ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอทราบอนิสงส์การถวายเทียนประจำพรรษา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2007 - 10:28 AM

เรียนผู้มีบุญทุกท่าน

กระผมอยากทราบว่า การถวายเทียนพรรษา และ การหล่อเทียนพรรษา เหมือนกัน หรือ ต่างกัน

และขอทราบ อานิสงส์ แห่งการถวายเทียนประจำพรรษา และ อานิสงส์ แห่งการหล่อเทียนประจำพรรษา ด้วย จักเป็นพระคุณนะครับ

ขอความกระจ่างใน ปุจฉา กับท่านผู้มีบุญทุกท่านด้วยครับ

สาธุ ^ /||\ ^

#2 แมงเม่า

แมงเม่า
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2007 - 10:56 AM

อ่านที่นี่ค่ะ

http://www.84000.org/anisong/14.html

#3 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2007 - 11:12 AM

ไปดูแล้วครับ แต่นั่น เป็น การถวาย ผ้า ประจำพรรษา ผมอยากทราบ การถวายเทียนประจำพรรษาครับ

ขอบคุณครับ อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#4 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2007 - 04:45 PM

แล้วเดี๋ยวนี้เห็นคนนิยมถวาย หลอดไปเข้าพรรษา ไม่ค่อยถวายเทียน
อานิสงค์ต่างกันไหม
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 04:49 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์