ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามราคาชุดขาวครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nü™

Nü™
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 02:57 PM

อยากทราบราคาชุดขาวของทางวัดพระธรรมกายครับ
ว่าตัวละเท่าไหร่ ทั้งของผู้ชาย(เสื้อ+กางเกง) และผู้หญิง (เสื้อ+กระโปรง)
หากจะสั่งซื้อจัดส่งทางไปรษณีย์มั๊ยครับ
-----------------------------------------------------------
ชุดอาสาสมัคร V Active และ V Pop มีจำหน่ายมั๊ยครับ
คือสวยมากๆ
----------------------------------------------------------
-----------------------------------------------------------------------------------------------

"เราเกิดมาเพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้่างบารมี"
-----------------------------------------------------------------------------------------------

#2 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 03:48 PM

ติดต่อร้าน"อธิมาศ" บริเวณหน้าวัดได้เลยค่ะ
ส่วนชุดอาสาสมัคร V Active และ V Pop เท่าที่ทราบไม่มีจำหน่ายนะค่ะ ชุดนี้ใส่เพื่อปฏิบัติหน้าที่ค่ะ

#3 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 04:06 PM

ประมาณ 1200 บาทครับ ไม่ว่าชุดอุบาสกและอุบาสิกาครับ สำหรับชุดขาวของอาสาสมัครแผนก V-act กับ V-pop ไม่เห็นมีขายนะครับ ผมเองก็อยากได้เหมือนกันครับเพราะว่าเป็นอาสาสมัครแผนก V-act ครับ ถ้าจะไปตัดเองก็กลัวว่าช่างจะตักให้ไม่สวย ไม่เป็นแบบของวัดครับแล้วเนื้อผ้าก็ไม่ดี
หากท่านใดมราบชุดอาสาสมัครแผนกริ้วขบวนชายมีขายก็ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#4 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 06:34 PM

ชุดอุบาสก ประมาณ 500-600
ชุดอุบาสิกา ประมาณ 700-1500

*แล้วแต่ เนื้อผ้า ขนาด นะค่ะ เป็นราคาประมาณค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:29 AM

ชุดละ 100-200 บาท ก็น่าจะมีนะคะ ที่เป็นผ้าบางๆ (หากเป็นหญิงก็ขอให้ใส่เสื้อทับด้านในนิดนึง) แต่ไม่แ่น่ใจว่าแถวๆ วัดนี้มีขายรึป่าวนะคะ แต่คาดว่าน่าจะมีค่ะ อันที่จริง ชุดขาวเนี่ย ไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่ก็ได้นี่คะ แค่ใส่เสื้อยืดขาวตราห่านคู่ ตัวละ 80 บาทหรือไงไม่แน่ใจ แล้วก็กางเกงหรือกระโปรงขาวๆ ล้วนซักตัว ที่ตลาดนัด ก็มานั่งสมาธิที่วิหารหลวงปู่ฯ ได้แล้วค่ะ

แต่บางคนเขาก็อยากดูดี เลยซื้อเสื้อผ้าราคาแพงใส่กัน ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลน่ะค่ะ ถ้าเราไม่มีเงิน เราก็ใช้ของถูก ก็ไม่มีใครว่านี่คะ สิทธิของเรา เพียงแต่ให้ถูกกาลเทศะ เป็นพอค่ะ

โปรดอย่าเข้าใจผิด หรือคิดเป็นอื่นไกลถึงเจตนาของกฎที่ว่าให้สวมชุดขาวมาวัดเลยนะคะ ทั้งนี้ก็เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย

ยกตัวอย่างนะคะ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ฟ้าร้างเห็นเด็กวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งอายุราวๆ 16-19 ปี กลุ่มใหญ่ เดินๆ รอบวัด บางทีก็วิ่ง เหมือนวิ่งไล่จับกัน วิ่งหน้าตั้ง วิ่งแบบไม่คิดชีวิต ตั้งแต่ช่วงกลางวัน จนสี่ทุ่ม ก็เดินวนเวียนตรงเมืองแก้วมณี ไปหอฉัน เค้าใส่เสื้อผ้าสีๆ กันทั้งกลุ่ม ทำให้รู้ได้เลยว่า เด็กกลุ่มนี้ไม่ได้มีเจตนาดีแน่ๆ แล้วก็จริงดังคาด แต่ก็ไม่ขอบอกแล้วกันนะคะ ว่าเกิดอะไรขึ้น เอาเป็นว่า การสวมชุดขาวมาวัด มีเหตุผลแน่นอน เพราะว่า การอยู่รวมกันของคนหมู่มาก เป็นหมื่นเป็นแสน มันจำเป็นที่จะต้องมีกฎ มีระเบียบ ในการดูแล เพื่อความสงบเรียบร้อยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:50 AM

ดิฉัน....ได้ไปซื้อชุดอุบาสิกาที่ร้าน อธิมาศ มาเมื่อไม่นานมานี้ ผ้าดีมากมีซับในด้วย ราคา ชุดละ 1,200 บาท
น้อง ๆ ที่ขายก็น่ารักทุกคนค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#7 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 08:32 PM

ขออนุญาตขยายความเพิ่มเติมหน่อยนะครับว่าทางวัดพระธรรมกายไม่มีชุดอุบาสกอุบาสิกาขายครับ ร้านที่ขายคือร้านค้าใกล้ๆวัด ซึ่งส่วนมากแล้วสาธุชนของวัดเป็นเจ้าของครับ มีหลายแห่งด้วยกัน ราคาแต่ละชุด (เสื้อ + กางเกง หรือ กระโปรง) อยู่ที่ประมาณ 500 -1700 บาท ขึ้นอยู่กับเนื้อผ้า และการตัดเย็บด้วยครับ

แม้ราคาอาจจะสูงอยู่บ้างสำหรับบางท่าน แต่ผมเห็นว่าคุ้มมากๆนะครับ ผมเองก็เจียดเงินจนซื้อมาได้ชุดหนึ่งเหมือนกัน ใส่แล้วรู้สึกว่าคุ้มมากครับ ได้เป็นต้นบุญต้นแบบให้กับชาวพุทธทั่วโลก แล้วเวลาจะมาร่วมงาน ก็ไม่ต้องขบคิดว่าจะใส่ชุดแบบไหนครับ

#8 YokiyO (หยก อธ.)

YokiyO (หยก อธ.)
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2007 - 03:57 AM

ถ้าต้องการตัดชุดอุบาสิกา (ตัดตามไซส์) สอบถามได้ที่คุณอุไร (เสา G 4) สภาธรรมกายสากล 081-552-2840 (ราคาไม่แพงอย่างที่คิดค่ะ) ลองโทรถามดูนะคะ...โยโย่

#9 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2007 - 06:13 AM

เห็นด้วยกับคุณฟ้าร้างมากครับ เราต้องเน้นที่วัตถุประสงค์ครับ คือ ชุดขาว และสุภาพ ไม่ใช่รูปแบบ หรือราคา
เพราะว่า เมื่อไม่นานมานี้ เห็นมีกระทู้ไม่พอใจเรื่องกายแต่งกายชุดขาวเข้าวิหารฯ ผมไม่ได้อ่านทั้งกระทู้ แต่คิดว่าส่วนหนึ่งคงเรื่อง
ของราคาชุดด้วย ทำให้คนเข้าใจวัดผิดได้นะครับ

เน้นทึ่ชุดขาวๆ และแบบที่สุภาพอย่างเดียวดีกว่านะครับ มิฉะนั้น ไปวัดแล้วจะเกิดการแข่งขันกันอีก ว่าชุดขาวของใครสวย(แพง) กว่ากัน
คงเป็นการทำผิดวัตถุประสงค์ของหลวงพ่อท่านนะครับ

อย่างไรก็ตาม กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่แต่งชุดขาวมาวัดปฏิบัติธรรม ถูกวัตถุประสงค์ของการมาเกิดครับผม

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#10 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 11:20 AM

ที่อาเขต เมืองแก้วมณี

มีร้านขายชุดขาว หลายร้านนะคะ ทั้งสำเร็จรูป และสั่งตัดให้ได้พอดี

เช่น ร้านอาภรณ์แก้ว (ชั้นล่างติดศูนย์อาหาร) ร้านคุณแอนนี่ (ด้านหลัง หันหน้าออกด้านหน้าวัด) และอีกหลายร้าน จำชื่อไม่ได้ ก็แตกต่างที่ ราคา และเนื้อผ้าค่ะ ว่าแต่ละท่านชอบเนื้อผ้าแบบใด

ใส่แล้ว ใจสบาย ทุกร้านค่ะ
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#11 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 02:22 PM

เสื้อผ้าใส่ไปวัด ไม่จำเป็นต้องแพงครับ แต่ควรเน้นที่สุภาพเรียบร้อยเป็นสำคัญครับ

#12 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 04:30 PM

จะเป็นชุดแบบที่คุณลุง คุณป้า คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย สวมใส่ไปวัดที่เราเห็นจนเจนตา ในอดีต
ก็ไม่ว่าแต่ขออย่างเดียว ขอให้เป็นสีขาวๆ และไม่บางจนเกินไป (เพื่อความสุภาพ และเหมาะสมกับอุณหภูมิ
ที่ค่อนข้างเย็น) หรือจะจัดหาเป็นชุดเก่งสักชุด ที่ใช้หรับสวมใส่ในวาระพิเศษ เช่น วันอาทิตย์ต้นเดือน
หรือวาระที่จะเข้าสักการะภายในวิหารฯ ก็ดีเหมือนกันครับ
ส่วนผ้าจะมีสีขาวๆ ได้นั้นคงต้องระวังคือ สำรวมกาย เป็นอย่างยิ่งครับ แต่ผมเองช่วยบริการน้ำดื่มถวายพระ
หนีไม่พ้น เปื้อนทุกครั้ง มากบ้างน้อยบ้าง ลองมาตั้งหลายหลากในอุปกรณ์ทำความสะอาดชุด
เคยใช้สบู่กรด ถูแช่ไว้ก่อนซํกด้วยผงซักฟอก (ไม่ค่อยไว้ใจร้านที่รับซักรีดครับ อย่างนี้สบายใจกว่า)
ซึ่งก็เบาแรงขึ้นเยอะ แต่ สุดท้ายจบที่สบู่ซักผ้าขาว ตรา นีออน (ก้อนละ 18-20 บาท) ที่สหการเมืองแก้วฯ
ก็เห็นมีครับ หรือ ฟู๊ดแลนด์ โลตัส แม็คโคร แล้วแต่สะดวก ถูแช่ค้างคืนอย่างเดียว วันรุ่งขึ้น ก็ซํกด้วยผงซักฟอก
ได้เลย ลดเวลาขยี้ได้เยอะเลย ลองหามาใช้ดูครับ ( ถุงเท้าขาว ก็เอาอยู่นะ) เอาเวลาไปนั่งธรรมะ ดีกว่าไปนั่งขยี้

จะได้มีชุดที่ขาวๆอยู่กับเราไปนานๆไงครับ

#13 Aujung

Aujung
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 05:42 PM

ทางวัดไม่ได้จำหน่ายชุดขาว เสื้อที่เจ้าหน้าที่อาสาสมัครใส่ เป็นเสื้อแจกเจ้าหน้าที่ใช้ใส่ช่วยงาน เลิกงานก็ส่งคืน
บางครั้งก็แจกให้เจ้าหน้าที่ไปดูแลรักษาเอง แล้วใส่มารับบุญวันอาทิตย์ หรือวันสำคัญ

ช่วงก่อสร้างธรรมกายเจดีย์ คยมีการแจกเสื้อรุ่นที่มีภาพธรรมกายเจดีย์ ให้สาธุชนทุกคนที่มาร่วมงานบุญ

สำหรับสาธุชนที่ไม่ได้ใส่เสื้อขาวมาวัด ในวันงานจะมีจุดบริการเสื้อขาวไว้สำหรับเปลี่ยน เลิกงานแล้วส่งคืน บางงานก็ให้เลยไม่ต้องคืน

ชุดขาว ต้องหาซื้อเอง จากร้านค้าแถวหน้าวัด หรือเมืองแก้วมณี ทางวัดไม่มีจำหน่าย แต่เจ้าหน้าที่อาสาสมัคร ทางร้านเคยตัดให้ในราคาถูก ต้องลองถามแผนกที่ช่วยงานอยู่

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 February 2011 - 08:19 PM

ไม่ทราบว่าจะจัดส่งทางไปรษณีย์หรือปล่าวครับ เพราะอยากได้มากๆเห็นเพื่อนใส่กันสวยดีจะสั่งตัดเองก็กลัวจะแพง จะไปซื้อเองก็กระไรอยู่ บ้านผมอยูไกลครํบ อ.แม่สอด ต้องขามเขาไปแล้วผมเป็นคนขี้เมารถด้วยถ้าจัดส่งทางไปรษณ๊ย์จะขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยทีเดียวครับ smile.gif