ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รถชมวัด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 01:01 AM

เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือน (วันที่ 2 ก.ค.) ได้มีโอกาสไปนั่งรถชมวัดช่วงพักรับประทานอาหารกลางวัน เนื่องจากคิดว่าอยากจะไปกราบพระประธานที่โบสถ์ หลังจากที่ไม่ได้ไปมาหลายเดือน ทำให้พบกับความเปลี่ยนแปลงของการเดินทางของรถชมวัด จากเมื่อก่อนรถจะพาไปชมสถานที่ต่าง ๆ ภายในวัด หลายแห่ง แต่เมื่อวันอาทิพย์ต้นเดือนที่ผ่านมารถพาวนรอบสภาฯ แล้วอธิบายถึงความเป็นมาขอสภาฯ ของพระมหาธรรมกายเจดีย์ แล้วก็นำสาธุชนมาส่งที่เดิมซึ่งใช้เวลาไม่นาน จึงอยากฝากคำแนะนำกับน้อง ๆ ทีมงานมัคคุเทสก์ เพราะเคยสร้างความประทับใจให้กับตัวเองมาตอนนั่งรถชมวัด ถึงแม้นว่าจะเข้าวัดมาระยะหนึ่งแล้ว แต่บางเรื่องก็ไม่เคยทราบ และการได้เห็นภาพด้วยตาของตัวเองกับคำบรรยายของน้อง ๆ ทำให้เข้าใจวัดมากขึ้น ได้เห็นศาลาหลังแรกในการปฏิบัติธรรม ต่อมาเป็นหลังคาจาก จนมาเป็นสภาฯ ทำให้เข้าใจง่ายขึ้นว่าทำไมต้องสร้างใหญ่โต ได้เห็นการเย็บ ย้อมสี จีวร ได้เห็นการหุงหาอาหารถวายพระ ว่าใช้ข้าวสารวันละหลายสิบกระสอบ ได้เห็นการจัดแบ่งบริเวณที่พักอาศัยของพระสงฆ์ ของอุบาสก อุบาสิกา ซึ่งตรงกันข้ามจากที่เคยฟังจากบุคคลภายนอกพูดถึง ทำให้เข้าใจถึงการบริหารจัดการ และค่าใช้จ่ายของวัดที่ตามมาอีกมโหฬาร จึงอยากให้ผู้ที่มาชมวัดได้มาเห็น และเข้าใจอย่างที่ตัวเองเคยเป็น ซึ่งส่วนใหญ่เป็นสาธุชนที่มาใหม่ ผ่านการสื่อสารมาแบบทางดีที่บ้าง ไม่ดีบ้าง ได้มาเห็นด้วยตาและเข้าใจวัดมากขึ้น ฝากแค่นี้แหละค่ะ และขออนุโมทนาบุญกับน้อง ๆ ด้วย นะค่ะ happy.gif

#2 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 01:57 AM

เพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่ามีรถพาชมวัดพร้อมคำบรรยายด้วย ต้องลองไปนั่งดูบ้างซะแล้ว
แล้วต้องไปขึ้นรถตรงไหนอ่า

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 08:01 AM

ปกติทางมัคคุเทศน์จะพาไปชมภายในเนื้อที่ 196 ไร่เดิมด้วยนะครับ ผมว่าเพราะเป็นอาทิตย์ต้นเดือนด้วยมั้งครับ ด้วยเวลากระชั้นชิดจึงพาชมได้แค่ช่วงนั้น
การพาชมวัดจะมี 2 เวลาครับ ปรมาณ เกือบเที่ยง (ไม่แน่ใจนะครับแต่มีช่วงเวลานี้) รอบหนึ่ง และตอนสี่โมงเย็นช่วงหนึ่งครับ หากเรานั่งรถบัสของทางวัดเวลารถจอดลงแล้วเราเดินไปสภาพจะมีอาสาสมัครมาประกาศให้ทราบครับว่ามีการลงทะเบียนเพื่อไปนั่งรถชมวัดครับ

#4 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 10:46 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 12:20 PM

เป็นโครงการที่ดีจังเลย ขอให้ทำสิ่งดี และมีประโยชน์เช่นนี้ต่อไปนะครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเจ้าหน้าที่ทุกๆ ท่านด้วยนะครับ...สาธุ rolleyes.gif laugh.gif smile.gif nerd_smile.gif

#6 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 02:05 PM

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำติชมต่างๆ
เนื่องจากตอนนี้มีปัญหาเรื่องเส้นทางที่จะนำเข้าไปยังพื้นที่ 196 ไร่ครับ (สะพานข้ามคลองแอน ยังสร้างไม่เสร็จ)
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยเนื่องจากไม่ได้แจ้งรายละเอียดให้ทราบ และทำให้ต้องพลาดเนื้อหาในการชมวัดในพื้นที่บุกเบิกในการสร้างวัดพระธรรมกาย ติดตามรายละเอียดเวลาชมวัดได้ที่ website นี้ได้นะครับ

http://vguideclub.spaces.live.com

#7 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 02:18 PM

ต้องขออภัยแก่ท่านสาธุชนด้วยนะคะ
เป็นความผิดพลาดของทางเราที่อาจจะมิได้ชี้แจงให้ท่านได้ทราบเกี่ยวกับเส้นทางการเดินรถว่า
ช่วงนี้มีการปรับปรุงซ่อมแซมสะพานทำให้รถพ่วงไม่สามารถเข้าไปในบริเวณถนนสุขสบาย ด้านหน้าหอฉันคุณยายฯได้
จะเข้าไปได้เฉพาะด้านข้างด้วยรถพ่วง 1 ตอน
วันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมามีสาธุชนมาชมวัดเป็นจำนวนมาก เราใช้รถพ่วง 3 ตอน
จึงไม่สามารถเข้าไปได้ค่ะ
แต่ถ้าเป็นอาทิตย์ธรรมดาท่านสาธุชนสะดวกชมวัดขอเรียนเชิญได้เลยนะคะ
จะมี 2 รอบด้วยกันค่ะ คือ
1.รอบเที่ยง รถออกตรงจุดชานชาลาใกล้ทางเข้า 2
2.รอบ4โมงเย็น บริเวณทางเข้า 5

ขอขอบพระคุณในคำแนะนำนะคะ
และกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

sleepless

#8 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 07:21 PM

ต้องกราบขออภัยทุกๆท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

สำหรับท่านสาธุชนที่ต้องการชมวัดกับทางแผนกมัคคุเทศก์นะครับ ในวันอาทิตย์ธรรมดาสามารถ ที่จะมาลงทะเบียนไว้ได้นะครับ แล้วเราจะจัดรถให้กับท่านได้ถูกต้องครับ เพราะว่าถ้าเป็นรถพ่วงเดียวจะสามารถเข้าไป 196 ไร่ได้ครับ

จึงขอความกรุณาแจ้งจำนวนท่านที่ต้องการชมได้ ที่บริเวณโต๊ะลงทะเบียน เสา K3 และเพิ่มจุดรับลงทะเบียนช่วงเช้าที่บริเวณชานชาลา ทางเดินสาธุชน จะมีน้องอาสาสมัครประชาสัมพันธ์ครับ

/ฝ่ายประชาสัมพันธ์แผนกมัคคุเทศก์ & แก้วมัคคุเทศก์

http://pr-guide.spaces.live.com/
http://vguideclub.spaces.live.com/

Golf...DMC News

#9 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 07:53 PM

เข้าใจแล้วค่ะ ขอให้สะพานเสร็จเร็ว ๆ นะ จะได้ทำหน้าที่ได้อย่างสมบูรณ์ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#10 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 10:06 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกัยทุกคนเลยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#11 -_-@"ผาดำ"@-_-

-_-@"ผาดำ"@-_-
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 12:20 PM

เคยนั่งแล้วครับ ตอนนั้นพาน้องๆที่มหาวิทยาลัยมาวัด
ดีมากเลยครับ เพลินดี ได้เก็บอารมณ์สบายได้ตลอดทาง

#12 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 07 July 2007 - 02:02 AM

ถ้ามีโอกาสก็เรียนเชิญ มาชมวัดกับทางแผนกมัคคุเทศก์อีกนะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเสมอครับ ต้องการทราบเรื่องราวสถานที่ต่างๆ รวมทั้งระลึกนึกถึงบุญก็มาติดต่อสอบถามได้นะครับ ยินดีให้บริการตลอดครับผม
Golf...DMC News