ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การนั่งสมาธิได้รับผลบุญอย่างไรบ้างคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kwanchai

kwanchai
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2007 - 06:14 PM

ผมอยากทราบว่าการนั่งสมาธินี้เราได้บุญไหมครับ แล้วได้ผลบุญอย่างไรบ้างคับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 August 2007 - 06:33 PM

ช่วยกันตอบหน่อยครับ smile.gif smile.gif

#3 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2007 - 01:41 AM

ภาวนา
ศีล ศีล ศีล ศีล ศีล
ทาน ทาน ทาน ทาน ทาน ทาน ทาน ทาน ทาน

การให้ทาน เป็นพื้นของฐาน ทำให้ "มี" ให้ชีวิตก้าวหน้าไปได้สะดวก
การรักษาศีล อย่างน้อยศีล 5 ทำให้ใจไม่เศร้าหมอง เป็นฐานให้มีสมาธิ
การบำเพ็ญสมาธิภาวนา รวมจิตเป็น 1 ชำระใจให้สะอาดบริสุทธิ์ เป็นสุดยอดของบุญ
การนั่งสมาธิภาวนา ได้บุญได้แน่ครับ แล้วได้ผลบุญแบบ " คับอกคับใจ " หมายถึงว่า ใจยิ่งนิ่ง ก็ยิ่งขยาย เป็นภาชนะที่ใหญ่ขึ้นๆ สามารถรองรับปริมาณของบุญได้เป็นจำนวนมากๆ แล้วคุณภาพของบุญก็จะมีความแรงบริสุทธิ์ขึ้น จะส่งผลให้มีความสุข ความสดชื่น หน้าตาอ่อนกว่าวัย ความคิดอ่านปลอดโปร่ง วิถีชีวิตสะดวกราบรื่น มีความเจริญในทิศทางที่ถูกต้อง จะจริงหรือไม่ ก็ต้องทำสมาธิกันดูนะครับ ทำทุกวันเลย ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกพระองค์และทุกท่านครับ

happy.gif happy.gif happy.gif smile.gif smile.gif smile.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2007 - 06:15 AM

ได้ปัญญาบารมีครับ

#5 kwanchai

kwanchai
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2007 - 07:48 AM

ขอบคุณมากครับ happy.gif

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 August 2007 - 05:54 PM

ผลบุญในเบื้องต้นที่ได้ในปัจจุบันไม่ต้องรอชาติหน้า
1. ทำให้ใจสงบ ได้ความสงบในเบื้องต้น
2. ทำให้มีสติสัมปรัชชัญญะในการไตร่ตรอง
3. ทำให้มีปัญญามาก มีสมาธิในการรับรู้หรือเรียนรู้
4. วิเคราะห์แก้ปัญหาต่างๆได้ง่าย
5. อันนี้จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ แต่เท่าที่ดูหลายๆคนแล้วใช่เลย คือ ทำให้ดูอ่อนเยาว์ขึ้นไม่แก่เร็วครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 usr16547

usr16547
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 02:37 PM

http://www.contrib.a...boonbaramee.doc

#8 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 03:19 PM

คุณยายอาจารย์ฯท่านบอกว่า การนั่งสมาธิก็เหมือนกำปั้นทุบดินนั้นแหละ ทุบลงไปยังไงก็โดนอ่ะ
smile.gif ทำให้ใจของเราได้หยุดนิ่งน่ะ นั่งเห็นแสงสว่างแค่ช้างกระดิกหู งูแลบลิ้น บุญก็จะนับประมาณไม่ได้แล้ว
เรานั่งแผ่เมตตาให้เพื่อนร่วมทุกข์เกิดแก่เจ็บตาย ก็เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งนะ happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ