ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อานิสงค์ของการสวดมนต์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2007 - 11:40 PM

แนบไฟล์  Buddha_image.jpg   4.91K   128 ดาวน์โหลด

อานิสงค์ของการสวดมนต์

สำหรับใครที่คิดว่าเราสวดมนต์ไปวันๆ เพื่อประโยชน์อะไร ท่องๆ ไปบางครั้งสวดไปเราเองก็ไม่ไดรู้หรือทราบถึงคำแปลเลยแม้แต่อย่างใด ดังนั้นมีหลายคนที่ตั้งคำถามที่ว่าเราสวดมนต์ หรือแม้แต่ อ่านหนังสือ ธรรมะ ไปเพื่ออะไรมาดูกันด้านล่างนี้เลยค่ะ ... .. .

1. ไล่ความขี้เกียจ : ขณะสวดมนต์ อารมณ์เบื่อ เซื่องซึม ง่วงนอน เกียจคร้าน จะหมดไป เกิดความแช่มชื่น กระฉับกระเฉงขึ้น

2. ตัดความเห็นแก่ตัว : เพราะขณะนั้นอารมณ์ของเราหน่วงอยู่ที่การสวด ไม่ได้คิดถึงตัวเอง ความโลภ โกรธ หลง จึงมิได้กล้ำกลายเข้าสู่วาระจิต

3. ได้ปัญญา : การสวดมนต์โดยรู้คำแปล รู้ความหมาย ย่อมทำให้ผู้สวดได้ปัญญา ความรู้ แทนที่จะสวดแจ้วแจ้ว เหมือนนกแก้ว นกขุนทอง โดยไม่รู้อะไรเลย เป็นเหตุให้ถูกค่อนว่า ทำอะไรโง่ๆ

4. จิตเป็นสมาธ: เพราะขณะนั้นผู้สวดต้องสำรวมใจแน่วแน่ มิฉะนั้นจะสวดผิด ได้หน้าลืมหลัง เมื่อจิตเป็นสมาธิ ความสงบเยือกเย็นในจิตจะเกิดขึ้น

5. ได้เฝ้าพระพุทธเจ้า : เพราะขณะนั้น ผู้สวดมีกาย วาจาปกติ มีศีล มีใจแน่วแน่ มีสมาธิ มีความรู้ระลึกถึงคุณความดีของพระพุทธเจ้า มีปัญญาเท่ากับเฝ้าพระองค์ด้วยการปฏิบัติบูชา ครบไตรสิกขาอย่าง
แท้จริง ... .. .

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ข้อมูลจาก
http://dharma.thaiware.com/dharma_article.php?id=129

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 08:03 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับ คุณฟ้าร้าง ด้วยนะครับ สาธุ

#3 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 10:12 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ สาธุ...

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 11:53 AM

ดีจังเลยครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างด้วยนะครับ...สาธุ

#5 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 04:27 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#6 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 07:24 PM

ดีจังเลยค่ะ ไม่ค่อยได้สวยเลย

#7 usr17116

usr17116
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2007 - 12:02 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ทุกวันนี้ผมก็พยายามสวดมนต์ทำวัตรเย็นอยู่ครับ ^ ^

#8 Astronaut072

Astronaut072
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 12:02 PM

อนุโมทนากับคุณฟ้าร้างด้วยนะคะ

คือได้มีโอกาสไปสมาธิแก้วมาคะ หลวงพี่ท่านได้แปลบทสวดมนต์ให้ฟัง ทำให้รู้สึกซาบซึ้งมากขึ้น
ก็เลยอยากจะขอแบ่งปัน คร่าวๆ คะ

โดยรวมแล้ว การสวดมนต์ทำวัตร เป็นการระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัย และแสดงความนอบน้อมต่อพระรัตนตรัย
แล้วปิดท้ายด้วยการอุทิศส่วนบุญ แผ่เมตตา และอธิษฐานจิต

โดยที่ วัตรเช้า จะตอกย้ำความไม่เที่ยงแท้แน่นอนของสรรพสิ่ง เตือนสติเราก่อนที่จะปฏิบัติภารกิจต่อไปตลอดทั้งวัน
การอุทิศแผ่ส่วนกุศลในตอนเช้า จะให้เรานึกถึงสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เราอาจจะได้พบเจอทั่วไป
และคำอธิษฐานจิตของวัตรเช้า ก็เป็นการอธิษฐาน เพื่อเป็นการเตรียมพร้อมสำหรับวันใหม่

ส่วน วัตรเย็น จะมีการกล่าวคำขอขมาต่อพระรัตนตรัย ที่เราอาจพลั้งเผลอทำผิดพลาดไปในระหว่างวัน
การอุทิศแผ่ส่วนกุศลของวัตรเย็น จะระลึกนึกถึงผู้มีพระคุณ ผู้เป็นใหญ่ทั้งหลาย และบุคคลที่เราใกล้ชิด
และคำอธิษฐานจิตของวัตรเย็น เป็นการอธิษฐานตอกย้ำเป้าหมายที่จะต่อสู้กับกิเลส เพื่อเป็นหนทางสู่พระนิพพาน

ในรายละเอียดนั้นก็อยากเชิญชวนให้ลองศึกษากันนะคะ แล้วจะรู้สึกอยากสวดมนต์มากยิ่งขึ้น

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่สวดมนต์เป็นประจำ และผู้ที่ตั้งใจจะสวดมนต์มากขึ้นคะ

#9 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 08:05 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#10 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 08:40 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#11 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:07 AM

สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#12 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 02:00 PM

ทุกวันนี้สวดมนต์ทำวัตรเช้า - เย็น ขณะขับรถไปทำงาน-กลับบ้าน ตาม CD ไม่รู้จะได้บุญไหมหนอ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกความรู้ที่มาเพิ่มเติมให้คะ

สาธุ.........

#13 in_the_boon

in_the_boon
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 06:08 PM

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ