ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ถ้ามีคนที่เรารู้จักเอาจตุคามมาให้จะทำไงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 10:12 AM

พระรัตนตรัยเป็นทั้งที่พึ่งที่ระลึกของพวกเราทั้งหลาย สิ่งอื่นจะเป็นที่พึ่งที่ระลึก ยิ่งไปกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 10:21 AM

นิตสารเนชั่นแนล จีโอกราฟิก ฉบับเดือนนี้ (สิงหาคม) ลงหน้าปกรูปจตุคามรามเทพ เนื้อหามีว่ากระแสคนไทยหันมาพึ่งเครื่องรางของขลังกันมากมายเป็นกระแสการตลาดที่แรงมาก ทำเอายอดเศรษฐกิจพุ่งขึ้นในระดับที่สูงมากจนน่ากลัว นักวิชาการท่านหนึ่งกล่าวไว้อย่างน่าคิดว่า กระแสตุคามรามเทพ เป็นกระแสที่กระชากดวงใจของชาวไทย ออกจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หันไปสยบต่อภูติผีและเทพเทวาแทน

ผมใส่บาตรพระหน้าบ้านทุกๆวัน จนวันหนึ่งผลบุญส่งผล พระท่านให้จตุคามวัดละองค์ๆจะไม่รับก็กระไรอยู่ ตอนนี้มีพวงเบ้อเริ่มเลย ใครอยากได้บอกนะครับผมยินดีแจก เหอๆๆๆ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 10:36 AM

ทำตามหลักวิชา จะเอาไปลอยน้ำก็ได้ครับ แล้วอย่าลืมอธิษฐานจิตนะครับ อย่าได้เจอะเจอหรือยุ่งเกี่ยวกับวงจรแบบนี้อีก

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 11:00 AM

ถ้าเขาให้ด้วยใจจริง ก็จะรับไว้ นึกซะว่าเป็นเหรียญที่ระลึก
ถ้าเป็นรุ่นที่มีราคาในตลาดจตุคามก็
1. ปล่อยเช่า นำทรัพย์ที่ได้มาทำบุญ
2. มอบให้คนที่สนใจ
3. เก็บไว้ใต้หิ้งพระ

รุ่นอื่นๆที่ไม่นิยมก็
1. แจก
2. เก็บไว้ใต้หิ้งพระ
3. เยอะมากก็นำไปฝากแม่คงคา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 12:27 PM

รับๆมาแบบไม่ต้องทำท่าดีใจ แล้วเอาไปฝากแม่คงคาดีกว่าค่ะ
การเอาไปแจกหรือเอาไปขายอาจทำให้เรามีเชื้อเรื่องพวกนี้ติดอยู่
เพราะเหมือนเอาความหลงงมงายไปให้คนอื่นน่ะค่ะ
เพื่อความชัวร์ต้องลอย...

ถ้าเป็นรุ่นราคาดีๆก็แอบเสียดายนะคะ แต่คงต้องตัดใจ

#6 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 01:05 PM

ไม่รับไม่ได้หรอครับ อิอิ

หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

#7 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 01:06 PM

รับมาแล้วนำไปบิด จุ่มนม ฝากไว้ใ้นแม่น้ำ
ในกรณีที่ปฏิเสธไม่ได้จริงๆ

ถ้าใจแข็งพอก็ปฏิเสธพร้อมอธิบายเหตุผลไปเลย < ของผมจะใช้วิธีนี้ตลอด

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 01:16 PM

- - จตุคำของคุณชาร์ป รุ่นโอริโอ้ หรือครับเนี่ย - -" บิดแล้วจุ่มนม
เป็นผมเอาไปทำที่ทับกระดาษดีกว่า ไหนๆเขาก็ให้มาแล้ว ไม่อยากให้เสียประโยชน์อ่ะครับ ของทุกชิ้นมีคุณค่าในตัวของมันเองอยู่ที่เราจะหาคุณค่าของมันได้หรือไม่อ่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 01:46 PM

http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#10 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 02:00 PM

rolleyes.gif พระรัตนตรัย คือที่พึ่งอันเกษม คือที่พึ่งอันอุดม คือที่พึ่งอันสูงสุด สิ่งอื่นไม่ใช่ smile.gif

#11 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 02:10 PM

ผมเคารพนับถือหลวงปู่นะครับ มหาปูชนียาจารย์ เป็นต้น ผมจะมีหลวงปู่ติดตัวเสมอ ไม่รับจตุคามโฆษณาขนาดไหนผมก็ไม่สนใจอ่ะครับ

#12 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 02:56 PM

คุณ : ยื่นมือรับ แล้วถามกลับด้วยใบหน้ายิ้มแย้มว่า "พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นผู้ตรัสรู้ด้วยพระองค์เอง และนำพระธรรมมาสั่งสอนเทวดาและมนุษย์ทั้งหลายให้หลุดพ้นจากความทุกข์เวทนา ความหลง ความไม่รู้ ตอนนี้คุณหันไปนับถือเทวดา แทนพระพุทธเจ้าแล้วหรือครับ ?"

เพื่อนคุณ : ....

คุณ : รับมาแล้ว บอกว่า "งั้นผมขอเอาไปบูชาพระแม่คงคาเพื่อสักการะพระแม่แห่งสายน้ำ เพราะสายน้ำเป็นต้นกำเนิดแห่งชีวิตตามความรู้ของพราหมณ์-ฮินดูก็แล้วกันนะครับ ท่าน 4คาม จะได้ไปเกิดใหม่ยังที่ชอบ ที่ชอบของท่าน"

เพื่อนคุณ : ....

จะลองนำไปใช้ดูก็ได้ แต่ไม่รับประกันความปลอดภัยของศีรษะ ที่อาจบวมแดง ช้ำเลือดช้ำหนองเพราะถูกเพื่อนเอา คุณ4คาม เขวี้ยงใส่หัวได้ค่ะ ฮิฮิ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#13 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 06:19 PM

แจกให้คนอื่นก็เป็นวิบากไม่ใช่เหรอ คุณสิริปโภ

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 06:25 PM

เรื่องความเชื่อของคนอื่น ระวังอย่าไปทำให้เขารู้สึกไม่ดีนะครับ...

บอกไม่รับ คงไม่เป็นไร.. รักษาน้ำใจไว้ เผื่อวันหน้าจะได้ชวนเขามาทำบุญ

#15 mpbkkt

mpbkkt
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 07:51 PM

ราคาดีขายเอาตังทำบุญ ไม่มีราคาเอาถ่วงน้ำกันลอย

#16 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 10:00 PM

จริงด้วยสิ ขายเอาตังมาทำบุญ แต่ถ้าขายให้คนอื่นก็เป็นวิบากอีก ถ้าขายให้แผงพระนี่ไม่น่าจะเป็นไรมั้ง

#17 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 09:19 AM

ราคาตกแล้วครับ ทำกันเยอะเกินไปอ่ะ laugh.gif

#18 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 10:02 AM

ถ้ามีคนที่เรารู้จักเอาจตุคามมาให้จะทำไงดี

ผมจะปฏิเสธ ไม่รับ และอธิบายแก่ผู้ให้ ตามความคุ้นเคย ครับ เช่น

คุ้นเคยน้อย จะตอบว่า
ขอบคุณในควมหวังดีนะครับ
ผมชอบพุทธานุสสติมากกว่า เทวานุสสติ คุณเก็บไว้เถิดครับ ฯล

คุ้นเคยพอประมาณ จะตอบว่า
ขอบคุณในควมหวังดีนะครับ
ผมไม่สะสมเครื่องราง
หากผมรับไว้ จะเป็นภาระในการเก็บรักษาเปล่า ๆ ,
เปลี่ยนเป็นจตุคำ ของพระ พยอม ได้ไหม ฯล

คุ้นเคยมาก จะตอบว่า
คุณรู้ไหมครับว่า
กำลังให้ความสำคัญ และยอยกเทพเจ้า มากกว่า พระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์ ,

เป็นเรื่องสนับสนุนเทวนิยม
ให้ผู้คนศรัทธาเทพเจ้ามากกว่าการพึ่งพาตนเอง ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า

ถ้าในอนาคต มีการขุดค้นทางโบราณคดีแล้วพบ จตุคาม รามเทพในเขตพุทธสถาน
หรือมีหนังสือและหลักฐานทางวัตถุต่าง ๆ เกี่ยวกับจตุคาม รามเทพ
อนุชนรุ่นหลังจะมองว่า
ชาวพุทธสมัยหนึ่ง ( พ.ศ. 2549 - 255x ) นับถือเทพเจ้ามากกว่าพระพุทธเจ้า
หรือ เทพเจ้า ดีกว่าพระพุทธเจ้า

ส่วนฝ่ายเทวนิยม ก็จะกล่าวอ้างว่า พระสงฆ์เจ้ายังเป็นเพียงผู้รับใช้เทพเจ้า ( ไปปลุกเสก )

กระแสจตุคาม รามเทพ เดี๋ยวนี้เป็นเรื่องของเศรษฐกิจมากกว่าจิตใจ
และผิดเพี้ยนจากวัตถุประสงค์ของผู้ริเริ่มสร้าง จตุคาม รามเทพ อีกด้วย

แนบไฟล์  61_L.jpg   201.38K   95 ดาวน์โหลด

#19 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 10:51 AM

แต่ละคนก็คิดว่าตัวเองมีปัญญามากกว่าคนอื่น ผมว่าไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ดีกว่านะครับ ถ้าหากมีคนนับถือองค์พ่อแล้วอยู่ในธรรมกายหรืออยู่นอกธรรมกายมาเห็นแล้วเขาจะรู้สึกไม่ดี ทีหลังจะชวนเขามาทำบุญกับวัดพระธรรมกายก็จะลำบาก ส่วนคนที่อยู่ในธรรมกายอยู่แล้วเขาอาจจะออกไปก็ได้ เพราะความเชื่อเหล่านี้มาจากประเพณีดั่งเดิมของชาวภาคใต้ ผมก็เป็นคนภาคใต้ ขอตอบแค่นี้แล้วกัน ถ้าเห็นว่าการตอบไม่เหมาะสมก็ลบได้

http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#20 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 11:18 AM

คุณboy_kmutt พิมพ์ว่า
แต่ละคนก็คิดว่าตัวเองมีปัญญามากกว่าคนอื่น ผมว่าไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ดีกว่านะครับ ถ้าหากมีคนนับถือองค์พ่อแล้วอยู่ในธรรมกายหรืออยู่นอกธรรมกายมาเห็นแล้วเขาจะรู้สึกไม่ดี ทีหลังจะชวนเขามาทำบุญกับวัดพระธรรมกายก็จะลำบาก ส่วนคนที่อยู่ในธรรมกายอยู่แล้วเขาอาจจะออกไปก็ได้ เพราะความเชื่อเหล่านี้มาจากประเพณีดั่งเดิมของชาวภาคใต้ ผมก็เป็นคนภาคใต้ ขอตอบแค่นี้แล้วกัน ถ้าเห็นว่าการตอบไม่เหมาะสมก็ลบได้

เราก็ไม่ได้ลบหลู่อะไรนะครับ คงเป็นเพราะความศรัทธาตั้งมั่นในพระรัตนตรัยน่ะ เราเห็นแล้วก็ไม่สบายใจมากกว่า ท่านั่งแปลกๆ อ่ะครับ

#21 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 12:24 PM

ส่วนหนึ่ง คงต้องถือว่า เขา หมายถึง จตุคามรามเทพ (ถ้ามีตัวตนจริง เป็นเทวดาจริง) ย่อมจะได้สร้างบุญมาดีในระดับหนึ่่งน่ะครับ ถึงทำให้เมื่อละโลกไปแล้ว มีคนมาให้ความเคารพนับถือ เลื่อมใสศรัทธา

อาจจะเป็นบุญ ประกาศชื่อเสียงของผู้มีคุณความดีที่ล่วงลับไปแล้ว ให้คนรุ่นหลังมานิยม เลยทำให้ชาตินี้บุญส่งผล จึงได้ผลเช่นนั้นบ้าง

ทุกอย่างก็ขึ้นกับกฏแห่งกรรมนั่นแหละครับ "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม หว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#22 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 05:35 PM

ผมจะบอกว่าองค์จตุคามเป็นเทวดาเฝ้าพระเจดีย์ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

และผมจะถามคนแจกว่า ถ้าเป็นคุณ คุณจะนับถือเทวดาเฝา หรือนับถือสิ่งที่เทวดาเฝ้ารักษา

#23 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 06:00 PM

อย่าเถียงกันให้เป็นเรื่องซีเรียสเลยครับ
ผมว่าการมอบจตุคามให้สักองค์ ก็ยังดีกว่า การให้หนังสือแฟชั่นแอบแบ๊วไร้สาระ หรือCDหนังละครน้ำเน่าไม่เข้าท่าบางเรื่องเสียอีก ในชีวิตของมนุษเดินดินอย่างเราๆ เจอเรื่องที่เป็นต้นเหตุแห่งความหลงมากกว่าเรื่องจตุคามมากมายนัก

เพราะฉนั้น สิ่งที่ท่านสมาชิกทุกท่านกล่าวไว้นั้นเป็นเหตุผลที่ควรฟังทั้งสิ้น ในเมื่อองจตุคาม รามเทพ ท่านจะเป็นใครเป็นอะไรและอยู่ที่ไหนนั้น เรายกไว้ แต่หนทางที่จะขจัดซึ่งความหลงและอวิชชาทั้งหลายคือคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งแน่นอนที่สุดพวกเราชาวพุทธทุกคน ย่อมยกเอาไว้สูงสุด ณ เบื้องปลายยอดเจดีย์อย่างเที่ยงแท้แน่นอนไม่มีสิ่งอื่นใดมาสูงส่งเสมอเหมือน จริงมั้ยครับพี่น้อง

#24 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 06:09 PM

ต้องขออภัยด้วยครับ หากว่าคุณ boy_kmutt ไม่สบายใจ
เกี่ยวกับการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวของบางท่าน รวมถึงผมด้วย

ซึ่งการร่วมแสดงความคิดเห็นนั้น มิใช่เพื่ออวดรู้ อวดปัญญา เพื่อข่มใครหรอกนะครับ
การร่วมแสดงความคิดเห็น เป็นการแบ่งปันความรู้และทรรศนะ
เหมือนช่วยกันระดมความคิด brian stroming

ซึ่งไม่มีใครสามารถบังคับให้ใครเชื่อใคร หรอกครับ
อยู่ที่วินิจฉัยส่วนบุคคลครับ ว่า เรารับข้อมูลมาแล้วจะยอมรับ/เชื่อ หรือไม่ ก็แล้วแต่เราครับ

อย่างที่ผมกล่าวไว้ว่า

กระแสจตุคาม รามเทพ เดี๋ยวนี้เป็นเรื่องของเศรษฐกิจมากกว่าจิตใจ
และผิดเพี้ยนจากวัตถุประสงค์ของผู้ริเริ่มสร้าง จตุคาม รามเทพ อีกด้วย

ส่วนว่าใครรัก ใครชอบ ใครนิยม จะด้วยเหตุผลใด ๆ ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ
แต่สำหรับผม ชอบพุทธานุสสติมากกว่า เทวตานุสสติ
ดังนั้นหากมีคนรู้จัก เอาจตุคามมาให้ ผมก็มีสิทธิ์ไม่รับไว้ ด้วยเหตุผลในโพสต์ก่อน

และขอทำความเข้าใจ เพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่า

ผู้คนส่วนมาก ไม่ได้ปฏิเสธความมีอยู่ และไม่ได้ลบหลู่ ตัวท้าวจตุคาม ท้าวรามเทพ
รวมถึงไม่ได้รังเกียจ ความเชื่อ ความศรัทธาของผู้ริเริ่มสร้างและคนที่บูชาเทวดา

แต่ที่ผู้คน ไม่เห็นด้วย คือ
1 ) กระแส จตุคาม รามเทพ ที่ผลิตขึ้นใหม่ ได้ผิดเพี้ยนจากวัตถุประสงค์ของผู้ริเริ่มสร้าง
2 ) และกลายเป็นเรื่องการค้า ทำกำไรเกินควร องค์ละหลายร้อยบาท หลายพันบาท หลายหมื่นบาท

สำหรับผม 2 ข้อนี้ ผมไม่ติดใจอะไรหรอกครับ
เพราะเป็นเรื่องของกระแสนิยม เดี๋ยวก็มา เดี๋ยวก็ไป / อุปสงค์ อุปทาน ถ้าไม่สมดุลยกันเดี๋ยวก็จางไป

3 ) พอกระแสนิยม มากเข้า มีการผลิตมากเข้า ก็กระทบสิ่งแวดล้อม เช่น
พื้นบริเวณรอบพระธาตุเริ่มทรุดตัวอย่างเห็นได้ชัด
4 ) ฯล

โดยส่วนตัว สิ่งที่ผม ไม่เห็นด้วย กับปรากฎการณ์ / กระแสนิยม คือ

1 ) สะเทือนถึงคำสอนในพระพุทธศาสนา เช่น อัตตา หิ อัตตโน นาโถ
2 ) นายทุน ฆราวาสผู้จัดสร้าง ดึง คณะสงฆ์ ลงไปเกี่ยวข้อง ทำให้ภาพรวมคุณค่าของสงฆ์ เสื่อมลง
3 ) ความเป็นหลักฐานทางโบราณคดี ในอนาคต ที่จะกลายเป็นว่า
พุทธรับใช้เทวนิยม / เทพเจ้าเหนือกว่าพระพุทธเจ้า / พระสงฆเจ้ารับใช้เทพเจ้า ฯล

ดังนั้นขอให้คุณ boy_kmutt ทำความเข้าใจเพิ่มเติมด้วยนะครับ ว่า

ผู้คนไม่ได้ปฏิเสธความมีอยู่ และไม่ได้ลบหลู่ ตัวท้าวจตุคาม ท้าวรามเทพ
รวมถึงไม่ได้รังเกียจ ความเชื่อ ความศรัทธาของผู้ริเริ่มสร้างและคนที่บูชาเทวดา

แต่ไม่เห็นด้วยกับปรากฎการณ์ / กระแสนิยม ที่ผิดเพี้ยนไป และสะเทือนสถาบันสงฆ์เท่านั้นครับ

และความจริงที่สำคัญ คือ

พระรัตนตรัยเป็นทั้งที่พึ่งที่ระลึกของพวกเราทั้งหลาย สิ่งอื่นจะเป็นที่พึ่งที่ระลึก ยิ่งไปกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว

อย่างที่เจ้าของกระทู้กล่าวไว้ดีแล้ว เป็นคำตอบสุดท้าย ครับ

#25 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 12:48 PM

ผมก็มีพระรัตนตรัยเป็นทั้งที่พึ่งที่ระลึก สิ่งอื่นจะเป็นที่พึ่งที่ระลึก ยิ่งไปกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว เหมือนกับเพื่อนๆนั้นแหละครับ ผมเคราพศรัทธาในพระรัตนตรัย หลวงพ่อ พระครูทุกท่านที่สอนผมมา ที่คุณ Dd2683 บอกว่า กระแสจตุคาม รามเทพ เดี๋ยวนี้เป็นเรื่องของเศรษฐกิจมากกว่าจิตใจ และผิดเพี้ยนจากวัตถุประสงค์ของผู้ริเริ่มสร้าง จตุคาม รามเทพ อีกด้วย ตรงนั้นผมก็เห็นด้วยครับ แต่สิ่งสำคัญสุดที่ผมตอบกระทู้นี้ก็คือ ไม่อยากให้ลบหลู่หรือพูดไม่ดี เพราะผมกลัวว่าหากจะชวนคนที่เขานับถือองค์พ่อมาร่วมบุญกับวัดเราจะทำได้ยากครับ จุดนี้คือจุดหลักจริงๆที่อยากจะบอก

#26 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 01:09 PM

ถ้าเข้าใจตรงกันก็ดีแล้วนะครับ จะได้ไม่ขัดเคืองใจกันหรือ ไม่อยากมาวัดเพราะเรื่องนี้

ผมก็มีเพื่อนที่มาวัดด้วยกันและมีบ้านอยู่ นครศรีฯ หลายคน
พอคุยกันเรื่องนี้ก็ต้องอธิบายแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ทำความเข้าใจกันบ้าง

ผมว่า คนมาวัดด้วยกัน ทำความเข้าใจกันง่ายและไม่โกรธกัน
เพราะมีพื้นฐานความรู้ในสิ่งเหล่านี้ใกล้เคียงกัน

อนุโมทนา บุญในการแลกเปลี่ยนความรู้ ทรรศนะ ธรรมะ ซึ่งกันและกันทุกท่านนะครับ สาธุ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#27 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 02:15 PM

เมื่อวานนี้ผมได้โยนทิ้งน้ำไปแล้วอ่ะครับ ต้องขออภัยด้วย

#28 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 08:53 PM

ฮือ.... จตุคามอีกแล้วหรอ เบื่อจังเลย ชีวิตนี้มีแต่จตุคามนะ เบื่อ
เพราะจตุคาม ทำให้ครอบครัวหนู (ไม่) อบอุ่นเลย
นั่งธรรมะก็ไม่ดี ใจเริ่มหยาบ เพราะทำจตุคาม
สอบก็ไม่ได้สอบ อ่านหนังสือก็ไม่ได้อ่าน เรียนพิเศษก็ไม่ได้เรียน แล้วจะเข้ามหาวิทยาลัยได้ไหมนะ เพราะ(พ่อให้)ทำจตุคาม

ทำไมนะ ชอบกันจริงๆเลย กับจตุคาม มีดีอะไรนักหนานะ ก็แค่ดินผสมปูนและก็อะไรต่อมิอะไร(หมายถึงมวลสาร) กินก็ไม่ได้ ทำให้รวยก็ไม่ได้

สู้ จตุคำ ของพระพยอมก็ไม่ได้ กินได้ รวยอีกต่างหาก

ปล.
กินได้ เพราะเป็นคุ๊กกี้
รวยได้ เพราะ คำ 4 คำ เป็น หัวใจยอดเศรษฐี คือ อุ อา กะ สะ ปฎิบัติตามนี้ รับรอง เป็นเศรษฐีชัวร์

(พิมพ์ถึงจตุคำแล้ว อยากกิน ไม่เคยกินอ่ะ T_T)
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด