ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อุทิศบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr16322

usr16322
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 09:24 AM

อยาจะทราบวิธีการอุทิศบุญให้กับปู่ยา ตายาย ต้องทำยังไง
ให้ถูกต้อง ขอบคุณครับ

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 10:21 AM

rolleyes.gif การจะอุทิศบุญไปให้ญาติพี่น้องบรรพบุรุษของเราก่อนอื่นก็จะต้องมีบุญก่อน จะมีบุญได้ก็จะต้องทำบุญนั่นเอง เมื่อทำบุญแล้วจึงจะอุทิศบุญไปให้ ซึ่งการจะอุทิศบุญก็จะต้องทำอย่างถูกหลักวิชา คือผู้อุทิศจะต้องทำใจให้ใสๆ แล้วนึงถึงผู้ที่เราจะอุทิศบุญไปให้ แต่ผู้ที่เราอุทิศบุญไปให้นั้นจะได้รับหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าขณะนั้นเขาอยู่ในภพภูมิอะไร บางภพภูมิก็สามารถรับบุญได้เช่น เป็นสัตว์นรกในยมโลก เปรต อสุรกาย กายละเอียด เทวดา ชาวสวรรค์ ๖ ชั้น พรหม อรูปพรหม เป็นต้น แต่ถ้าเป็นสัตว์นรกในมหานรก หรืออุสทนรก ก็ยังรับบุญไม่ได้ บุญก็จะไปคอยที่ยมโลก ยกเว้นจะใช้วิธีพิเศษแบบคุณยายอาจารย์ แต่ถ้าไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน หรือไปเกิดเป็นมนุษย์แล้วก็ยังรับบุญไม่ได้ แต่บุญก็จะไปคอยจังหวะอยู่
อีกประการหนึ่งคือถ้าต้องการให้บุญส่งผลเต็มที่ตามหลักวิชา ก็จะเป็นการอุทิศแบบเฉพาะเจาะจงคือทำบุญแล้วให้ใส่ชื่อของผู้ที่เราจะอุทิศบุญไปให้ ก็จะทำให้มีอานิสงค์แรง ให้ผลเต็มที่ ซึ่งตัวเราเองซึ่งเป็นผู้ทำก็ได้บุญอยู่แล้ว แต่ผลบุญก็จะส่งผลถึงผู้ที่เราอุทิศแบบเจาะจงอีกด้วย...ถ้าใครมีความเห็นเพิ่มเติมขอได้โปรดชี้แนะด้วยนะครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ..สาธุ rolleyes.gif cool.gif tongue.gif happy.gif

#3 sai_sai

sai_sai
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 07:29 PM

ถูกต้องแล้วครบกับความเห็นที่1 อีกอย่างนะครับบางคนมีแนวคิดไม่อยากอุทิศบุญให้แก่ญาติที่ล่วงลับ
เพราะกลัวบุญของตัวเองจะลดน้อยลงไป แต่ไม่นะครับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อบอกว่าการอุทิศบุญ
ให้แกญาติที่ล่วงลับ จะส่งผลแก่เราด้วย เวลาเราละโลก ญาติของเราก็มีอารมณ์อุทิศบุญให้เราด้วย
นี่แหละครับผลของการอุทิศบุญ ภพภูมิของมนุษย์เท่านั้นแหละครับที่เหมาะแก่การสั่งสมบุญ ญาติของเรา
ไม่มีโอกาสแล้วก็เป็นหน้าที่ของเราเท่านั้นแหละครับ พวกเขารอเราอยู่นะครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#4 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 05:35 PM

สาธุคะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ