ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมมีข้อสงสัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2007 - 12:37 PM

คุณย่าให้ตังค์มาจำนวนหนึ่ง แล้วผมมีความประสงค์จะทำบุญให้คุณย่าแต่ไม่รู้ว่าจะให้ทางไหนคุณย่าถึงจะได้อานิสงส์มากที่สุด ในความเป็นจริงผมไม่อาจทำบุญพร้อมคุณย่าได้ ต้องทำไปให้

หากผมพิมพ์สื่อธรรมเล่มเล็กๆเป็นทาน ดีไหมครับ
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ... สาธุ

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2007 - 01:08 PM

happy.gif การให้ธรรมทานก็เป็นสิ่งที่ควรทำ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่าการให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวง ซึ่งเราอาจจะพิมพ์หนังสือธรรมะ หรือนำปัจจัยไปร่วมจัดทำหนังสือธรรมะก็ได้ เช่น ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดพิมพ์หนังสืออยู่ในบุญ หนังสือธรรมะเกี่ยวกับสาเหตุการเกิดโรคต่างๆ (ที่รวบรวมจาก case study ของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน) เป็นต้น ถ้าคุณย่ายังมีชีวิตอยู่ก็ต้องไปบอกท่านให้อนุโมทนาหรือให้ท่านทำด้วยตัวท่านเอง แต่ถ้าเสียชีวิตไปแล้วก็ให้ใส่ชื่อท่านแล้วอุทิศบุญไปให้ท่าน แต่ท่านจะได้รับหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับภพภูมิที่ท่านอยู่ในขณะนี้ เช่น ถ้าเป็นชาวสวรรค์ก็รับบุญได้ทันที แต่ถ้าไปเกิดเป็นมนุษย์แล้วก็ยังรับบุญไม่ได้ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ rolleyes.gif
cool.gif ปล. บุญที่มาแรงขณะนี้คือบุญสร้างหลังคามหารัตนวิหารคต nerd_smile.gif

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2007 - 12:04 AM

โมดุลสิคะ ตอนนี้กำลังฮิตเลย บุญเน็ตๆ เพราะเป็นสถานที่รองรับพุทธบุตร และพุทธศาสนิกชนกว่า 1 ล้านคนมาประกอบพิธีสำคัญทางพระพุทธศาสนาเป็นระยะเวลาอย่างต่ำ 1 พันปี บุญนี้ไม่คุ้ม ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้ว
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2007 - 08:42 AM

ถูก ถูกต้องนะคร้าบ biggrin.gif สาธุ

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2007 - 12:15 PM

ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวงค่ะ
เพราะเราไม่ได้ให้ ข้าวสุกเขา แต่เราให้วิธีปลูกข้าวแก่เขา เมื่อเขาทำเป็น เขาก็ไม่อดตาย
แม้ว่า จริงๆ อภัยทานให้คุณสูงกว่า ธรรมทาน แต่เพราะเหตุผลดังกล่าว จึงทำให้ ธรรมทาน ชนะการให้ทังปวง
ถ้าสงสัย เชิญอ่านได้ที่นี่ค่ะ
http://www.contrib.a...boonbaramee.doc

แต่ไม่ว่า ทำบุญอะไร ต้องดูที่ "เนื้อนา" บุญด้วย
หาก เนื่อนาไม่ดี ดินไม่ดี แม้เป็นข้าวหอมมะลิอย่างดี ก็งอกไม่ได้ค่ะ

นั่นหมายถึง หากมั่นใจว่า ที่วัดพระธรรมกาย เป็นแหล่งเนื้อนาบุญชั้นเลิศ
ก็เชิญร่วมบุญกันนะคะ

พรุ่งนี้วันสุดท้าย จะปิดกอง บุญจากการให้ธรรมทาน สื่อธรรมะ แก่นักเรียนทั่วประเทศ

อยากร่วมบุญ ดูที่นี่ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=12995
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 07:49 AM

ทำเองได้อนิสงค์มากกว่า ถ้าฝากคนอื่นทำจะได้ไม่เต็ม 100 ครับ

#7 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 10:16 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#8 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 11:02 PM

ตั้งใจทำบุญสร้างหลังคาด้วยกันนะครับ อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ