ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

ข่าวน่าเศร้า"สุดสลดแม่ยิงตัวตายน้อยใจลูกทอดทิ้ง"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 force

force
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2007 - 09:03 PM

ไ้ด้อ่านข่าวในมติชน น่าเศร้านะครับ ผู้ตายทิ้งจดหมายไว้ "หมั่นทำบุญใส่บาตร นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้แม่ด้วย หากบวชเรียนก็แผ่บุญกุศลให้ด้วย บอกหลวงพ่อธัมมาแผ่บุญกุศลให้แม่ด้วย"
ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อองค์ไหนนะครับ ในเครื่องหมายคำพูดคัดลอกมาจาก เว็บของมติชน แต่แก้ไขคำว่า มำบุญ เป็น ทำบุญ
ยังไงก็ตาม กระแสของกรรมมันแรงมากนะครับ เวลามันส่งผลแล้ว ยากที่จะเปลี่ยนแปลงได้ พวกเราทุกๆคนช่วยกันเตือนตนเองนะครับ ขณะนี้ ตอนนี้ มีกายนี้อยู่ ให้สร้างบุญให้เต็มที่ เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไรจะหมดโอกาส
อีกทั้งขอให้พวกเราช่วยกันแผ่เมตตาจิต อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับบุคคลในข่าวนะครับ ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะครับ เพราะเป็นบุคคลในข่าวอยู่แล้ว และเพื่อประโยชน์ของเธอเอง
"น.ส.พรทิพย์ อ่วมนาทุ่ง อายุ 51 ปี"
ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ

#2 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 10:24 AM

จะอธิฐานส่งบุญไปให้ครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#3 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 01:11 PM

จะแผ่เมตตาส่งบุญไปให้ แต่บุญคงไปรออยู่ที่ยมโลก เพราะด้วยวิบากกรรมฆ่าตัวตาย ผู้เป็นลูกต้องตระหนักไว้ให้ดี อย่าทำอย่างแม่เด็ดขาด วิบากกรรมมีจริงนะ เราทอดทิ้งแม่ก็มีวิบากกรรมต้องถูกทอดทิ้งบ้าง แต่กรรมจะส่งผลเมื่อไหร่ไม่รู้..เศร้า

#4 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 01:53 PM

อืมชีวิตนะชีวิต

ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#5 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 05:40 PM

เศร้ามาก.....

#6 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 22 July 2007 - 07:36 AM

ผมว่า...ถ้าใครจะไม่เชื่อฟังครูบาอาจารย์ จะตัดช่องน้อยแต่พอตัว ก็อย่าทำอะไรให้มากระทบองค์กร หรือครูบาอาจารย์เลยครับ เพราะ มันเหนื่อย.......
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#7 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 11:17 AM

ขอให้บุญทั้งหลายไปถึงพี่เขาด้วยนพคระบ สาธุๆๆ