ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

@@ ลงทุน 5 บาท พระพุทธศาสนาประจำชาติไทย @@

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2007 - 02:34 PM

เรื่องส่วนตัว ให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนา ให้เอาอุเบกขาวาง

ช่วงปลายเดือนมิถุนายนถึงต้นเดือนกรกฎาคมนี้ ทางสภาร่างรัฐธรรมนูญกำลังเตรียมพิจารณารัฐธรรมนูญกันอยู่ครับ
ท่านใดปรารถนาจะสร้างบุญใหญ่ ลงทุนเพียง 5 บาทเท่านั้น โทรไปที่หมายเลข 1743 แล้วเลือกกดหมายเลข 1 เข้าระบบอัตโนมัติ แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับร่างรัฐธรรมนูญ ให้บัญญัติในรัฐธรรมนูญว่าพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ พูดเสร็จแล้วให้กดเครื่องหมายสี่เหลี่ยม (#) เพื่อบันทึกเสียง เพียงเท่านี้ ท่านก็ได้มีส่วนร่วมแล้วครับ

ผมได้ลองโทรไปแสดงความคิดเห็นแล้วครับ สะดวกมากๆ ไม่มีการถามชื่อ ที่อยู่ หมายเลขบัตรประชาชนใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่แสดงความคิดเห็นด้วยเสียง และอธิบายเหตุผลดีๆให้เขาฟังนะครับ (ถ้าจะให้ดีควรจะร่างคำพูดของเราไว้คร่าวๆก่อนโทรเข้าไป)

นอกจากนี้ หมายเลข 1743 ยังให้ข้อมูลตารางเวลาของสภาร่างรัฐธรรมนูญอีกด้วยครับ

ขอให้ช่วยกันกระจายข่าวนี้ด้วยนะครับ :-)

#2 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2007 - 02:46 PM

อนุโมทนาบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2007 - 03:05 PM

ต่างประเทศจะโทรไปได้ยังไงอ่ะครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#4 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2007 - 10:46 PM

เอาเลยครับ ช่วยๆกัน
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#5 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2007 - 09:23 AM

เมื่อวานดูข่าวประธาน กกต. พูดมีคำสั่งให้ทำตามใบสั่งยังพูดไม่จบทีวีตัดเป็นจอพักข่าวทันควัน โดนปิดกั้นขนาดนี้โทรไปก็เอาเงินให้เขาไปถลุงซะเปล่าๆเฉยๆไว้ เหอ เสียตังให้โจรทำไม

#6 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2007 - 05:57 PM

ลองอ่านเรื่อง "พระมหาชนก" ดูนะครับ แม้ความเพียรไม่เกิดผล แต่ได้ชื่อว่าตนไม่นิ่งดูดาย เสียเงิน 5 บาท แต่เราจะภาคภูมิใจ อย่างน้อยเขาก็ได้รู้ว่าชาวพุทธแท้ยังมีอยู่ ทำอะไรให้ยั้งๆไว้บ้าง happy.gif

#7 N!ck!

N!ck!
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 01:02 PM

happy.gif ขอบคุณคะที่นำข่าวดีๆมาฝาก

ขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปแปะในเว็บบอร์ดชมรมพุทธที่มหาวิทยาลัยนะค่ะ glare.gif

#8 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 05:41 PM

ดีๆ เอาด้วย ๆ...

#9 กัลยาณมิตรสุดอารี

กัลยาณมิตรสุดอารี
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 07:32 PM

ดีครับ สาธุๆๆ ช่วยกัน ช่วยกัน ได้ข่าวว่ามีพระท่านอดข้าวแสดงจุดยืนในเรื่องนี้อยู่หน้ารัฐสภาวนาราม จนเป็นลมไปแล้ว