ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบรายละเอียดการรักษาศีล 8 ในชีวิตประจำวันค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ni740

ni740
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2007 - 10:49 AM

อยากทราบรายละเอียดการรักษาศีล 8 ในชีวิตประจำวันค่ะ
1.การรักษาศีล 8 วันทำงาน ทาแป้ง ทาลิปติกได้มั้ยคะ
2.มีตัว คล้ายปลวก มาสร้างดินเป็นทางยาวตรงขอบห้องน้ำ ถ้าแคะออก จะถือว่าผิดศีลข้อ 1 มั้ยคะ
แล้วจะจัดการอย่างไร คะ
3.กินยาคูล เค้าบอกว่ามีจุลินทรีย์ 12,000 ตัว แบบนี้จะถือว่า บาปมั้ยคะ (กินได้มั้ย หรือว่าควรหลีกเลี่ยงดีคะ)
4.มี mail โดยตรงที่จะ สอบถาม เรื่องต่างๆ มั้ยคะ พอดีไม่ทราบว่าจะถามได้ช่องทางใดค่ะ

ขอบคุณค่ะ ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

(ใครตอบได้ ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ)

#2 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2007 - 12:19 PM

ไม่เก่งค่ะ รู้ไม่มาก

ขอตอบเท่าที่รู้นะคะ

ข้อ1
ศีลจะไม่บริสุทธิ์ ไม่บริบูรณ์ค่ะ
วันเสาร์ที่ผ่านมา ดิฉัน ถือศีล 8 หน้าดำไปเลย ก็คิดว่า เรายอมเสียอวัยวะ(หน้า ผิว ของเราเอง)
เพื่อรักษาศีลค่ะ ก็เป็น อุปบารมี ถ้ายอมรักษาศีลแบบเอาชีวิตเป็นเดิมพัน ก็เป็น ปรมัตถบารมีค่ะ

ข้อ 2
ผิดศีลข้อ 1 แน่นอนค่ะ
ระเบียงหลังห้องดิฉัน มีมดมาทำรัง ดิฉัน ไม่กล้าราดน้ำ ตอนนี้ มันเริ่มรกแล้วค่ะ....
กลุ้มเหมือนกัน...แหะแหะ

ข้อ 3
มีพระนิกายมหายาน ท่านหนึ่งที่ครอบครัวดิฉันอุปถากอยู่
ดิฉันเคยถาม เรื่องนี้
ท่านว่า ไม่บาป เพราะมันมีชีวิต แต่มันไม่มี ชีวา ก็เหมือน ต้นไม่ไงคะ

ขอ้ 4
มี เมล ค่ะ แต่ ไม่เก่ง จึงไม่ได้ให้ไว้ค่ะ

สาธุค่ะ กับเจตนาที่จะถือศีล 8 ค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 09 July 2007 - 04:36 PM

1.การรักษาศีล 8 วันทำงาน ทาแป้ง ทาลิปติกได้มั้ยคะ

ไม่ได้ครับ ผิดศีลข้อมาลาคันทะวิเลฯ ถ้าคิดจะรักษษศีล8แล้วต้องละความสวยความงามครับ เป็นผีดิบก็ต้องทน

2.มีตัว คล้ายปลวก มาสร้างดินเป็นทางยาวตรงขอบห้องน้ำ ถ้าแคะออก จะถือว่าผิดศีลข้อ 1 มั้ยคะ
แล้วจะจัดการอย่างไร คะ

ก็ค่อยๆแคะออก แต่อย่าให้โดนตัวมันตายก็จะไม่ผิดศีลครับ

3.กินยาคูล เค้าบอกว่ามีจุลินทรีย์ 12,000 ตัว แบบนี้จะถือว่า บาปมั้ยคะ (กินได้มั้ย หรือว่าควรหลีกเลี่ยงดีคะ)

จุลินทรีย์ จัดเป็นสิ่งมีชีวิตที่ปราศจากวิญญาณครับ ฆ่าได้กินได้ ไม่บาปครับ

http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=742&mode=threaded&pid=2986

4.มี mail โดยตรงที่จะ สอบถาม เรื่องต่างๆ มั้ยคะ พอดีไม่ทราบว่าจะถามได้ช่องทางใดค่ะ

ถ้ามีปัญหาประการใดก็สามารถโพสลงในบอร์ทได้เลยครับ แปบเดียวเดี๋ยวก็มีคนมาตอบครับ และยังเป็นการเผยแพร่ให้คนอื่นๆได้เข้ามาอ่านเสริมความรู้อีกด้วย หรือถ้าหากมีข้อสงสัยอื่นใด ก็PMมาได้ครับ ยินดีตอบคำถามครับ

#4 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2007 - 09:05 AM

การรักษาศีล คือการพยายามทำตนให้บริสุทธิ์ เพื่อละจากกามทำให้ใจละเอียดน้อมไปในสมาธิได้ง่าย ฉะนั้นการรักษาศีล 8 ต้องดูที่เจตนาเป็นหลักครับ อย่าง
1. ทาแป้ง ทาลิปสติก ต้องถามใจตัวเองให้ได้ก่อนว่า ทาเพื่ออะไร ้ถาทาเพื่อให้ดูเหมาะสมกับฐานะและสังคมที่จะไปโดยไม่ทาจนเวอร์เกินไป จนก่อให้เกิดการกระตุ้นราคะ ง่าย ๆ คือทาเพื่อเข้าสังคมทาไปเถิด ไม่ผิดหรอกครับ หากเจตนาทาเพื่อความสวยงาม(สวยงามในที่นี้คือไปอวดคนอื่น ๆ เพื่อให้เกิดมาสนใจตนเองมาชมตนเองว่าสวย) ก็ไมต้องทาหรอกครับ
2. ทาแคะออก ไม่บาปหรอกครับ เพราะไม่ได้ทำลยสัตว์ให้ถึงซึ่งความตาย ง่าย ๆ เพื่อความอยู่สบายของเรา แต่ถ้ากลัวบาป ก็พยายามหาวิธีที่ดีที่สุด อาจจะเริ่มจากแผ่แมตตาให้มาก ๆ ก่อน เพื่อให้ตัวปลวกมันไปก่อนก็ได้ครับ
3. ก็เหมือนความเห็นอื่นครับ ไม่บาปหรอกครับ ถ้าบาปคงมีเคสหลาย ๆ แล้วครับ เพราะเราฆ่าเชื้อโรคทุกวัน ตายแน่ ๆ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ

#5 ni740

ni740
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2007 - 02:40 PM

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญนะคะ...สาธุ
คือ วันเสาร์ อาทิตย์ จะรักษาศีล 8 ค่ะ รักษาได้บริสุทธิ์มาก ถ้าวันพระ ตรงกับวันเสาร์ อาทิตย์ ก็โชคดีหน่อย
แต่ถ้าตรงกับวันทำงาน ก็อด เนื่องจากไม่สะดวกในการรักษาศีลข้อ 7 (รักษาไปก็ทำให้ไม่สบายใจ)
เผอิญดูทางทีวี เห็นคนแต่งหน้าแล้วบอกว่ารักษาศีล 8 ก็สงสัยเล็กน้อยว่าเค้ามีการอนุโลมในกรณีใดหรือไม่
ถ้าอนุโลมบางประการได้ เช่น ทาครีมกันแดดได้ ทาแป้งเด็กแคร์ได้ ก็สามารถที่จะรักษาศีล8 ได้ทุกวันค่ะ
(ติดแค่ข้อ7 เล็กน้อยเท่านั้น เพื่อความเหมาะสมในการงาน โดยเจตนาไม่ใช่เพื่อความสวยงามแน่นอนค่ะ )

ได้อ่านที่ท่านส่งมาแล้ว ทำให้ เข้าใจมากขึ้นค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ...สาธุ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2007 - 04:07 PM

ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และ ขอเป็นกำลังใจในการรักษาศีลค่ะ

สู้ๆ ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 August 2011 - 01:33 PM

ขออนุโมทนาบุญจากความรู้ที่ทุกๆท่านให้ด้วยครับ

#8 *pop*

*pop*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 September 2011 - 05:45 PM

1. ถ้ารักษาศีล 8 เค้าห้ามเล่น facebook หรือเปล่าคะ
2. ผู้ชายกับผู้หญิงแตะเนื้อต้องตัวกันได้มั้ยคะ
3. ถ้าทาแป้งฝุ่นก่อนไปโรงเรียนผิดรึเปล่าคะ แล้วโลชั่นกันแดดละคะจะผิดรึเปล่าคะ
4. แล้วถ้าใส่นำหอมเพื่อดับกลิ่นกายจะผิดมั้ยคะ