ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันที่ 27 สิงหาคม 2550 คือวันที่คนทั้งโลกตั้งตารอคอย....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 02:14 PM

มันแปลกดีนะ ???

วันที่ 27 สิงหาคม 2550 คือวันที่คนทั้งโลกตั้งตารอคอย....

เพราะดาวอังคารจะส่องแสงเจิดจรัสบนฟากฟ้าให้เห็นแบบชัดเจนที่สุดตลอดเดือนสิงหาคม

ด้วยรูปทรงขนาดใหญ­่ประดุจดังพระจันทร์เต็มดวงซึ่งเราสามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า

โดยเฉพาะวันที่ 27 สิงหาคมซึ่งทุกอย่างจะชัดเจนสมบูรณ์ที่สุด

เพราะวันนั้นดาวอังคารจะอยู่ห่างจากโลกแค่ 34.65 ล้านไมล์

อย่าพลาด...คืนวันที่ 27 สิงหาคมนี้ เวลาประมาณเที่ยงคืนครึ่ง

เราจะเห็นดวงจันทร์สองดวงบนท้องนภา (โรแมนติคมั่กมั่ก)

ปรากฎการณ์เช่นนี้จะมีให้เห็นอีกครั้งในปี คศ. 2287 (หรือพุทธศักราช 2830)

ร่วมรอดูนะคะ

เพราะนี่คือโอกาสเดียวในชีวิต (ยกเว้นแต่คุณเป็นมนุษย์อมตะซึ่งสามารถมีชีวิตได้อีก 280 ปี)

มันแปลกดีนะ ???
เผอิญว่า วันที่ 27 สิงหาคม เป็นวันธรรมชัยพอดิบพอดี

ก็รอดูกันต่อไป ว่าวันที่โลกตั้งตารอคอยจะเป็นวันที่ดวงสว่างกันทั่วโลกจริงหรือเปล่า...

บ้างก็บอกว่าจริง บ้างก็บอกว่าหลอก ก็ไม่ต้องเชื่อทุกอย่าง เพียงแค่อยากจะบอกว่า วันที่ 27 นี้เป็นวันธรรมชัย ชัยชนะแห่งธรรม มาทำบุญกันนะคะ

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 02:53 PM

มันแปลกหนักขึ้นไปอีก

เมื่อคิดดูว่า วันธรรมชัยเมื่อหลายปีก่อน ซึ่งเป็นวันตอกเสาเข็มต้นแรกของอาคาร 60 ปี ก็เป็นวันที่ฮือฮากัน เรื่องที่มีดาวเคราะห์ 7 ดวงเรียงตัวเป็นแนวเดียวกัน อะไรประมาณนี้

ใครจำได้ ช่วยแก้ไขข้อมูลให้ทีค่ะ

สุดยอดจริงๆ

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 03:11 PM

วันแห่งความสว่าง...สาธุ

#4 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 06:10 PM

ข่าวที่ว่าดาวอังคารจะโคจรใกล้โลกในวันที่ 27 สิงหาคม นี้ ทางสมาคมดาราศาสตร์ไทยชี้แจงว่าจะยังไม่เกิดขึ้นจริงครับ

เว็บไซท์หลักของสมาคมดาราศาสตร์ไทย:
http://thaiastro.nectec.or.th/

เว็บไซท์ที่ชี้แจงเรื่องดาวอังคารใกล้โลก:
http://thaiastro.nec...l/marshoax.html

คงต้องระมัดระวังในการนำเรื่องราวมาผนวกกับวันธรรมชัยสักหน่อยนะครับ

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 August 2007 - 11:54 PM

โอ้โห
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 07:46 AM

อยากรู้กำหนดการงานบุญค่ะ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2007 - 03:56 PM

วันธรรมชัย ที่วัดมีพิธีอะไรบ้างครับ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2007 - 05:18 PM

มีหลายๆคน ที่พยายามอย่างยิ่งที่จะโยงเหตุการณ์ทางวิทยาศาสตร์เข้ากับเหตุการณ์หรือเรื่องราว รวมทั้งปาฏิหาริย์ต่างๆของพุทธศาสนา รวมทั้งพยายามหาความตื่นเต้นทางวิทยาศาสตร์มาเป็นเครื่องประโลมใจ เป็นจุดยึดเหนี่ยวในชีวิต ผมว่าทุกคนคงต้องมีสติมากกว่านี้แล้วหละครับ

เหตุการณ์ทางธรรมชาตินั้น ไม่ใช่เหตุการณ์ที่น่ายึดเหนี่ยวอะไรหรอกครับ มันเกิดเพราะความพอดีของมันเท่านั้นเอง

ก็ดาวอังคารและโลก หมุนวนรอบดวงอาทิตย์ แนวหมุนเป็นวงรี ไม่ใช่วงกลม เพราะฉะนั้นมันจะหมุนมาเจอกัน ก็มีทั้งที่ห่างกันสุดกู่ หรือเข้ามาใกล้กันแค่เอื้อม ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนไม่ใช่หรือครับ

ส่วนที่ว่าจะสว่างเหมือนดวงจันทร์นั้น ขอบอกว่า มันสว่างเท่าดวงจันทร์จริงๆ แต่ขอโทษนะครับขนาดของดาวอังคารนะจากระยะที่ใกล้โลกที่สุดแล้วก็ตามขนาดมันก็ยังเล็กกระจิดเดียวอยู่บนท้องฟ้าเหมือนเดิมหละครับ ไม่ได้ใหญ่โตเท่าพระจันทร์เต็มดวงหรอกครับ สว่างเท่าดวงจันทร์กับขนาดเท่าดวงจันทร์นั้นมันคนละเรื่องกันนะครับ อย่าโดนแหกตาเชียว ใครที่เป็นนักวิทยาศาสตร์ลองคำนวณเป็นตัวเลขก็ได้ครับ

โอ๊ย...อะไรกันนักกันหนานะคนเรา
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2007 - 09:32 PM

โอ้ว...สุดยอดเลยค่ะ..
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#10 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 12:27 PM

ดาวข้างนอกจะเป็นอย่างไรก็ตาม ขอให้ดวงดาวที่ศูนย์กลางกายของเราสว่างก็พอนะครับ ขอให้ทุกท่านเข้าถึงธรรมะภายในที่ใสสว่างโดยพลันเทอญ...สาธุ