ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

โครงการพระสงฆ์นำชัยสู้ไฟใต้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 bboon6214

bboon6214
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 12:07 AM

ได้มีโอกาสไปช่วยงานถ่ายภาพเมื่อวันที่24-25 กรกฎาคม2550 เป็นโครงการในพระราชดำริของสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินินาถ ในการนำพระไปเป็นขวัญและกำลังใจแก่ชาวไทยพุทธที่อยู่สามจังหวัดภาคใต้ ปีนี้เป็นปีที่3 ปีนี้มีพระร่วมโครงการประมาณ 350 รูป ไป3 จังหวัดภาคใต้ ที่เดินสำรวจดู บางรูปบวชมาแล้ว 20 พรรษา บางรูปก้อแค่1-2 พรรษา การศึกษาทางโลก สูงสุดปริญญาเอก ต่ำสุด ไม่ได้เรียนเลยแต่ใจของพระคุณเจ้าทุกรูปสูงส่ง อยากจะบอกว่า ท่านมีใจสูงกำลังใจเยี่ยมมาก บางรูปเป็นหลวงตา แต่ ใจท่านหนุ่มมากมากมาย ทุกรูปท่านมีเพียงศีล 227 ข้อเท่านั้นที่จะเป็นเกราะป้องกันทุกสิ่งทุกอย่าง ขณะอยุ่ในเหตุการณ์ อยากจะบอกว่าขนลุกชูชัน ตลอดเวลา อย่างนี้เรียกว่าปีติ มั้ง แม้ขณะนี้นึกถึงก้อยังขนลุกเลย ลองมาดูภาพที่เก็บได้มาฝากผู้มีบุญ

ไฟล์แนบ

#2 nikorn302515

nikorn302515
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 01:07 AM

สาธุ สาธุ สาธุ สู้โว้ย

#3 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 03:09 AM

หัวใจท่าน แกร่ง ยิ่งกว่า เพชร
ขอ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:08 AM

สุดยอด ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพระภิกษุทุกรูปด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:18 AM

อนุโมทนาบุญกับ พระอาจารย์ทุกรูปครับ เห็นภาพแล้ว ซาบซึ้งจริงๆ จะขอส่งบุญทุกบุญไปเป้นเกราะป้องกัน ด้วยครับ

#6 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:19 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:21 AM

น่าชื่นใจจริงๆ และขอกราบอนุโมทนาบุญกับพระเดชพระคุณทุกๆ รูป ที่ม่งมั่นหยัดสู้เพื่อรักษาพระพุทธศาสนาให้อยู่คู่โลกและประเทศไทยสืบไป ขอให้พระพุทธคุณ พระธรรมคุณและพระสังฆคุณที่มีอานุภาพไม่มีประมาณปกปักรักษาพระคุณเจ้าทุกๆ รูปด้วยนะครับ...สาธุ

#8 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:23 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอให้พุทธบุตรทุกท่านเป็นหลักชัยให้กับพุทธศาสนิกชนทั้งหลายด้วยค่ะ ไปปักธงชัยแห่งพระอรหันต์ พวกเราต้องช่วยกันยืนหยัดช่วยเหลือท่านด้วย

มีเพื่อนมาถามว่าทอดกฐินนี่เธอกล้าไปหรือ ก็ตอบว่า กล้าซิ ขนาดพระท่านยังเสียสละไปจำพรรษาที่นั่น เพื่อรักษาพระพุทธศาสนาเอาไว้ และรักษาประเพณีการทอดกฐิน เราเป็นชาวพุทธเมื่อครบกำหนดทอดกฐิน ก็ต้องไปซิ ไปเป็นกำลังใจให้ท่านด้วย ว่าไม่ถูกทอดทิ้งเดียวดาย พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน ต้องช่วยเหลือกันจึงจะรักษาพุทธศาสนาไว้ได้

#9 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:41 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

พลังลูกพระธัมฯ

#10 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:48 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ ปลื้มมมมมมมากกกกกค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#11 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:55 AM

ขอกราบอนุโมนาบุญด้วยค่ะ

#12 VRJD

VRJD
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 09:46 AM

Krab anumotanaboon krub. Sathu Sathu Sathu.

#13 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 11:07 AM

เห็นแล้วปีติใจมาก
กราบอนุโมทนาบุญครับ....สาธุ

#14 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 11:25 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพระคุณเจ้าทุกรูป ที่ท่านสละชีวิตเพื่อดำรงไว้ซึ่งพระพุทธศาสนา

#15 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 11:43 AM

ขุนพลกล้าแห่งกองทัพธรรมครับ
พระพุทธศาสนาจะต้องอยู่ในยุคของเรานะครับ

หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#16 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 01:22 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับพระคุณเจ้าทุกรูปด้วยครับ

ทุกรูปล้วนเป็นขุนพลกล้าแห่งชินสีห์อย่างแท้จริง

....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#17 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 02:14 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ... สาธุ

~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#18 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 02:53 PM

เป็นเรื่อง
เป็นเรื่องที่ดี
เป็นเรื่องที่ดีเหนือความคาดหมาย
เป็นเรื่องที่ดีเหนือความคาดหมายที่ช่วยกัน
ขอพนมมือสาธุอนุโมทนาครับ

happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif

#19 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 04:10 PM

ขออนุโมทนาค่ะ ..."พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว"

แม้การเดินทางด้วยเครื่องบินของ ทอ.
อาจจะไม่สะดวกไม่สบายอย่างเครื่องบินพานิชย์ทั่วไป
แต่ความปลอดภัยสูง..มากๆ รับรองได้ค่ะ

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#20 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 05:12 PM

ขอกราบอนุโมทนากับพระคุณเจ้าทุกๆรูปด้วยครับ ที่เสียสละ ออกแนวหน้า เพื่อรักษาพระพุทธศาสนา ให้คงอยู่สืบต่อให้อนุชนรุ่นหลังต่อไป

สาธุ สาธุ สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#21 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 08:07 PM

ในฐานะของคนที่อยู่ในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนใต้รู้สึกปลื้มใจเป็นอย่างยิ่งที่คณะสงฆ์ได้เมตตามาเป็นเนื้อนาบุญให้กับพุทธศาสนิกชนในพื้นที่ เห็นข่าวแล้วปลื้มปิตินำตาคลอเลยค่ะ พรุ่งนี้จะได้ใส่บาตรพระแล้วค่ะ พรรษานี้ได้ใส่บาตรอีกแล้วค่ะ ดีใจจริงๆเลย กราบขอบพระคุณคณะสงฆ์ทุกรูปและกราบอนุโมทนาบุญกับท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#22 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 09:48 PM

สู้โว้ย
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#23 connect2mind

connect2mind
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 09:51 PM

ฟังคลื่นวิทยุ เค้าชอบมาก คำว่า สู้โว้ย happy.gif

#24 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 10:53 PM

แค่เห็นภาพก็ปลื้มปิติใจน้ำตาไหลแล้วค่ะ สาธุๆๆ __/|\__

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#25 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 10:09 AM

ขอให้ ปลอดภัยทุกรูปเลยค่ะ โยมจะเป็นกำลังใจอีก1 พลังเอาใจช่วยท่าน
ให้ สูๆต่อไป กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

#26 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 02:15 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เห็นแล้วปลื้ม

#27 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 04:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ... สาธุ สาธุ สาธุ
ให้ปลอดภัยทุกรูปเลยค่ะ จะเป็นกำลังใจ ให้กับพระทุกรูปที่อยู่ทางภาคใต้ค่ะ

#28 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 09:51 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับยอดขุนพลกล้าแห่งกองทัพธรรมทุกรูปครับ

#29 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 30 July 2007 - 12:11 PM

สาธุ
ขนลุกเลยค่ะ ปลาบปลื้มมากๆ ดีใจแทนชาวไทยภาคใต้ ขอให้ปลอดภัย ทุกๆรูปค่ะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
Relax & Alert

#30 tomtom

tomtom
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2007 - 02:30 PM

อนุดมทนาบุญด้วยน่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif