอาไว้เป็นสถานที่ประพฤติธรรมให้สาธุชนผู้มีบุญทั้งหลายที่อยู่ใกล้ๆ ไม่ห่างไกลนัก รถวิ่งสักชั่วโมง ชั่วโมงครึ่ง ได้มาปฏิบัติธรรมรวมกัน เป็นพลังหมู่ในการปฏิบัติธรรมในการศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะฉะนั้นจะให้ไปตากแดด ตากลม ตากฝน ก็ทำไม่ได้ เมื่อคนมาเยอะก็ต้องสร้างใหญ่ ไม่ได้เกี่ยวกับรวยหรือจนเลย เพราะว่าวัด หลวงพ่อเอาไปขายไม่ได้ แล้วไม่เคยคิดจะไปขาย เลิกคิดค้าขายหรือทำมาหากินตั้งแต่บวชแล้ว บวชแล้วก็เลิก

หรือมหาธรรมกายเจดีย์ที่สร้างนี่ก็เป็นที่รวมใจให้คนนึกถึงบุญ นึกถึงพระรัตนตรัย ใจจะได้เป็นกุศล เมื่อใจเป็นกุศล เลื่อมใสในพระรัตนตรัย จะได้เป็นรหัสผ่านไปสุคติภพ วัตถุประสงค์เป็นอย่างนี้จึงสร้างให้มันใหญ่ ก็แค่นั้นเอง
เพราะฉะนั้นวัดอยู่เหนือความรวยหรือความจน ต้องเข้าใจตรงนี้ก่อน ส่วนเมื่อเข้าใจแล้วจะไปทำบุญที่ตรงไหน มีศรัทธาตรงไหนก็ทำตรงนั้น ศรัทธาอยากสร้างโรงเรียนก็สร้างโรงเรียน ศรัทธาอยากสร้างโรงพยาบาลก็สร้างโรงพยาบาล หรือสร้างโรงเรียน โรงพยาบาล ซึ่งรักษาไข้ทางกาย และให้วิทยาทานพอแล้ว เราจะมาสร้างโรงพยาบาลรักษาไข้ทางใจ หรือมาสร้างโรงเรียนเป็นที่ศึกษาเรื่องความจริงของชีวิตก็มาสร้างวัด ก็แล้วแต่เรา

แต่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์เรียงขั้นตอนของบุญที่จะได้มากมาตามลำดับ ตั้งแต่ ให้อาหารกับสัตว์เดรัจฉาน กับมนุษย์ทุศีล มนุษย์มีศีล มนุษย์เข้าถึงธรรม ถึงฌานสมาบัติ เป็นโคตรภูบุคคล เป็นพระอริยะบุคคล เป็นพระอรหันต์สัมมาสัมพุทธเจ้า ไล่เรื่อยไปถึงสร้างถาวรวัตถุ เรียงลำดับปริมาณของบุญที่จะได้มากกว่ากัน พระองค์ก็บอกเอาไว้แล้วที่มีอยู่ในตำรับตำรา เมื่อเราทราบอย่างนี้แล้วเราก็เลือกเอา แล้วแต่ใจของเราจะไขว่คว้าเอา

เพราะฉะนั้นวัดอยู่เหนือความรวยความจน ดังนั้นถ้าใครยังคิดว่าวัดนั้นรวย วัดนั้นจนล่ะก็เลิกคิดได้แล้ว เดี๋ยวนี้เขาอยู่ในยุคคิดใหม่ คิดผิดคิดใหม่ได้ แต่คิดใหม่อย่าให้มันผิด คิดให้ถูกนะจ๊ะ ให้คิดตามพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่พระองค์สอนให้คิดนั่นแหละ

ที่มา : วารสารอยู่ในบุญ www.kalyanamitra.org

#15 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 01:02 PM

เห็นด้วยกับคุณ สิงโตเกเร เราต้องทำให้เขาเห็นเป็นตัวอย่าง
ว่าการที่เข้าวัดเราเปลี่ยนไปอย่างไรบ้าง ผมเจอบ่อยๆ กับคำถาม
ถามแบบกวนๆก็มี ถามดีๆก็มี แต่ผมไม่เบื่อที่จะพูดที่จะบอกบ่อยๆ

เมื่อบุญเขาส่งผล เดี๋ยวเขาก็เข้าใจเอง ขอเราอย่ายอมแพ้ง่ายๆก็พอแล้วครับ

#16 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 01:17 PM

โอ้เรื่องแค่นี้เองผมเคยเจอมากกว่านี้อีกครับที่มาว่าวัดเสียๆหายๆว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อแรงๆ แต่ก็ค่อยๆอธิบายให้เขาเข้าใจครับ คอดว่านะครับเหมือนพระเดชพระคุณหลวงพ่อว่า "มารไม่มี บารมีไม่เกิด" กับอุปสรรคแค่นี้อย่าท้อในการสร้องบารมีนะครับพ่อของเราโดนมาเยอะแล้วเราเป็นลูกพ่อต้องอย่าท้อนะครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#17 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 06:37 PM

เหมือนเมื่อสิบปีที่แล้วเลย เรื่องโบราณ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย