ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบเกี่ยวกับพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2007 - 04:22 PM

อยากทราบเกี่ยวกับองค์พระพุทธรูปที่เคยอยู่ที่ลานธรรมปัจจุบันไปอยู่ที่ไหนแล้วครับ องค์ที่เป็นสีขาวองค์ใหญ่นะครับ พอดีไปเห็นหน้าปกเทปวันนี้เลยทำให้นึกถึง
อีกเรื่องครับ อยากทราบว่าองค์พระประธานองค์ที่เคยอยู่ที่โบสถ์ในวัดนะครับ ตอนนี้ไปอยู่ที่ไหนครับ เพราะปัจจุบันเป็นองค์ใหม่แทนองค์เก่า องค์ใหม่จะใหญ่กว่ามาก องค์เก่าที่เคยอยู่บนปกหนังสือสวดมนต์นะครับ สวยงามมาก ไม่ทราบว่าใครมีรูป ขอความเมตตาโพสให้ด้วยนะครับ
รอคำตอบและการโพสรูป อนุโมทนาบุญกับทุกบุญที่ทำกันในวันพระนี้น่ะครับ สาธุ

#2 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 02:06 PM

ไม่มีภาพ แต่ก็ทราบว่า ใครมีส่วนในการหล่อพระประธานองค์ใหม่
ทราบแล้ว อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

#3 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2007 - 11:55 AM

นั่นดิ หายไปไหน...แต่เอ๊ะทำไม..สงสัยเยอะจัง

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 July 2007 - 05:17 PM

อยากทราบเกี่ยวกับองค์พระพุทธรูปที่เคยอยู่ที่ลานธรรมปัจจุบันไปอยู่ที่ไหนแล้วครับ
องค์ที่เป็นสีขาวองค์ใหญ่นะครับ

อยากทราบว่าองค์พระประธานองค์ที่เคยอยู่ที่โบสถ์ในวัดนะครับ ตอนนี้ไปอยู่ที่ไหนครับ
เพราะปัจจุบันเป็นองค์ใหม่แทนองค์เก่า องค์ใหม่จะใหญ่กว่ามาก
องค์เก่าที่เคยอยู่บนปกหนังสือสวดมนต์นะครับ สวยงามมาก

ผมก็ไม่ทราบครับ
แต่สันนิษฐานว่า วัตถุและสิ่งก่อสร้างที่ไม่ใช้งานแล้วและไม่มีที่เก็บอันเหมาะสม
ก็อาจรื้อ และนำวัสดุเดิมกลับมาใช้ใหม่ ตามสมควรครับ

เรื่องพุทธปฏิมากร หรือ พระพุทธรูป ที่นำเป็นพระประธานในอุโบสถ / สถานที่ปฎิบัติธรรม หรือลานธรรม
ของวัดพระธรรมกายนั้น มีข้อสังเกต คือ

1 ) ลักษณะพุทธปฏิมากร มี 2 แบบ คือ
1.1 ปั้นหรือสร้างตาม ลักษณะกายมหาบุรุษ ของกายธรรมภายใน มีเกตุดอกบัวตูม
1.2 ปั้นหรือสร้างตาม ลักษณะกายมหาบุรุษ ของกายมนุษย์ มีจอมกระหม่อม แต่ไม่มีเกตุดอกบัวตูม

2 ) ความงดงาม ความสง่างามที่ละเอียด ประณีตต่างกัน
ทั้งนี้ สันนิษฐานว่า
2.1 ทีมช่างปั้น นั้นแต่เดิมไม่ใช่ ศิลปินด้านหัตถกรรมงานปั้น ไม่ใช่ช่างปั้นมืออาชีพ มาก่อน
แต่เป็นผู้ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ธมฺมชโย เลือกมาให้เป็นช่างปั้นพระ
ค่อยมาเริ่มต้น ฝึกฝนงานปั้นพระ ต้องมานะ อดทนฝึกฝนฝีมือ มาตามลำดับ ๆ
ดังนั้น พุทธปฏิมากร ของวัดพระธรรมกาย จึงมีวิวัฒนาการ ความสง่างามมาตามลำดับ ๆ

2.2 การเข้าถึงสภาวธรรมภายใน ที่ละเอียด ประณีต ยิ่งๆขึ้น
ก็ทำให้ทีมช่างปั้น สร้างพุทธปฏิมากรที่สง่างาม ที่ละเอียด ประณีต ยิ่งๆขึ้นตามไปด้วย

หลายๆท่านคงเคยได้ยินพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ธมฺมชโย หรือ พี่ถาวร กล่าวไว้ว่า
“ องค์ที่เสร็จยังไม่สุด องค์ที่สุดยังไม่เสร็จ ”

องค์ที่เสร็จยังไม่สุด
โดยความหมายก็คือ
พุทธปฏิมากร ของวัดพระธรรมกาย นับสิบองค์ที่ปั้นเสร็จและนำมาประดิษฐาน นับสิบองค์ผ่านมาแล้วนั้น
ยังไม่งดงาม บริบูรณ์ ตรงตามลักษณะกายมหาบุรุษ มากที่สุด
เป็นแต่เพียง งดงาม ตรงตามลักษณะกายมหาบุรุษ ใกล้บริบูรณ์เข้าไปทุกทีแล้วเท่านั้น

องค์ที่สุดยังไม่เสร็จ
โดยความหมายก็คือ
พุทธปฏิมากร ที่ตรงตามลักษณะกายมหาบุรุษ มากที่สุด มีความงดงาม บริบูรณ์มากที่สุด
นั้นเรายังปั้นไม่เสร็จ

*** เกร็ดความรู้อื่นๆ

1 ) พุทธปฏิมากร
องค์เดิมในอุโบสถที่กล่าวถึงนั้น เข้าใจว่าปั้นด้วยปูน
ประดิษฐานที่อุโบสถวัดพระธรรมกายมาก่อนปีพ.ศ. 2530 ถึง ประมาณ มีนาคม พ.ศ.2542
เมื่อสังเกตให้ดี จะเห็นว่า ตอนนั้นปั้นช่วงขา สั้นไป ที่จริงหน้าตักองค์พระต้องกว้างกว่านี้

ส่วนพระประธานในอุโบสถ องค์ปัจจุบันนั้น หล่อด้วยโลหะ
ประดิษฐานที่อุโบสถวัดพระธรรมกาย ประมาณ กุมภาพันธ์ หรือ มีนาคม พ.ศ.2542
โดยธรรมทายาท รุ่น ๕๕ ปี พระราชภาวนาวิสุทธิ์ เป็นภิกษุชุดแรกที่อุปสมบท
ฉลองพระประธานองค์ปัจจุบันนี้ เมื่อปลายเดือน มีนาคม พ.ศ.2542

ขนาดพระประธานองค์นี้ มีขนาดใหญ่กว่าขนาดประตูทางเข้าอุโบสถมาก
? คำถาม น่าสนใจ คือ เราอัญเชิญพระประธานองค์นี้ เข้าไปประดิษฐานในอุโบสถ ได้อย่างไร ครับ ?

ส่วนพุทธปฏิมากร องค์สีขาว ที่กล่าวถึงนั้นปั้นช่วงต้นปีพ.ศ.2533
ในวาระครบรอบ 20 ปี วัดพระธรรมกาย ในวันเพ็ญมาฆะปุณมี
ซึ่งตรงกับวันที่ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2533

ก่อนหน้าพระประธานองค์สีขาว เกตุดอกบัวตูมนี้
เป็นพระประธานองค์สีทอง เกตุจอมกระหม่อม ไม่มีดอกบัวตูม
ประดิษฐานใน งานธุดงค์ปีใหม่ 2532
วาระวันส่งท้ายปีพุทธศักราช 2531 ต้อนรับปีพุทธศักราช 2532
( หลังจาก พระประธานองค์เดิม ถูกกลุ่มม๊อบชาวนาคลองสอง บุกทุบ เมื่อกลางปีพ.ศ.2531 )

2 ) ลานธรรม ๑ ที่มีพุทธปฏิมากร องค์สีขาว เกตุดอกบัวตูม ประดิษฐานนั้น
สร้างช่วงขยายพื้นที่ธุดงคสถาน 2,000 ไร่
ลานธรรมลักษณะทรงกลม ถมเป็นเนินดิน ปูหญ้าเขียวขจี
มีแนวถนนดินลูกรังและแนวคูน้ำปลูกดอกบัว
มีพื้นที่ปักโคมมาฆะประทีป ราว 20,000 โคม
( คงสร้างราว พ.ศ.2529-2530 เพราะเมื่อผมมาวัดพระธรรมกาย เมื่อ 4 เมษายน พ.ศ.2531
ลานธรรม ๑ นี้ก็มีอยู่แล้วครับ )

ต่อมาเมื่อมีการสร้างมหาสภาธรรมกายสากล เมื่อกลางปี พ.ศ.2539
จึงต้องรื้อลานธรรม ๑ นี้ออก แล้วไปสร้างลานธรรม ๒ รูปแบบลักษณะเดิม
ในบริเวณด้านหลังบริเวณก่อสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ ใกล้กับ บริเวณปทุมเจดีย์ในปัจจุบัน

ลานธรรมใหม่นี้ ก็มีพระประธาน องค์ใหม่ สีทอง เกตุจอมกระหม่อม ไม่มีดอกบัวตูม
หันพระพักตร์สู่ทิศตะวันตก ตาม lay out plan ที่เหมาะสมกับพื้นที่ใช้งานในช่วงนั้น
ทรงมีลักษณะสง่างาม น่าเกรงขามในที
ที่น่าสนใจ คือ ทรงลืมพระเนตร

ลานธรรมใหม่นี้ใช้เป็นพื้นที่เวียนประทักษิณ งานมาฆะบูชา พ.ศ.2540 ถึงประมาณ 2542
เมื่อพอสามารถใช้พื้นที่ลานธรรมรอบมหาธรรมกายเจดีย์ ที่ยังเป็นลานดิน
เป็นที่เวียนประทักษิณ งานมาฆะบูชา พ.ศ.2543 ได้จึงรื้อลานธรรม ๒ ออก

*** การเรียก ลานธรรม ๑ และ ๒ นั้น ใช้ตามความหมายของผมเองนะครับ

ป.ล. ข้อมูลและตัวเลขที่นำเสนอนี้ มาจากความทรงจำของผม
หากว่าข้อมูลและตัวเลขที่นำเสนอนี้ คลาดเคลื่อนไป ผมขออภัยทาน มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
และขอท่านผู้รู้ช่วยแก้ไข ข้อมูลและตัวเลข ให้ถูกต้องด้วยนะครับ สาธุ

ไฟล์แนบ

#5 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 25 July 2007 - 09:50 AM

สาธุ...สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม