ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โอวาทหลวงพ่อเรื่อง"คำพูด"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 05:35 PM

nerd_smile.gif ผมขอน้อมนำโอวาทของหลวงพ่อที่เกี่ยวกับข้อควรระมัดระวังเรื่องของคำพูด เพราะปากเราเป็นอวัยวะที่สร้างวิบากกรรมได้ง่ายที่สุดไม่ว่าจะเป็นกุศลกรรมหรืออกุศลกรรม เราจึงต้องระมัดระวังเรื่องคำพูดของเราให้ดีเพื่อป้องกันการกระทบกระทั่งระหว่างพี่น้องภายในหมู่คณะของเรา และจะได้ไม่มีวิบากติดตัวเราด้วย จะได้สร้างบารมีกันไปอย่างเต็มที่และมีความสงบสุขของหมู่คณะ ตลอดไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรมนะครับ....ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ...สาธุ unsure.gif

โอวาทหลวงพ่อเรื่อง”คำพูด”

เป็นสิบปีกว่าจะได้ใครคนหนึ่ง ให้รู้ซึ้งอุดมการณ์งานเป้าหมาย
เพียงคำพูดไม่กี่คำอาจทำลาย เหมือนไม้ใหญ่ปลูกหลายวันฟันวันเดียว
เมื่อจะพูดอะไรจงคิดก่อน ควรพูดตอนใจเย็นใช่ฉุนเฉียว
งานของเราต้องการความกลมเกลียว เป็นหนึ่งเดียวไปจนกว่าชนะมาร
ทั้งคนพูดคนฟังชังคำหยาบ อยากซึมซาบแต่รสถ้อยอร่อยหวาน
เป็นถ้อยคำของพระชนะมาร ทั้งอ่อนหวานเป็นคติสอนเตือนใจ
ได้โปรดเถิดพระผู้พหูสูต ควรจะพูดสั่งสอนตอนใจใส
ให้รสถ้อยนวลนิ่มยิ้มละไม ฟังคราใดใจเบิกบานสราญเอย

๓ ก.พ. ๒๕๔๐

#2 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 06:05 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ
smile.gif dont_tell_anyone_smile.gif smile.gif dont_tell_anyone_smile.gif smile.gif dont_tell_anyone_smile.gif smile.gif

#3 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 10:10 PM

สาธุ ชอบจัง.

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 10:29 PM

สาธุค่ะสาธุเตือนใจจังคำพูดทีทั้งให้กำลังใจมีทั้งทำลายได้นะคะเป็นสิ่งที่ระมัดระวังอย่างยิ่ง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 08:16 AM

สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณมากครับ จะน้อมไว้ปฏิบัติให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#6 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 08:30 AM

ฟังแล้วเข้าไปอยู่ในใจเลยค่ะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#7 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:56 AM

คำสอนของหลวงพ่อ ช่างจัดเจน กินใจ สามารถนำไปใช้และปฏิบัติได้ทุกเวลา

ขอกราบอนุโมทนาด้วยคะ .. สาธุ

#8 Nachpuzzorn

Nachpuzzorn
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 02:28 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#9 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:42 PM

คำสอนของหลวงพ่อ ช่างจัดเจน กินใจ สามารถนำไปใช้และปฏิบัติได้ทุกเวลา

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#10 Icy~PeaCh

Icy~PeaCh
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 02:44 AM

เราเองก็ไม่ค่อยเข้าเว็บนี้บ่อย
เพราะเข้ามาอ่านแล้ว ไม่สบายใจ มักมีคนโพสต์ข้อความ ในเชิง เปรียบเทียบ ดูหมิ่นเสมอๆ
อย่างเช่น ในการพูดเรื่องกฏแห่งกรรม มักเลยเถิดไปพูดดูถูกเค้าไปด้วย

อ่านแล้วนี่เหรอ เว็บธรรมะ เหมือนเว็บที่ตั้งขึ้นมาเพื่อคุยอวดกันว่า
ตัวเองเราบุญเยอะแล้ว เอาคนพิการแบบนั้นแบบนี้ มาพูดสนกๆ ดีกว่า