ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

จำเป็นหรือไม่ที่เจ้าภาพต้องสังกัดภาค

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 04:05 PM

คือว่า...เราอยู่จังหวัดนนทบุรี
ไปวัดก็ไปแบบไม่มีสังกัด
ไม่ได้สังกัดภาคนครหลวงอะไรกับเขาเลย
ก็สงสัยนิหน่อยว่า จำเป็นไหมที่เราต้องสังกัดภาคใดภาคหนึ่ง
จะได้กำหนดทิศทางของตัวเองได้ว่าจะต้องหรือไม่ต้องสังกัดภาคน่ะค่ะ red_smile.gif

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#2 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 04:42 PM

เช่นกันค่ะ..ดิฉันก็ไม่สังกัดกับใครอยากทำบุญก็ไปกันเองตั้งใจจะทำบุญอะไรก็ไปทำไม่มีสังกัดค่ะ...อยากทำที่วัดพระธรรมกายค่ะ..เวลาทำบุญอยากทำกับเนื้อนาบุญแท้ๆที่อื่นก็ทำนะคะแต่ไม่บ่อยไม่ใช่ทำด้วยความอยากทำแต่ทำด้วยเพราะคนอื่นชวนทำทำก็เต็มใจนะคะแต่ที่ทำกับวัดเรานี้ก็ด้วยใจศรัทธาจริงๆค่ะ..ไม่รู้ใครจะตำหนิอะไรมั่งหนอ...บุญไหนที่หลวงพ่อชวนก็ไปทำเสมอค่ะ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 05:57 PM

จริง ๆ ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ ที่มีภาคต่าง ๆ ขึ้นมา เพื่อช่วยในการดูแลเจ้าภาพให้ได้รับความสะดวกสบายต่าง ๆ และประสานงานเมื่อต้องการทราบวิธีการทำบุญต่าง ๆ และในการเก็บรวบรวมใบอนุโมทนาให้เจ้าภาพเวลาเจ้าภาพทำบุญครับ

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 06:37 PM

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ

#5 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 07:02 PM

จริงๆแล้วการจะสังกัดภาคหรือไม่ ก็แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคนนะคะ ขึ้นอยู่ว่ามีอัธยาศัยในการทำบุญแบบไหน

ถ้าชอบที่จะทำบุญด้วยตัวเอง ชอบดำเนินการเอง เช่น ไปทำบุญที่ตู้คอนเทนเนอร์เอง รับใบอนุโมทนาบุญเอง หรือแลกรับของที่ระลึกด้วยตัวเอง ก็ไม่ต้องสังกัดภาคก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าต้องการได้รับความสะดวกมากขึ้นในการทำบุญ หรือบางครั้งอยากทำบุญทันทีที่หลวงพ่อบอก แต่ไม่มีเวลามาวัด การสังกัดภาคจะช่วยได้มากนะคะ แค่ติดต่อผู้ประสานงานให้ช่วยดำเนินการให้ แล้วเราก็โอนเงินไป ก็สะดวกมากค่ะ และได้ทำบุญทันใจด้วย สายธารธรรมเองก็เคยใช้บริการนี้ค่ะ โอนเงินปุ๊ป ปลื้มมมม...ทันทีเลยค่ะ happy.gif

หรือในหลายๆครั้ง ที่สายธารธรรมนำปัจจัยไปถวายหลวงพ่อในวันอาทิตย์ หรือวันเสาร์ที่หลวงพ่อลงรับปัจจัยเป็นพิเศษ ก็จะมีพี่ผู้ประสานงานช่วยเป็นธุระในการตามใบอนุโมทนาบุญให้ค่ะ ให้เรานำกลับไประลึกนึกถึงบุญว่าเราทำบุญอะไรไปแล้วบ้าง นอกจากนี้พี่ผู้ประสานงานยังช่วยเป็นธุระในแลกรับของที่ระลึกให้ด้วยนะคะ ก็สะดวกดีค่ะ

แล้วถ้าต่อไป คุณอยากจะตั้งกลุ่มกัลยาณมิตรขึ้น เพื่อเป็นการสร้างบารมีเป็นทีม หรือทำเป้าต่างๆให้ได้ตามที่ต้องการ ก็จำเป็นต้องสังกัดภาคนะคะ แล้วจะมีการตั้งเป็นชื่อกลุ่มของคุณขึ้นมา และจะต้องมีรหัสประจำตัวแต่ละคนเพื่อที่ผู้ประสานงานจะได้ช่วยในการดูแลประสานงานด้านเอกสาร และด้านต่างๆได้สะดวกยิ่งขึ้นค่ะ nerd_smile.gif

นี่เป็นข้อมูลคร่าวๆ ประกอบการพิจารณานะคะ ว่าสะดวกแบบไหน แต่จะแบบไหนก็ได้บุญทุกครั้งที่ทำนะคะ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญทุกๆบุญด้วยนะคะ.. สาธุ laugh.gif

บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#6 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 27 July 2007 - 09:42 PM

อันนี้มีที่มาที่ไปครับ มันเป็นเรื่องของการสร้างบารมีเป็นทีม แต่เดิมมิได้แบ่งเป็นเขตตามพื้นที่ เเต่แบ่งตามการแนะนำหรือชักชวนกันเข้ามาของหมู่คณะ เช่นมีทีมแก้วจักรพรรดิ ฯลฯ ต่อมาก็ปรับเป็นตามพื้นที่อาศัยในช่วงที่มีความเข้าใจผิดเกี่ยวกับแนวทางของวัดเมื่อเจ็ดแปดปีที่แล้ว เพราะเอาเป็นว่าสามารถติดต่อสืื่อสารกันได้สะดวก ระดมพลเพื่องานพระศาสนาได้รวดเร็ว อีกทั้งบางคนบ้านอยู่ติดกัน มาวัดทั้งคู่ แต่ไม่รู้จักกัน เพราะอยู่คนละทีม ก็เลยมีดำริเรื่องแบ่งทีมใหม่ตามพื้นที่อาศัย
สุขา สังฆัสสะ สามัคคี = ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะ ทำให้เกิดสุข

การเข้าทีมหรือไม่...ก็ไม่จำเป็นหรอกครับถ้าไม่สะดวก
แต่ถ้าสะดวกก็ลองคบหากันในหมู่คณะดู
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#7 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2007 - 07:16 AM

มีภาคสังกัด ดีค่ะในแง่ความสะดวกสบายที่หลายๆคนแนะนำ
และก็อีกอย่าง ถ้าเรามีข้อสงสัยอะไรต่างๆ ที่เกี่ยวกับวัด ก็จะได้มี
คำตอบจากผู้ประสานงาน โดยไม่ต้องรอถามใคร ที่เขาไม่รู้ และ
ที่สำคัญมากๆ ไม่ตกบุญ ซักบุญเลย บางทีเราไม่ได้ดู DMC ก็
จะได้อะไร ดีๆ อีกเยอะ กำลังใจไม่ตกด้วยนะคะ

#8 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2007 - 09:25 AM

ไม่จำเป็นค่ะ..เพราะนี่เข้าวัดเกือบ20 ปีแล้ว อยู่ภาคสัญจร..ไม่สังกัดภาค บางครั้งก็ทำบุญกับน้องๆชพส หลวงพี่ตามภาคต่างๆ เป็นสังฆทานไปเลย...

#9 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2007 - 12:24 PM

ขอออกความคิดเห็นด้วยคนคะ
มีภาคสังกัดดีกว่าคะเพราะจะได้ไปเป็นกลุ่ม ดีกว่าไปคนเดียว
ไปเป็นกลุ่มดีกว่าร่าเริ่งในบุญกับหมู่คณะสนุกดี
พลังลูกพระธัมฯ

#10 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2007 - 12:18 AM

ส่วนตัวของดิฉัน เป็นถึง 2 ภาคเลยค่ะ
1.ภาคทีสังกัด แรกเลยคือนครหลวง1 เนื่องจากคุณแม่เป็นผู้นำบุญ คุณแม่อยู่ดินแดง เวลาทำบุญไปถวายซองกับหลวงพ่อ ก็ไปรับใบโมทนาที่ ผู้ประสานงาน
แต่บางครั้งต้องการใบโมทนาเร็วๆ เพื่อไปให้ผู้ที่เราบอกบุญ ก็ไปตู้คอนเทนเนอร์ เร็วทันใจ
2. ภาคปทุมธานี เพราะดิฉัน ไปซื้อบ้านที่ หมู่บ้านพฤกษา และได้เปิดบ้าน เป็นบ้านกัลย์ ก็จะมีบุญซึ่งเป็นงานของกองกิจกรรมพิเศษ คือ กลุ่มปทุมธานี สว่างไสว บุญที่มี ก็คือ กล้าเศรษฐี เดือนละ300 เป็นบุญที่ดีมากๆ ค่ะ บุญสำหรับถวายภัตตาหาร พระทุกวัน ๆ ละ1000กว่า รูป วันละ 10 บาท คุ้มจิงๆๆ ได้บุญทุกวัน อยากเชิญชวนเพื่อนๆ ด้วยนะค่ะ ถ้าใครสนใจที่จะได้บุญภัตตาหารทุก ๆ วัน ถ้าใครไม่มีผู้นำบุญ ดิฉันยินดีเป็นให้นะค่ะ คริกๆๆๆๆ
นำซองไปถวายพระอาจายร์ได้เลยนะค่ะ พออีกเดือน ถึงจะได้ใบโมทนานะค่ะ (ช้าหน่อย แต่ชัวร์)
เพื่อนๆ ที่มาวัดใหม่ ก็เลือก สังกัด สักภาคก็ดีนะค่ะ จะได้มีเป้าหมาย และหมู่คณะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

#11 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2007 - 10:35 AM

ค่ะ ดิฉันก็มีภาคสังกัดค่ะ สังกัดตามเพื่อนที่เป็นผู้นำบุญคนแรกน่ะค่ะ คือภาค 3 และปัจจุบันก็สังกัดภาค 3 แต่บ้านได้ย้ายมาอยู่ที่จังหวัดปทุมธานี (คลองสี่ ) เกือบ 6 ปีแล้ว มีภาคสังกัดก็ดีค่ะ เพราะเมื่อเราไปติดต่อในเรื่องต่าง ๆ กับเจ้าหน้าที่ หรือ การลงทะเบียนไปปฏิบัติธรรม ก็จะมีช่องให้กรอกว่า สังกัดภาคใด พอดีว่าดิฉันเข้าวัดมานานและติดจานดาวธรรมตั้งแต่แรก ๆ เพื่อนก็ค่อนข้างให้อิสระในการ ดำเนินเรื่องทำบุญ หรือติดตามใบอนุโมทนาบัตร หรือทำบุญที่ตู้คอนเทนเนอร์เอง ดิฉันว่ามีภาคอบอุ่นดีค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#12 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 04:32 PM

อืมม์ ไม่ได้มาบ้านนี้นานเลย เพราะงานยุ่งมากทั้งงานราษฎร์งานหลวง
ตั้งกระทู้ไว้นานแล้ว วันนี้แวะมาดู เห็นหลากหลายคำแนะนำก็ได้ประโยชน์ทั้งนั้นค่ะ

อันที่จริง ถ้าสังกัดภาคก็จะได้เพื่อนพี่น้องกัลฯเพิ่มขึ้น ประมาณว่าบ้านใกล้เรือนเคียงน่ะนะ
แต่บังเอิญว่า ได้มีโอกาสไปสภาฯ แล้วไปธุระแถวภาคที่เป็นจังหวัดนนท์ (ไม่ทราบเรียกว่าภาคอะไร)
เห็นเด็กวิ่งเล่นให้กันอลเวงเกือบตลอดเวลาอ่ะค่ะ เลยรู้สึกเปลี้ยๆไปเลยค่ะ มันดูวุ่นวายไปทั้งวันเลยล่ะ
ก็กลับมาคิดว่า ถ้าเราเข้าไปสังกัดภาคซะ ก็จะได้เพื่อนพี่น้องพื้นที่เดียวกัน คงอบอุ่นดี
แต่ก็เห็นภาพตัวเองไปนั่งท่ามกลางสนามเด็กเล่น ...โอย..เหนื่อยใจเลยค่ะ

เนี่ยจนวันนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เล้ย..ชีวิตเราเอาไงดีหนอ...เฮ้อ..

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"