ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วิธีไล่มด ด้วยวิถีพุทธฯ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:17 PM

แนบไฟล์  Y5713174_0.jpg   144.16K   1412 ดาวน์โหลด

แล้วแมลงสาปอ่ะคะ :'(
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 11:12 PM

เยี่ยมเลยครับ สาธุ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#3 Icy~PeaCh

Icy~PeaCh
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 02:37 AM

มดขี้นที่นอนเราเอา
พอดีมันคงเดินผ่านราวตากผ้า เวลาเราเก็บผ้ามาจะเอามาวางที่เตียงเพื่อนั่งพับผ้า ก่อนเก็บใส่ตู้
แต่มดมันติดผ้ามาด้วย มันเลยเดินวนเวียนอยู่ในที่นอน
สงสารตัวเองก็สงสาร สงสารมดก็สงสาร
บางทีเราหลับดึกๆ โดนมัดกัดทั้งคืน ก็เผลอไปบี้มันตาย
เก็บที่นอนไปซักก็ไม่หมดสักที จนปัญหาจริงๆ

#4 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 07:45 AM

สิ่งอื่นที่ช่วยไล่มดได้ดี ก็ได้แก่ การบูร และ แป้งเย็น ครับ บางครั้งเราเอาน้ำมาหล่อขาตู้กับข้าว ยุงอาจจะมาวางไข่ หรือบางทีน้ำแห้งไปไม่รู้ตัว ถ้าใส่การบูร หรือ แป้งเย็น ก็จะช่วยป้องกันมดได้เช่นกัน บางทีเราอาจดักจับมดได้ด้วยการนำน้ำหวานมาเทลงในชามโฟม วางไว้ในจุดที่มดขึ้นเยอะ พอมดมารุมดื่มน้ำหวานกัน เราก็ยกชามน้ำหวานออกไปเททิ้งไกลๆก็เป็นการย้ายมดจำนวนมากออกไปได้เช่นกันครับ แต่ในการ์ตูนนี้ที่บอกว่าให้เอาอาหารมาวางที่รังมดนั้น ก็จะช่วยให้เขาแพร่พันธุ์มากขึ้นไปอีก รังจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ

#5 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 10:47 AM

ที่คุณ Blissinessman พูดเรื่อง การใช้การบูร ป้องกันมด นั้น
เป็นภูมิปัญญา บรรพบุรุษไทย ที่ใช้กันมาได้ผลดี นะครับ

เคยมีพระธรรมทายาท ท่านบอกบุญซื้อการบูร ผมเคยถวาย การบูร
ไปใช้โรยรอบ องค์พระประธาน ในอุโบสถ

เพราะขั้นตอนทำความสะอาด องค์พระประธาน
ในขั้นตอนสุดท้าย จะใช้น้ำมันหอม ไล้ผิวองค์พระ

นัยยะว่า ทำบุญประณีต ทั้งสะอาด เลื่อม เงางาม และทั้งหอม ด้วยครับ

แต่ผลตามมา คือ มีมด มาไต่ตอมบ้าง

ท่านจึงต้องใช้ การบูร มาป้องกันมด
ฟังมาว่า ได้ผลดีตามสมควรครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 07:36 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 07:46 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 Icy~PeaCh

Icy~PeaCh
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2007 - 01:02 AM

ดีมากๆ เลย อนุโมทนาบุญด้วยคะ