ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมกระทู้ถูกลบเสียแล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 08:12 PM

ทำไมกระทู้โครงการบุญของผมถูกลบซะแล้วล่ะ โครงการนี้ไม่ดีหรอ คนลบช่วยบอกที confused_smile.gif

#2 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 08:17 PM

โครงการดีครับ
แต่ว่าการประชาสัมพันธ์ อาจจะอยู่ผิดที่ผิดทางไปหน่อย
อนุโมทนา ด้วยครับ

#3 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 08:52 PM

ถ้าอึดอัดก็ไปที่ลานธรรมหรือ 1000tip ที่นี่ค่อนข้างปิดกั้น เหมาะสำหรับมาโมทนาบุญ
หรือมาอ่านcaseย้อนหลัง
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 09:03 PM

กระทู้นี้ด้วยครับ

พบเห็นพระไปตามจีบ ตามตื๊อผู้หญิงทำไงดีคะ ?

http://www.dmc.tv/fo...topic=13377&hl=

กำลังพิมพ์คำตอบอยู่ พอจะโพสต์ หากระทู้ไม่เจอแล้ว

แค่แจ้งให้ทราบน่ะครับ ว่าหากระทู้ไม่เจอ
หากผู้ดูแลระบบเห็นสมควรว่า กระทู้สมควรซ่อนไว้ก่อน หรือลบออก
ก็ยอมรับเช่นกันครับ

เพราะภาระของทีมผู้ดูแลระบบ ในการตรวจตราและพัฒนาเวปก็หนักหน่วงเอาการอยู่แล้ว mad.gif

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 09:08 PM

โครงการดี แต่เสนอผิดที่ ok มั้ยครับ ต้องระวังเดี๋ยวจะถูกนัตถุยา

#6 กลุ่มตะวันแก้ว

• 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 09:52 PM

นัตถุยา แปลว่าไรครับ

แล้วจะไปเสนอที่ไหน หรือที่ใครดีล่ะครับ ช่วยบอกที ไม่ค่อยรู้ง่ะ

#7 ดอกบัวกับกงจักร

ดอกบัวกับกงจักร
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 11:19 PM

นั่นสิคะ
กระทู้เห็นพระตามจีบผู้หญิงทำไมถูกลบ ?

#8 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 08:29 AM

การนัตถุยา ก็คือการเอาปากเป่ายาออกไป แต่มันกลับย้อนมาเข้าจมูกเราเต็มๆ ทั้งแสบ ฉุน น้ำหูน้ำตาไหล

#9 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 08:52 AM

แนะนำว่า ตั้งกฏไว้เลยดีไหมครับ ว่ากระทู้แบบนี้ห้ามตั้งหรือตั้งแล้วทาง Admin มีสิทธ์พิจารณาลบได้

เขียนบอกไว้ตอนที่ ตั้งกระทู้หัวข้อไหมนะครับ ให้แสดงกฏทุกครั้งที่ โพสหัวข้อไหม เพราะเราต้องเรารพในกฏกติกาครับ

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 09:02 AM

ขอชี้แจงค่ะ
1.กระทู้เรื่องพระตามจีบ.. นั้น ไม่เหมาะ ไม่ควรแก่การวิจารณ์พระ ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตาม พระท่านห่มผ้าเหลือง มีศีล 227 ข้อ อย่างไรก็ตามท่านบวชมาแล้ว ถือว่าท่านเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย มันไม่มีใครสมบูรณ์ ยกเว้นแต่พระอรหันต์เท่านั้น หากท่านทำผิดวินัย หรือกระทำการไม่เหมาะสม ควรแจ้งไปยังต้นสังกัดหรือทำเรื่องไปยังมหาเถรสมาคมหรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ไม่ใ่ช่นำมาวิพากวิจารณ์กันให้สนุกปาก เพราะจะเป็นการสร้างวิบากกรรมให้กับทั้งตนเองและผู้อื่น อีกทั้งยังช่วยสนับสนุนให้พระพุทธศาสนาเสื่อมลงโดยไม่รู้ตัว เพราะไฟไหม้ป่า ยิ่งเอาลมไปพัดกระพือ ไฟแทนที่จะดับได้โดยง่าย กลับลุกลามใหญ่โต ทำให้สัตว์เล็กสัตว์น้อย ตายเกลี้ยงทั้งผืนป่า หากไม่ทราบว่าจะโทรแจ้งที่ใดสามารถโทรถามตำรวจ หรือเบอร์ Bug ว่าจะแจ้งไปยังที่ใด

และหากต้องการคำปรึกษาแนะนำในการปฏิบัติตัวหากเจอกรณีแบบนี้ ก็ควรปรึกษากับพระผู้ที่เราสามารถขอคำปรึกษาได้ และที่เรามั่นใจว่ามีศีลมีคุณธรรมมากพอ อาทิเช่น หลวงพ่อทัตตชีโว หรือพระรูปอื่นๆ ที่สามารถเดินเข้าไปสอบถามได้

2. กระทู้ชวนตั้งกองบุญ การบอกบุญเป็นเรื่อง sensitive สำหรับวัดพระธรรมกาย มีกฎประกาศไว้ชัดเจน ตรงทางขึ้นบันไดที่สภา "ห้ามไร่เรีย" โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เกี่ยวเนื่องกับครูบาอาจารย์ ซึ่งเป็นกองบุญที่ทางวัดมิได้จัดสรรในส่วนนี้เป็นกิจลักษณะ หากท่านต้องการถวาย สามารถถวายเป็นการส่วนตัวได้ หรือ นำไปบริจาคยังจุดรับบริจาค ไม่สามารถนำมาประกาศโพสท์ในที่สาธารณะเช่นนี้ได้ และขอเพิ่มเติมในส่วนที่เป็นเรื่องยากที่จะอธิบายว่า เรื่องของกฎแห่งกรรม เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ลึกซึ้ง เกินกว่าจะสามารถอธิบายให้เข้าใจกันแบบโลกๆ ได้เพราะมันเหนือจินตนาการ การมีโรค แท้จริงแล้วก็คือวิบากกรรม วิบากมาร บังคับอยู่เบื้องหลัง จริงอยู่ จำเป็นต้องสละทรัพย์เพื่อรักษาอวัยวะ สละอวัยวะ เพื่อรักษาชีวิต แต่อย่างที่บอกว่า มันเป็นเรื่องของกฎแห่งกรรม ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับมหาปูชนียาจารย์ จึงไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง

ไม่ว่าอย่างไร กระทู้ทั้งสองกระทู้ดังกล่าว ก็ต้องถูกปิดอยู่ดีค่ะ จึงกราบขออภัยมา ณ โอกาสนี้ค่ะ

ปล.
โปรดตั้งสติ ก่อนโพสท์ เพราะเว็บนี้เป็นเว็บไซต์ธรรมะ จึงจำเป็นต้องใช้วิจารณญาณ ไม่มีกฎตายตัว ไม่เหมือนกับเว็บไซต์ทั่วไปที่สามารถโพสท์ได้หมดทุกเรื่อง การโพสท์ ก็เหมือนกับการพูด คำพูดใด เมื่อพูดไปก็ไม่สามารถเอากลับคืนมาได้ หากพูดดี ก็ดีไป แต่หากพูดแล้วทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ผลเสียย่อมกลับเข้ามาสู่ตนเอง ฉะนั้นแล
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 ดอกบัวกับกงจักร

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 10:56 AM

นักเรียนอนุบาล ฟ้าร้าง
จำนวนความเห็น: 1,292ความคิดเห็น #10 |
ขอชี้แจงค่ะ
1.กระทู้เรื่องพระตามจีบ.. นั้น ไม่เหมาะ ไม่ควรแก่การวิจารณ์พระ ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตาม พระท่านห่มผ้าเหลือง มีศีล 227 ข้อ อย่างไรก็ตามท่านบวชมาแล้ว ถือว่าท่านเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย มันไม่มีใครสมบูรณ์ ยกเว้นแต่พระอรหันต์เท่านั้น หากท่านทำผิดวินัย หรือกระทำการไม่เหมาะสม ควรแจ้งไปยังต้นสังกัดหรือทำเรื่องไปยังมหาเถรสมาคมหรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ไม่ใ่ช่นำมาวิพากวิจารณ์กันให้สนุกปาก เพราะจะเป็นการสร้างวิบากกรรมให้กับทั้งตนเองและผู้อื่น อีกทั้งยังช่วยสนับสนุนให้พระพุทธศาสนาเสื่อมลงโดยไม่รู้ตัว เพราะไฟไหม้ป่า ยิ่งเอาลมไปพัดกระพือ ไฟแทนที่จะดับได้โดยง่าย กลับลุกลามใหญ่โต ทำให้สัตว์เล็กสัตว์น้อย ตายเกลี้ยงทั้งผืนป่า หากไม่ทราบว่าจะโทรแจ้งที่ใดสามารถโทรถามตำรวจ หรือเบอร์ Bug ว่าจะแจ้งไปยังที่ใด

และหากต้องการคำปรึกษาแนะนำในการปฏิบัติตัวหากเจอกรณีแบบนี้ ก็ควรปรึกษากับพระผู้ที่เราสามารถขอคำปรึกษาได้ และที่เรามั่นใจว่ามีศีลมีคุณธรรมมากพอ อาทิเช่น หลวงพ่อทัตตชีโว หรือพระรูปอื่นๆ ที่สามารถเดินเข้าไปสอบถามได้

เข้าใจว่าคุณฟ้าร้างเป็นผู้รับผิดชอบท่านหนึ่งในเว็บนี้

อยากให้ลองทบทวนดูว่า ในกระทู้ที่วิจารณ์พระนั้น มิได้มีข้อความใดที่เอ่ยถึงพระรูปใด
ผู้ตั้งกระทู้ ได้พยายามไม่กล่าวถึงตัวพระ และสถาบัณที่พระรูปนั้นสังกัดอยู่
ดังนั้น ไม่น่าจะเข้าข่ายของการก่อกรรมใด กับผู้ใด

การวิจารณ์พระในกระทู้ดังกล่าวมีอยู่สองประเด็น กล่าวคือ

1 พระรูปนั้น รลกวนหญิงผู้หนึ่งให้ตกใจ ด้วยว่าเกรงจะเป็นข้อครหา
สิ่งที่เกิดขึ้น มีอยู่ว่า ว่าถูกครหา สีกาถูกครหา และทั้งสองบุคคลถูกครหาร่วมกัน ล้วนไม่มีดี

2 ข้อเสนอแนะจากท่านสมาชิก เช่น ขอให้เจ้าของกระทู้ไปถวายคำแนะนำแก่พระภิกษุ ด้วยเรื่องราวตัวอย่างที่ยกขึ้นไว้

3 ผู้ตั้งกระทู้ได้ถือโอกาส แนะนำไว้ในกระทู้ ให้พระได้รับทราบปัญหาการรวางตัวไม่เหมาะสม ว่าทำร้าย ทำลายสังคมที่อยู่ร่วมกัน เกือ้หนุนกัน

การตั้งกระทู้ดังกล่าว และถกประเด็นดังกล่าว ดิฉันไม่พบปัญหามากนัก เมื่อเปรียบกับประโนชน์ที่ได้ในวงกว้าง
ดิฉันยังไม่เห็นประโยชน์ที่มากกว่าโทษ ในการรายงาน แจ้งความแก่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับพระรูปนั้น เพราะเท่ากับทำให้มัวหมองหนักเข้าไปอีก
โดยเจตนรมณ์ที่แท้จริง ต้องการสะท้อนปัญหา โดยสถาณเบา และด้วยเมตตาจิตเป็นอย่างยิ่งแล้ว

กรณีที่ลบกระทู้นี้ อันน่าจะถือได้ว่า เป็นการแจ้งเต่อนไฟมากกว่าการกระพือโหมไฟ
ดิฉันถือว่า เป็นการป้องกันผู้ทำผิด และไม่ก่อให้เกิดการสร้างสรรค์ใดๆแก่วงการศาสนา

มุสาวาทา .......................

ข้าพเจ้าเชื่อว่า มิได้เป็นการกล่าวเท็จเท่านั้น แต่น่าจะเป็นการปิดบัง อำพราง พฤติกรรมบางอย่างที่ผู้คนพูดคุยกันไว้อย่างสร้างสรรค์
ตลอดจนพระที่เกี้ยวพาราสีหญิงสาว อันเปรียบได้กับการคุกคามกันของผู้คนในสังคม

ถ้อยคำทิ้งท้ายที่ว่า
" เมื่อพูดไปก็ไม่สามารถเอากลับคืนมาได้ หากพูดดี ก็ดีไป แต่หากพูดแล้วทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ผลเสียย่อมกลับเข้ามาสู่ตนเอง ฉะนั้นแล"
ดิฉันขอสรุปว่าท่านพูดไว้โดยเจตนาสุดจริตใจ

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 12:12 PM

แสดงว่า คุณดอกบัวกับกงจักร อาจจะไม่ได้อ่านคำถามที่ผมถามไว้น่ะครับ ผมจะลองถามคุณใหม่อีกรอบนะครับว่า คุณเห็นว่า พระในพระพุทธศาสนาเป็นญาติของคุณหรือเปล่า หากเห็นว่า เป็นญาติควรทำอย่างไรดีครับ ถ้าเราพบเห็นว่า ญาติเราทำผิด หรือทำไม่ดีขึ้นมา เราควรทำอย่างไรดี ระหว่าง
1. นำเรื่องราวความผิดของญาติเรา โทรศัพท์ไปบอก DJ รายการวิทยุ เพื่อให้เขาออกอากาศไปทั่วในที่สาธารณะ จะได้มีหลายๆ คนโทรมาให้คำแนะนำว่า เราจะดำเนินการกับญาติเราอย่างไรดี หรือ ไม่เช่นนั้น ก็อีกช่องทางหนึ่งคือ นำเรื่องราวของญาติเรา ไป Post ถามในที่สาธารณะต่างๆ ว่า ญาติเราทำผิดอย่างนั้นอย่างนี้ คนอื่น ช่วยแนะนำหน่อยว่าจะทำอย่างไร จะได้มีคนรู้มากๆ เขาจะได้ช่วยแนะนำเรา

2. มันเป็นเรื่องภายในครอบครัว ดังนั้น เราควรจะไปตักเตือนญาตินั้น ด้วยตัวเราเอง ยังไม่จำเป็นต้องถึงขั้นไปบอกให้คนอื่นๆ ในที่สาธารณะมาช่วยตักเตือน หรือ หากญาตินั้นเป็นญาติผู้ใหญ่กว่าเรา เราก็ไปบอกให้ญาติผู้ใหญ่ยิ่งๆขึ้นไปกว่าเขาอีก มาช่วยซักถามและตักเตือนเขา

เป็นคุณจะทำอย่างไรครับ คุณเห็นว่า หากเลือกทำข้อสองแล้ว คนผิดจะยังไม่ได้รับการแก้ไขอยู่หรือเปล่า หรือ ต้องทำตามข้อ1 เท่านั้น คนผิดถึงจะได้รับการแก้ไข
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 ดอกบัวกับกงจักร

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 04:25 PM

ขอบคุณคุณหัดฝันที่กรุณาตอบมาด้วยการยกตัวอย่างที่ชอบด้วยเหตุผลด้านหนึ่ง

คำตอบของคุณหัดฝัน มีอยู่ว่า ทให้แก้ปัญหาที่ตัวผู้กระทำผิด ดีกว่า เอาความผิดของเขามากระจายออกสู่สาธารณชนโดยผ่านสื่อ

ถือว่าเป็นคำแนะนำที่ชอบแล้ว

ผู้ตั้งคำถามเอง อาจจะมีเหตุผลส่วนตัว ที่ไม่อาจจะบอกในที่นี้ และมีเหตุผลส่วนตัวเช่นกันที่ไม่สามารถบอกถึงต้นสังกัดของพระดังกล่าวได้

ส่วนสื่อที่เลือกใช้ ก็ถือว่าเป็นสื่อที่มีวัตถุประสงค์ในการจรรโลงศาสนาอยู่ด้วย มิใช่สื่อน้ำเน่าที่ต้องการขายสินค้า คือข่าวฉาวโลกีย์

ผู้ตั้งกระทู้ หวังว่า กระทู้ที่ถูกลบไปแล้ว และกระทู้นี้ จะเป็นเครื่องเตือนใจให้กับพระสงฆ์จำนวนหนึ่ง ที่ยังดื้อ มีพฤติกรรมอย่างที่ได้แจ้งเอาไว้ในเนื้อหาสาระ ถือว่า ดิฉันมาที่สื่อนี้เพื่อถวายข้อเตือนใจ (ตามคำแนะนำของคุณ Wishที่ยกเอากรณีเรื่อง "ความต้องการที่ไม่สิ้นสุด" ) ให้กับพระสงฆ์ดังกล่าวไว้ณ ที่นี้

ต้องขออภัยที่การถวายคำแนะนำคั้งนี้ ต้องผ่านสื่อนี้ และใช้พื้นที่นี้อย่างที่เจ้าของสื่ออาจจะเห็นว่าไม่บังควร

(ข้อความประโยคสุดท้าย เป็นการถวายคำชี้แนะแก่พระสงฆ์ที่ปฎิบัติอย่างที่ดิฉันอธิบายไว้ก็แล้วกัน มิได้หมายถึงการโต้แย้งกับท่านข้างต้น ........และขอขอบพระคุณทุกท่านที่ได้กรุณาชี้แนะมาด้วยอัทธยาศัยอันดี)

#14 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 10:16 PM

ดูดุเดือดจัง

อนุโมทนาบุญ ทำใจใสๆนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#15 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 11:25 PM

ดุ แต่ยังไม่เดือด
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#16 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 01:17 PM

เห็นด้วยกับคุณฟ้าร้างและคุณหัดฝันครับ สามารถอธิบายได้ดี
ผมก็เป็นญาติของพระพุทธศาสนาคนหนึ่ง ทั้งเคยบวชเองและมีญาติพี่น้องบวช
การเห็นพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมของภิกษุบางรูป และการตักเตือนท่านด้วยตัวเองหรือแจ้งผู้ปกครองท่านให้ดูแล
คงจะเป็นเรื่องที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก
แม้การนำมาโพสในกระทู้สาธารณะจะไม่มีเจตนาประจานหรือให้เกิดการฟุ้งกระจาย แต่เราก็ห้ามความคิดของคนไม่ให้คิดในแง่ลบได้ เพราะอินทรีย์มนุษย์ต่างกัน การหล่อหลอมต่างกัน ความคิดก็ต่างกัน ถ้าเขาคิดในแง่อกุศลก็ไม่ใช่เรื่องดีต่อพระพุทธศาสนาโดยรวม

ส่วนสิ่งที่คุณกลุ่มตะวันแก้วโพสมานั้นผมก็บอกตรงๆว่า มันแหม่งๆครับ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เหมาะสมหรือไม่นั่น ต้องตรองให้มากสักนิด การทำกิจที่หลวงพ่อท่านตอกย้ำให้สำเร็จ เพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี ทำภารกิจหลักๆให้สำเร็จเพื่อขยายงานพระศาสนาไปทั่วโลกโดยเร็ว ผมว่าเราทุ่มเทเวลาและสติปัญญาความคิด ไปที่ตรงนั้นดีกว่าครับ
ทุกคนรักหลวงพ่อครับ อยากให้หลวงพ่อหายป่วย อย่างที่ทราบๆกันว่า บางอย่างยารักษาไม่ได้ แต่บุญรักษาได้ เราถวายบุญและความสำเร็จของโครงงานต่างๆแด่ท่านกันดีกว่านะครับ

#17 Nachpuzzorn

Nachpuzzorn
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 06:57 PM

happy.gif ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยค่ะ ลบก็ลบไป แล้วแต่เจ้าของเวปไซด์เห็นสมควร ถ้าเรายังสงสัยในคำถามนั้นอยู่ โดยยังไม่มีผู้ชี้แนะ เราก็ถามใหม่ ใช้ประโยคใหม่ อย่างเช่น ข้อควรปฏิบัติของพระสงฆ์กับสตรีในพระพุทธศาสนา และสตรีทั่วไป มีอะไรบ้าง? หรือ ข้อปฏิบัติของพระสงฆ์ที่ต้องทำงานติดต่อกับสตรี มีอะไรบ้าง? เป็นต้น

ซึ่งเราจะได้คำตอบที่กว้างกว่า และไม่กระทบกระเทือนใจผู้อ่านที่มีหลากหลาย

สมมติว่า ถามว่า ข้อควรปฏิบัติของพระสงฆ์กับสตรีในพระพุทธศาสนา และสตรีทั่วไป มีอะไรบ้าง? ก็จะได้คำตอบที่มีการอ้างอิงในพระไตรปิฎก ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยตรัสตอบพระอานนท์ หรือ อาจได้คำตอบที่หลากหลาย มีคำสอนของ
ครูบาอาจารย์บ้าง เราก็สามารถนำไปปรับใช้ แนะนำบุคคลอื่นต่อไปได้ค่ะ อย่างนี้ไงคะ smile.gif

#18 กลุ่มตะวันแก้ว

• 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 07:42 PM

อืมมม พอจะเข้าใจแระ แต่เท่าที่ดูความเห็นนี่ ถึงกระทู้ผมจะถูกลบไปแต่ก็มีคนเห็นเยอะเหมือนกันนะ เสียดายที่ไม่ทันได้ไปดูว่าคนอื่นเค้าเห็นด้วยกับโครงการนี้กันรึป่าว เสียดายที่ยังไม่รวย ก็หวังว่าจะมีมหาเศรษฐีผู้ใจบุญซักคนที่เกิดความคิดเหมือนผมขึ้นมา แล้วทำตามความคิดของผมก็คงจะดี

#19 Astronaut072

Astronaut072
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 10:10 PM

ขอถามด้วยคน
คือเคยโพสต์แล้วถูกลบเหมือนก้นคะ
เกี่ยวกับเพลง SHANE
ไม่ทราบว่าพิมอะไรที่ไม่ดีไปเหรอคะ