ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอความกรุณากัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 26 July 2007 - 05:29 PM

สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

คือว่า เจ้เบญเป็นกัลยาณมิตรและผู้นำรถ (ถึงแม้อายุ 17 ค่ะ) แต่ด้วยที่ เจ้เบญเข้าวัดได้แค่ปีกว่าๆ แต่ก็ได้ช่วยงานที่ศูนย์สาขาของวัดใหญ่ และเวลางานบุญใหญ่ก็จะมารับบุญที่วัดตามแผนกต่างๆ และในการมารับบุญหรือว่ามาร่วมงานบุญที่วัดในแต่ละครั้ง จะพาเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ยังไม่เคยเข้าวัด และคนที่เคยมาแล้ว(แต่ขาดหายไป)มาเข้าวัดค่ะ แล้วตอนเช้าของวันงานต่างๆ ที่จะมีการตักบาตรแด่พระภิกษุ แล้วมีอาหารตักบาตรที่นำมาบริการสาธุชน คืออยากทราบถึงสถานที่บริการอาหารและต้องร่วมบุญเท่าไหร่คะ เพราะปกติเจ้จะนำอาหารมาเองน่ะค่ะ แล้วปรากฏว่ามาคนที่มาด้วยก็อยากตักบาตรค่ะ แต่ไม่ทราบว่าจุดบริการนั้นมีที่ไหนและร่วมบุญอย่างไรค่ะ แล้วเสื้อจักรแก้วและชุดอุบาสก-อุบาสิกา สามารถซื้อได้ที่ไหนคะ เพราะเจ้เบญก็มีอยู่แต่พี่ชายและป้าท่านซื้อมาให้แล้วตอนนี้ก็ขาดการติดต่อกันไปนานแล้วค่ะ ถ้าใครทราบที่จำหน่ายและราคาด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

ก็ขอความกรุณาจากกัลยาณมิตรท่านใดที่ทราบช่วยให้ข้อมูลด้วยนะคะ เพราะเจ้เบญต้องพาเพื่อนๆมาทุกๆเดือน ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

(_/l\_)
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2007 - 06:12 PM

ร้านอธิมาศหน้าวัดครับ หรือเมืองแก้วมณีก็ได้ ชุดอุบาสกอุบาสิกานะ

#3 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2007 - 09:36 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2007 - 09:58 PM

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้เบญและทุกๆท่านด้วยนะครับ... สาธุ

#5 komson9999

komson9999
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 09:29 AM

ก่อนอื่นขอร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้เบญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
สำหรับจุดให้บริการอาหารตักบาตรนั้น
1.ถ้าป็นงานบุญใหญ่ ส่วนมากจะจัดพิธีใส่บาตรที่บริเวณลานธรรมขององค์พระมหาธรรมกายเจดีย์ จุดบริการจะตั้งเป็นเต้นท์บริการอยู่แถวๆ ด้านหน้าทางเข้าลานธรรมด้านทิศใต้ (ด้านที่ใกล้สภาธรรมกายสากลครับ) ปกติจะมีป้ายติดให้เห็นเด่นชัดและมีเสียงประชาสัมพันธ์ให้ทราบ แต่ถ้าจะให้ดี ก็ควรมาแต่เช้าๆหน่อย เพราะช่วงสายใกล้ๆเริ่มพิธีจะมีสาธุชนผู้ใจบุญอย่างเรา มาร่วมงานกันมากขึ้น จะทำให้เกิดการเร่งรีบในการขอใช้บริการและเข้าพื้นที่กันอย่างสนุกสนาน ของอาจจะหมดได้ครับ
2.กรณีงานบุญวันอาทิตย์ บริเวณที่จัดงาน โดยปกติจะจัดที่บ้านคุณยายฯ ที่สภาธรรมกายสากลด้านทิศเหนือ จุดให้บริการจะอยู่ด้านข้างที่ตักบาตรครับ แต่จะเป็นโต๊ะวางของใส่บาตรประมาณ 4-5 ตัว มีท่านอาสาสมัครคอยให้บริการอยู่หลายท่าน แต่ที่นี่จะเงียบๆ ไม่มีป้ายและเสียงประชาสัมพันธ์เท่าไรนัก เป็นเพราะว่าอยู่ใกล้ๆ บริเวณพิธี เสียงก็อาจจะไปรบกวนได้ครับ และเช่นกันบางครั้งอาหารตักบาตรอาจจะมีจำนวนจำกัด คงต้องมาถึงกันแต่เช้าสักหน่อย ประมาณว่าไม่เกิน 6.30 น.ก็จะทำให้รู้สึกสบายๆ ครับ
3.กรณีตักบาตรช่วงเช้าของวันธรรมดา ส่วนใหญ่ท่านพระอาจารย์ที่ไปออกบิณฑบาตรจะกลับมารวมกันที่หอฉันคุณยาย บริเวณด้านหน้าทางเข้าประมาณ 6.30 - 7.00 น.ของทุกวัน แต่ที่นี่จะไม่มีจุดบริการอาหารตักบาตรต้องเตรียมมากันเองครับ
4.กรณีงานบุญในส่วนอื่นๆ ที่จัดเฉพาะเป็นพิเศษ เช่น งานตักบาตรพระใหม่ งานบุญของแต่ละชมรมหรืออาสาสมัครหน่วยงานต่างๆ ก็จะจัดแยกส่วนออกไป ส่วนใหญ่แล้วจะมีการประชาสัมพันธ์เรียนเชิญท่านผู้ใจบุญทุกๆท่านมาร่วมงานกันและจะจัดให้อาหารตักบาตรอยู่แล้วครับ
ก็ขอให้สนุกสนานกับการทำบุญนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
คมสัน

#6 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 10:40 PM

โอ้โห.. น่าปลื้มปิติใจจังเลยนะคะ อายุ 17 เป็นผู้นำรถพาหมู่คณะมาวัด กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เพิ่งเข้าวัดได้ปีกว่าเองเหรอคะ อยากรู้เทคนิคการชวนคนมาวัดได้เยอะๆ เป็นคันรถจังเลยค่ะ พยายามมาหลายครั้งแล้ว ประสบความสำเร็จได้เฉพาะงานบุญใหญ่ๆ เท่านั้นเองค่ะ (เพราะมีพระของขวัญแจก)

JeBen มีอีเมล์หรือเบอร์ติดต่อรึเปล่าคะ อยากคุยด้วยจังเลย

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 08:39 PM

ว้าวอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ