ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

กระทู้ เฉลย ปริศนา คำทำนาย นิสัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 11:11 PM

เนื่องจากกระทู้
relax topic ปริศนา พยากรณ์นิสัย, ใครอยากรู้ว่า นิสัย ตนเองเป็นอย่างไร เชิญเข้ามาพิสูจน์ได้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13468

ยาวมาก การดาวน์โหลดข้อมูลจึง ช้า
คุณ สิริปโภ กรุณาแนะนำว่า
ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อ เฉลย ปริศนา ทายนิสัย

ผมจึงมาตั้งกระทู้นี้ ขึ้นใหม่ เพื่อการเข้าถึงข้อมูล ในกระทู้ก่อน ได้ไวขึ้น

ขอขอบคุณ คำชี้แนะของคุณ สิริปโภ ด้วยครับ
สาธุ

เนื้อเรื่องและคำถามปริศนา ที่ผมพอจำได้บ้าง มีดังนี้

เมื่อคุณต้องเดินทางคนเดียวในป่า

มีสัตว์ 3 ชนิด ที่คุณสามารถเลือกไปด้วยได้

คุณจะเลือกสัตว์อะไรบ้าง

? สัตว์ตัวแรกที่คุณเลือก คือ ......
? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า ..............

?? สัตว์ตัวที่ 2 ที่คุณเลือก คือ ......
?? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ?? เพราะว่า ..............

??? สัตว์ตัวที่ 3 ที่คุณเลือก คือ ......
??? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ??? เพราะว่า ..............

แค่ relax หนุก ๆ อย่าถึงกับจริงจัง คาดหวังในคำทำนาย พยากรณ์ นะครับ

กติกา
ข้อ 1 ) แม้แค่ relax หนุก ๆ แต่ขอให้ตอบตรงใจตนเอง นะครับ
เพราะมีผลถึงคำทำนาย ที่เนื่องกับจิตใต้สำนึก นิสัยแท้จริงของคุณเอง

ข้อ 2 ) เลือกสัตว์ที่มีอยู่จริงในโลกมนุษย์ ก็พอนะครับ
ไม่เอาสัตว์ในป่าหิมพานต์ แบบ ติณราชสีห์ / สัตว์ในเทพนิยาย แบบ มังกรบินพ่นไฟ ฯล

ข้อ 3 ) หากท่านใดเคยเล่นเกมส์นี้แล้ว กรุณาอย่าเพิ่งเฉลยคำตอบ นะครับ
และเชิญมาร่วมแบ่งปันความรู้ด้วยการ
ร่วมตอบคำถามและช่วยกันวิเคราะห์นิสัยเพื่อน ๆ จากคำตอบที่ให้มา
ในช่วงเฉลยปริศนา นะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ครับ
ขอทำความเข้าใจให้ตรงกันก่อนนะครับ ว่า

1 ) ผมไม่ใช่นักจิตวิทยา หรือจิตแพทย์ หรือ ผู้เชี่ยวชาญด้านการโหราพยากรณ์ หรอกนะครับ
ดังนั้นคำทำนาย นิสัย จากการตอบคำถามในกระทู้นี้
ไม่สามารถนำไปอ้างอิงหลักวิชาของจิตวิทยา นะครับ

2 ) ผมจะไม่ตอบโดย อ้างอิง ข้อมูลเดิม ที่ผมอาจรู้จักบางท่าน
หรือวินิจฉัยนิสัยจากการตั้งและตอบกระทู้ของท่าน นะครับ

เพราะเพื่อนรุ่นน้องคนนั้น เขาทำนายนิสัยผม ค่อนข้างตรง หรือใกล้เคียงนิสัยของผม
เข้าใจว่า เพื่อนรุ่นน้องคนนั้น รู้จักผมอยู่ก่อนแล้ว

จึงอาจวิเคราะห์ วินิจฉัย และเฉลยคำทำนาย อ้างอิงจากความทีรู้จักกันมาก่อน
ซึ่งอาจดูขาดความน่าเชื่อถือไปบ้าง

3 ) และเนื่องจากคุณและผม รู้จักกันเพียงบนกระดานสนทนา
ผมจึงเลือกวิเคราะห์ วินิจฉัย และเฉลยคำทำนาย อ้างอิงจากคำตอบ ที่ทุกท่านตอบมานะครับ

4 ) หากท่านตอบคำถาม ตรงกับใจตนเอง
ตามทฤษฎีแห่งเหตุและผล แล้ว คำทำนาย พยากรณ์
สมควรเป็นกระจกส่องนิสัยแท้จริงของคุณได้ มากเลยนะครับ

5 ) เมื่อท่านทราบคำทำนายแล้ว ผมจะเฉลยแนวทางการทำนายนิสัย จากคำตอบดังกล่าว
เพื่อให้คุณสามารถ ตรวจสอบ วิเคราะห์และทำนาย ด้วยตนเองได้

6 ) และเชิญทุกท่านที่สนใจ ร่วมแสดงความคิดเห็น หลังทราบคำเฉลยแล้ว
ว่าตรงอย่างที่ท่านคิด วิเคราะห์หรือไม่ อย่างไร ครับ

คุณ สิริปโภ
1 เอาม้าไปครับ ม้าเอาไว้ขี่ได้เวลาเราเหนื่อย แล้วก็เลี้ยงง่ายด้วย
2 อูฐครับ เมื่อเดินไปเจอที่แห้งแล้งทะเลทราย ก็ปล่อยม้าทิ้งไป แล้วขี่อูฐแทน
3 จามรี เผื่อเดินเลยไปแถวธิเบต ก็จะเข้ากับบรรยากาศแถวนั้นครับ เทือกเขาสูง วิวสวย เนื้อจามรีย่างหอมๆ

(โดนหลอกหรือป่าวเนี่ย)
14/8/2007 20:14

คุณ ฟ้าร้าง
ตัวแรก น้องหมา ฉลาดและน่ารักซักตัว เอาไว้เป็นเพื่อนแล้วก็มันหาอาหารเป็น

ตัวที่สอง ตัวแรกที่นึกถึงคือกระต่าย ก็ไม่รู้ทำไมนะคะ คงน่ารักมั้ง เผื่อเอาไว้เป็นเพื่อน (ตอนหลังก็มานั่งคิดหาเหตุผล กระต่ายมันตกใจง่าย พอตกใจแล้วมันก็ตาย บางทีมันตายแล้วอาจจะกินเนื้อมันได้ เผื่ออดอยาก แต่ว่าก็ขี้เกียจดูแล เลยขอเปลี่ยนเป็นจะเอาพังพอนไปด้วยดีกว่า เผื่อเจองู ในป่าน่าจะมีงูเยอะ จะได้ปล่อยพังพอนออกมาช่วยได้)

ตัวที่สามที่นึกออกคือม้า จะได้เอาไว้ขี่หลังตอนขี้เกียจเดิน มันวิ่งเร็วดี

14/8/2007 22:04

และแล้วก็ถึงเวลา กระชากใจ ในการเฉลย ปริศนา พยากรณ์นิสัย กันแล้วนะครับ

เริ่มต้นที่ ผู้เข้าร่วมสนุก ท่านแรก คือ

คุณ สิริปโภ ดูโก้จริง ๆ ค ร๊ า บ

เข้าใจว่าการที่คุณ สิริปโภ เป็นคนแรกที่ตอบ จึงตอบอย่าง(ยังไม่)มั่นใจนัก
เพราะไม่มีความคิดเห็นอื่นมาเปรียบเทียบ หรือเป็นแนวทางให้คุณสิริปโภ
ทราบ ว่าสิ่งที่คุณต้องการจริง ๆ คือ อะไร

ดังนั้น คำตอบนี้อาจไม่ตรงกับ นิสัยแท้จริง ของคุณสิริปโภ นักนะครับ cool.gif

และจากการที่คุณ สิริปโภ เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มาสั้น ๆ
ก็พอทำนายนิสัยคุณ สิริปโภ ได้สั้น ๆ ดังนี้ครับ

แ อ่ น แ อ น แ อ๊ น
แ ต่ น แ ต น แ ต๊ น

ภาพรวมนิสัยของ คุณ สิริปโภ ดูโก้จริง ๆ ค ร๊ า บ

มีนิสัยรอบคอบ ชอบความปลอดภัยในชีวิต หรือใช้ชีวิตแบบ safety first

ชอบเดินทาง ท่องเที่ยวเชิงชมธรรมชาติ เชิงวัฒนธรรม แบบเข้าถึงรสชาติชีวิต
สมบุกสมบันได้บ้าง ไม่เที่ยวแนว hi-so. แบบCeleb.

ทำงานเร็ว มีความอดทนดี แต่อาจจะอาจย้ำคิดและขี้ระแวงในบางเรื่อง

นิสัย คุณลักษณะและคุณสมบัติที่โดดเด่น / ความปรารถนาในใจ

รักความสะอาด ชอบท่องเที่ยว ถือสัจจะ
อยากให้คนใกล้ชิดมองว่า คุณเป็นคนมีความอดทนสูง

ในเรื่อง คู่รัก / คู่ครอง ( ถ้ามี )
คุณไม่ชอบสตรีจู้จี้ จุกจิก อัธยาศัยกินอยู่เรียบง่าย และไม่แจ๋น แต่ดูสง่างาม

เพื่อนสมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 2 คือ คุณ ฟ้าร้าง ผู้นำสร้าง dmc.tv บารมีโชติช่วง

จากการที่คุณ ฟ้าร้าง เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มาสั้น ๆ
ก็พอทำนายนิสัยคุณ ฟ้าร้าง ได้สั้น ๆ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ ฟ้าร้าง ผู้นำสร้าง dmc.tv บารมีโชติช่วง

มีนิสัยใจเร็ว อยากเห็นผลงานประสบความสำเร็จเร็ว ๆ ไว ๆ
รวมถึงเป็นคนทำงานเร็ว มีอัธยาศัยความซื่อสัตย์

สำหรับเพศตรงข้าม ที่รุ้จักคุณผิวเผิน อาจมองคุณว่า เป็นสตรีที่น่ารัก น่าทะนุถนอม
แต่เมื่อ heได้รู้จักคุณมากขึ้น ก็จะรู้เองว่า
จริง ๆ แล้ว เขาควรอยู่ ห่าง ๆ คุณจะปลอดภัยกว่า laugh.gif

นิสัย คุณลักษณะและคุณสมบัติที่โดดเด่น / ความปรารถนาในใจ

มีนิสัยใจเร็ว อยากเห็นผลงานไว ๆ ถึงเป้าหมายที่ปรารถนาไว ๆ

เป็นคนทำงานเร็ว รวมถึงชอบอะไรที่สะดวก รวดเร็วด้วย

บทจะขี้เกียจ ก็ขี้เกียจจริง จริ๊ง

ในเรื่องคู่รัก คู่ครอง ( ถ้ามี )
คุณชอบคนที่ซื่อสัตย์ คนที่เอาใจใส่คุณ
หาก he เป็นคู่รักหรือคู่ครอง
สิ่งที่คุณต้องการจากเขามากที่สุด คือ
ความมั่นคงในความรัก ที่มีให้คุณ แบบไม่มีวันจืดจาง

ป.ล. 1 เชิญคุณ สิริปโภ และ คุณ ฟ้าร้าง comment คำทนาย ด้วยนะครับ
เพื่อเป็นแนวทางในการทำนาย ในรายต่อ ๆ ไป
ถ้าเห็นว่า คำทำนาย ไม่ตรงเลยสักกะอย่าง ก็ comment ด้วยนะครับ

ป.ล. 2
ผมจะทยอย เฉลย ปริศนา พยากรณ์นิสัย ของเพื่อนสมาชิกที่เข้าร่วม relax แบบหนุก ๆ
ใครมาตอบตำถาม ปริศนา พยากรณ์นิสัย ก่อน ก็เฉลยก่อนครับ

และในช่วงค่ำคืนวันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม นี้
จึงจะเฉลย หลักการวิเคราะห์ วินิจฉัย อ่านนิสัยคน
จากการตอบคำถาม ปริศนา พยากรณ์นิสัย

เพื่อให้คุณสามารถ ตรวจสอบ วิเคราะห์และทำนาย นิสัยด้วยตนเองได้

หากท่านได้ตอบคำถาม 3 ข้อหลังจาก วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม นี้
ก็ต้องไปวิเคราะห์และทำนาย นิสัยด้วยตนเอง กันเองนะครับ

Don’t forget , this is relax topic.

#2 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 11:28 PM

นักเรียนอนุบาล สิริปโภ
มีนิสัยรอบคอบ ชอบความปลอดภัยในชีวิต หรือใช้ชีวิตแบบ safety first

ถูกครับ ผมขับรถ 80-100 เสมอถ้ารีบจริงๆก็120ก็หนาวแล้ว

ชอบเดินทาง ท่องเที่ยวเชิงชมธรรมชาติ เชิงวัฒนธรรม แบบเข้าถึงรสชาติชีวิต
สมบุกสมบันได้บ้าง ไม่เที่ยวแนว hi-so. แบบCeleb.

ถูกครับ ชอบเที่ยวธรรมชาติป่าเขาลำเนาไพรมากที่สุด บางปีก็โดดธุดงค์ปีใหม่ไปครับ
เข้าป่าแบบนวนิยายเรื่องล่องไพรไปนู่น

ทำงานเร็ว มีความอดทนดี แต่อาจจะอาจย้ำคิดและขี้ระแวงในบางเรื่อง

อันนี้ถูกไม่หมดครับ

รักความสะอาด ชอบท่องเที่ยว ถือสัจจะ
อยากให้คนใกล้ชิดมองว่า คุณเป็นคนมีความอดทนสูง

รักความสะอาดใช่ ชอบท่องเที่ยวใช่ แต่ไม่ค่อยมีสัจจะครับ(บางเรื่อง)

ในเรื่อง คู่รัก / คู่ครอง ( ถ้ามี )
คุณไม่ชอบสตรีจู้จี้ จุกจิก อัธยาศัยกินอยู่เรียบง่าย และไม่แจ๋น แต่ดูสง่างาม

ใช่ครับ เบื่อที่สุดคือผู้หญิงจู้จี้ นู่นก็ไม่ได้นี่ก็ไม่ได้เอาใจก็ยาก ชอบแบบเรียบร้อยน่ารัก ขาวสวยหมวยธรรมะครับ

คำทำนายแม่นมากครับ ไม่ทราบว่าทำนายจากอะไรพอจะสะดวกบอกมั้ยครับพี่ คุณฟ้าร้างแอบถามมาว่า รู้ได้ไงว่า
สิริปโภ ดูโก้จริงๆ ฮ่าๆๆๆ อันนี้ก็แม่นครับ

นักเรียนอนุบาล ฟ้าร้าง
ฮ่าๆๆๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองมีนิสัยยังไงค่ะ แต่ที่ว่า ชอบให้งานเสร็จเร็วๆ นี่ฟันธง ว่าตรงค่ะ แถมยังไปจิกๆ คนอื่นด้วย แต่บทขี้เกียจนี่ก็ใช่เลย สุดๆ ค่ะ ฮ่าๆ

ซื่อสัตย์นี่ อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน สงสัยต้องถามเพื่อน

แต่สงสัยที่ทำนายว่า ถ้าผู้ชายรู้จักคุณมากขึ้น เขาควรอยู่ห่างๆ นี่แปลว่าอะไรอ่ะคะ (เพราะตอนแรกจะกินกระต่าย หรือเพราะมีพังพอน เอาไว้กัดงูหรอคะ ) อันนี้ไม่รู้ล่ะ ว่าตรงป่าว คงต้องถาม (ผู้ชาย) สมาชิกท่านอื่นๆ ละมังคะ ฮี่ๆ เอิ๊ก

ขำดีค่ะ พี่แดงดี

นักเรียนอนุบาล Dd2683
แหม ผมพยายามเลี่ยงบาลีแล้วนะครับ dont_tell_anyone_smile.gif
แต่ไหน ๆ เห็นคุณ ฟ้าร้าง ผู้นำสร้าง dmc.tv บารมีโชติช่วง

ตั้งข้อสงสัยอย่างมีเหตุมีผล มาแล้ว
งั้นผม ขยายความเพิ่มอีกนิด โปรดอย่ามีจิตขึ้งเคืองกันนะครับ

ที่คุณ ฟ้าร้าง สันนิษฐานเรื่อง กระต่าย กับ พังพอน ว่าเกี่ยวโยงถึงคำทำนาย ก็จริงครับ
จริง ๆ แล้วมันมี 2 นัยยะ ครับ

นัยยะ แรก เกี่ยวกับบุรุษ หมายความว่า
หากบุรุษท่านใด พบเห็นคุณ ฟ้าร้าง ครั้งแรก หรือรู้จักคุณ ฟ้าร้าง ห่าง ๆ
ก็มักจะคิดว่า คุณ ฟ้าร้าง ดูเหมือนเจ้ากระต่ายน้อย
น่าเอ็นดู น่ารัก น่าเข้าใกล้ น่าทะนุถนอม

แต่พอรู้จักมักคุ้น คุณ ฟ้าร้าง พอสมควรแล้วจึงเห็นไปตามความจริงว่า
อันที่จริงแล้ว คุณ ฟ้าร้าง มีอัธยาศัยบางอย่าง ที่ยังแซ่บอยู่บ้าง
จึงทำให้บุรุษ ต้องยำหมูยอ เอ๊ย ยำเกรงคุณฟ้าร้าง และอยากปรับระยะห่างคุณ ในบางเวลา

ดังนั้นหากบุรุษท่านใด ปรารถนาเป็นคู่รัก หรือ ครองคู่ อยุ่กับคุณ ฟ้าร้างแล้วไซร์
เห็นทีต้องไปฝึกวิทยายุทธ์ ไว้ป้องกันตนเองบ้าง
โดยเฉพาะ ตอนที่คุณ ฟ้าร้าง แปลงร่างเป็น เซลเล่อร์มูน เอ๊ย เป็น พังพอน น่ะครับ 555 biggrin.gif

นัยยะที่ 2 คุณ ฟ้าร้าง เป็นทั้งเจ้ากระต่ายตัวน้อย ที่ไม่รังแก ไม่รุกรานใครก่อน
แต่ถ้าใครมาแหยม มารุกราน แบบงูพิษ
คุณ ฟ้าร้าง ก็พร้อมแปลงร่างเป็น พังพอน เพื่อป้องกันตนเอง
ประมาณว่า เอ็งแรงมา ข้าก็แรง ไป
ตามกฎ แรงมา ก็แรงไป ยังไงยังงั้นแหละครับ

ส่วนประเด็นเรื่อง ความซื่อสัตย์นั้น ถ้าคุณให้เหตุผล เยอะหน่อย
ก็สามารถทำนายเป็นอย่างอื่นได้ครับ เช่น
คุณฟ้า ร้าง มีอัธยาศัย มั่นคงในความรัก หรือ รักพวกพ้อง เป็นต้นครับ

อ้อ ก่อนจะถึง ทำนาย คุณ หยุดอะตอมใจ
ผมล่ะ มึนจริง ๆเลยครับ glare.gif

เพราะไม่ทราบว่า คุณหยุดอะตอมใจ ใช้หลักไวยกรณ์ภาษา สถาบันไหน มาตอบคำถามครับเนี่ย
ไอ้ครั้น ผม จะตอบไปด้วยหลักไวยกรณ์เดียวกัน ผมก็จะฟั่นเฟือนไปซะก่อน สิครับ :'(

สัตว์ตัวแรกกับตัวที่ 3 นี่ ยังพอเข้าใจ
แต่ สัตว์ตัวที่ 2 นี่สิครับ มันตัวอะไรครับ เนี่ย glare.gif

ผมผวนไปผวนมาค่อนคืน ยังมึนตึ๊บ อยู่เลยครับ
ตอนนี้ได้แต่เดาว่าเป็น หมาแข่ง ไปก่อนครับ

ท่านใดที่อยู่เผ่าเดียวกันกับ คุณ หยุดอะตอมใจ
ช่วยมาเป็นล่าม แปล ให้หน่อยเถิดครับ

หยุดอะตอมใจ
1. โสติง จี่ได๋
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. จี่ได๋ เน้นว่าต้องจี่ได๋ ถ้าไม่จี่ได๋ ไม่เอา

2. แม๊งข่า เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ถ้าไม่ เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ไม่เอา

3. น๊าหมอง เด็งก่ม
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เด็งก่ม ถ้าไม่ เด็งก่ม ไม่เอา
โสติง จะช่วยขับไล่สัตว์ป่า น๊าหมอง จะช่วยหาอาหาร หาทางออกจากป่า แม๊งข่า จะช่วยทำให้ออกจากป่าได้รวดเร็วฮิๆๆ

สุธา

คุณ ฟ้าร้าง
โอ้ ไม่เชื่อว่าพี่แดงดีจะเป็นหมอดูที่แม่นมากขนาดนี้ ไปกางเต๊นท์แถวๆ สนามหลวง คงรวยเละเลยค่ะ ฮ่าๆ

เล่าให้เพื่อนฟัง แล้วพอดีเพื่อนฝากถามมาด้วยอ่ะค่ะ (ฮี่ๆ)

เพื่อนฟ้าร้างตอบว่า
1 เอาม้าไปด้วย เหตุผล ไว้ขี่
2 สิงโต (เจ้าป่า) เหตุผล เอาไว้คุ้มครอง
3 หมา เหตุผล เอาไว้นำทาง

เนื่องด้วยว่าพอรู้ภาษาเผ่านี้อ่ะค่ะ เลยจะขอเป็นล่ามให้คุณหยุดอะตอมใจกับพี่แดงดี คุยกันรู้เรื่องนะคะ

คุณหยุดอะตอมใจเขาบอกว่า...
1. สิงโต ใจดี.... ใจดี เน้นว่า ต้องใจดี ถ้าไม่ใจดี ไม่เอา
2. ม้าแข่ง วิ่งเร็ว วิ่งอึด..... วิ่งเร็ว วิ่งอึด ถ้าไม่ วิ่งเร็ว วิ่งอึด ไม่เอา
3. น้องหมา ดมเก่ง...... ดมเก่ง ถ้าไม่ดมเก่ง ไม่เอา

สิงโต จะช่วยขับไล่สัตว์ป่า
น้องหมา จะช่วยหาอาหาร หาทางออกจากป่า
ม้าแข่ง จะช่วยทำให้ออกจากป่าได้รวดเร็ว

นักเรียนอนุบาล Dd2683
สุธา คุณ ฟ้าร้าง ที่ช่วยแปลภาษา ให้นะครับ
เข้าใจแล้ว ว่า ไอ้ตัว แม๊งข่า คือ ม้าแข่ง ไม่ใช่ หมาแข่ง อย่างที่ผมเดาไว้

สำหรับคุณ สิริปโภ ตัวจริงจะโก้ หรือเปล่า ผมไม่ทราบหรอกครับ
แค่หาคำคล้องจอง สัมผัสใน ตัวสระโอ เท่านั้นหรอกครับ

แต่เมื่อคุณ สิริปโภ เปิดเผยว่า เป็นคนดู โก้ จริง ๆ
งั้นผมคงต้องเพิ่มคำทำนาย นิสัยอีกอย่างของคุณ สิริปโภ ที่ผม เพิ่งทราบ คือ

คุณ สิริปโภ เป็นคนมีนิสัย ชอบ ชม ตัวเอง ( ดีกว่า ด่า คนอื่น ) laugh.gif

ที่จริง ต้องทำนาย 3 ลักษณะ นะครับ แต่ต้องซักถามรายละเอียดของเหตุผลกันเยอะ
และผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ จึงแค่ ทำนาย แบบ relax & write-สาระ และ ไร้สาร(ะ) บ้างน่ะครับ

จึงขอตอบเป็นภาพรวมของนิสัย
จะทำนายง่ายกว่า และลดความผิดพลาดของ คำทำนายด้วยครับ

ส่วนเรื่องแนวทางการทำนาย นิสัยจาก 3 คำตอบ ก็ไม่มีความลับอะไรหรอกครับ
จะเฉลยให้ ช่วงค่ำคืนวันเสาร์ 18 สิงหาคม
ทั้งนี้เพื่อรอเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ที่เข้า www.dmc.tv ช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ น่ะครับ

#3 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 11:54 PM

โอ้ คำทำนายท่านต่อ ๆ ไป อาจต้อง ย่อลงบ้างนะครับ เพราะรอคำตอบอยู่หลายท่าน

งั้นมาต่อที่
เพื่อนสมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 3 คือ คุณ Ronin

Ronin
น่าจะเป็นหมาตัวนึง เอาแบบบ้านนี่แหละประสาทสัมผัสมันไวระวังภัยให้เราได้
แล้วก็วัวไว้บรรทุกและก็รีดนมกินไง
อีกอย่างนกพิราบสื่อสารเอาไว้ส่งข่าวสารจ้า

จากการที่คุณ Ronin เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มาสั้น ๆ
ก็พอทำนายนิสัยคุณ Ronin ได้สั้น ๆ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Ronin

มีนิสัยชอบสร้างคุณประโยชน์ให้คนอื่น

มีวิสัยทัศน์ มองการณ์ไกล รอบคอบ เพื่อความปลอดภัย

ชอบอิสระ เสรีภาพ สนใจสิ่งที่มีประโยชน์ ไม่ชอบเรื่องไร้สาระ

มีความซื่อสัตย์ จงรัก ภักดี และปกป้องภัยให้คนที่คุณรัก ได้

งานที่เหมาะสมกับคุณ คือ นักข่าว ผู้ติดต่อประสานงาน

แต่งานที่คุณชอบงานประเภท ทหาร ตำรวจ มากกว่าครับ

พื่อนสมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 4 คือ คุณ หริทัศว์สุดา

หริทัศว์สุดา
1. สัตว์ตัวแรกที่คิดถึงและอยากพาไปด้วยคือ "สิงโต" เพราะเท่ (ล้อเล่น) เพราะมันน่าจะปกป้องเราได้และอย่างน้อยมันต้องหาอาหารกินเอง เราก็ได้อาหารจากส่วนนี้ไปด้วยไงคะ

2. สัตว์ตัวที่สองที่นึกถึงก็คือ "ช้าง" ค่ะ เหตุผลก็คือน่ารักดีและเขาสามารถเป็นพาหนะพาเราเคลื่อนที่ในที่ยากลำบากเช่นแนวไหล่เขาเป็นต้นไงคะ หาแหล่งน้ำก็ได้ด้วยนะ

3. สัตว์ตัวที่สามที่ต้องการพาไปด้วยคือ "เหยี่ยว" ค่ะเพราะมันเป็นนกที่มีสายตาดีมากมองไปได้ไกลค่ะ

จากการที่คุณ หริทัศว์สุดา เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ หริทัศว์สุดา ได้สั้น ๆ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ หริทัศว์สุดา

มีนิสัยเอาใจใส่คนอื่น ชอบอิสระ เสรีภาพ

เป็นคนทำอะไรรอบคอบและช้า แต่ไม่ถึงกับเชื่องช้า หรือ ต้วมเตี้ยมหรอกนะครับ

เหมาะกับงาน วางแผนงาน เพราะมีอัธยาศัยเป็นนักวางแผน ( นักก่อการดี นะครับเนี่ย )

อยากมีนิสัยกล้าหาญ มากกว่านี้

ยังต้องการใครสักคน ที่คอยดูแล และปกป้องผองภัยในชีวิตให้ตนเองได้

และเป็นคนยอม คนที่ตนเองรัก เสมอ

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 5 คือ คุณ สายธารธรรม

สายธารธรรม
ตัวแรก ม้า เหตุผล มีความคล่องตัวสูง รวดเร็ว และมีม้าให้ขี่จะได้ไม่ต้องเดินเมื่อยค่ะ

ตัวที่ 2 นก เหตุผล เอาไว้คอยบินไปดูทางให้ค่ะ ว่าที่ๆเราจะไปข้างหน้าเป็นอย่างไรบ้าง
ขรุขระหรือมีอันตรายตรงไหน มีนกไปด้วยทำให้มีวิสัยทัศน์ในการเดินป่าดีขึ้นค่ะ

ตัวที่ 3 ช้าง เหตุผล ในป่าที่รกทึบ ช้างจะสามารถช่วยถางทางให้ได้
และยังช่วยปกป้องเราได้ด้วย เพราะเป็นสัตว์ใหญ่ สัตว์ตัวอื่นๆจะกลัวค่ะ

จากการที่คุณ สายธารธรรม เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มาสั้น ๆ
ก็พอทำนายนิสัยคุณ สายธารธรรม ได้สั้น ๆ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ สายธารธรรม

มีวิสัยทัศน์ มองการณ์ไกล รอบคอบ เพื่อความปลอดภัย ช่างจำนรรจา กับเพื่อน

คุณมีคุณสมบัติทำงานเร็ว คือ เมื่อเทียบกับคนอื่นที่ปริมาณงานเท่า ๆ กัน คุณทำเสร็จไวกว่า
ส่วนเรื่องคุณภาพ ความละเอียดของงาน มีข้อมูลวิเคราะห์ไม่พอครับ

มีนิสัยชอบความสะดวก สบายในชีวิต ชอบอิสระ เสรีภาพ
แต่ก็ยัง ต้องการใครสักคน ที่คอยดูแล และปกป้องผองภัยในชีวิตให้ตนเองได้

งานที่เหมาะสมกับคุณ คือ งานที่คุณสามารถทำประโยชน์ให้คนอื่นได้ เป็นที่พึ่งพาคนอื่นได้[/color]

พอดีเห็นคำตอบของ คุณ Doctor 072 เลือกสัตว์ตัวที่ 2 ซ้ำกับตัวแรก
และท่าน Doctor 072 ยังมีจินตนาการ คิดนอกกรอบ คำถามอีกด้วยการเลือก

มนุษย์ เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ที่เลือกเดินทางไปด้วยกัน ….
เอ่อ คิดไปได้แฮะ สงสัยว่าเป็นแพทย์ จริง ๆ นะเนี่ย tongue.gif

ผมจึงส่งข้อความไปถึง ท่าน Doctor 072
เพื่อขอความกรุณาให้แก้ไขคำตอบที่ 2 และ 3
เมื่อส่งข้อความไปแล้ว ผมจึงเริ่มมีจินตนาการ คิดนอกกรอบแบบท่าน Doctor 072 บ้าง

ในกรอบเดิมที่ผมทราบมา คือ
ต้องเลือกสัตว์ ทั้ง 3 ข้อ และควรเป็นสัตว์ต่างชนิดกัน
และไม่เคยทราบว่า ใครจะคิด
มนุษย์ เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ที่เลือกเดินทางไปด้วยกัน biggrin.gif

แต่เมื่อนึกถึง หลักการความจริงที่ว่า
ต้องตอบให้ตรงใจตนเองให้มากที่สุด คำทำนายจึงใกล้เคียงความจริงมากที่สุด
ดังนั้นผมจึงเลือกคิดนอกกรอบ แบบท่าน Doctor 072 ก็แล้วกันครับ happy.gif

ว่าคุณสามารถเลือกสัตว์ ทั้ง 3 ตัวเหมือนกันได้
จะเลือกมนุษย์เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ก็ได้ ( งงม่ะ ) wacko.gif
และถ้าเลือกสัตว์ที่พิเศษและพิสดาร ท่านต้องอธิบายให้ละเอียดสักหน่อยครับว่า
สัตว์ชนิดนั้น ๆ มีคุณลักษณะหรือคุณสมบัติวิเศษ อย่างไร wacko.gif

แต่ขอบอกก่อนนะครับว่า คำทำนาย พยากรณ์นิสัยของท่าน
อาจเป็นฉบับปลอมพงศวดาร และพิสดารเหมือนสัตว์ที่ท่านเลือกก็ได้นะครับ

เพื่อนสมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 6 คือ คุณ Doctor 072

Doctor 072
นกอินทรีย์ใหญ่ บินได้สูง ไกล สายตาดีมาก สามารถพาเราไปด้วยกันได้ อย่างปลอดภัยดี
นกอินทรีย์ใหญ่อีกตัว เป็นคู่ช่วยเหลือกัน
มนุษย์อีกคนที่มีความเป็นกัลยาณมิตร ช่วยเหลือกันได้ ไปกับนกอินทรีย์อีกตัว
ทั้ง 4 ชีวิต สามารถเดินทางไปในป่าได้ พร้อมกัน รวดเร็ว ปลอดภัย ถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพครับ

จากการที่ Doctor 072 เลือกสัตว์ 2 ตัว 1 ชนิด และยังมีมนุษย์เป็นสัตว์ตัวที่ 3
ประกอบกับเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัย Doctor 072 แบบปลอมพงศาวดาร ได้ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Doctor 072

เป็นคนทำอะไรรอบคอบ บางเรื่องอาจเป็นแบบ double standard

มีนิสัยชอบมีคนเอาใจใส่
ต้องการคนที่เป็นคู่คิด คู่ควรกับคุณ ทั้งชีวิตทางโลกและเป็นกัลยาณมิตรทางธรรม

มีวิสัยทัศน์ มองการณ์ไกล รอบคอบ

เป็นคนที่ให้ความสำคัญกับ เป้าหมาย

เหมาะกับงาน วางแผนงาน เพราะมีอัธยาศัยเป็นนักวางแผน แบบเป็นทีม คือ
ยินดีรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ทำงานร่วมกับคนอื่นได้ดี

Doctor 072 : มั้งครับ laugh.gif laugh.gif happy.gif happy.gif
เมื่อวาน 20:46 16/8/2550

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 7 คือ คุณ usr17633

usr17633
ตัวแรกเลือก สุนัก ที่เราเลี้ยงไว้เพราะเขารักเรา
และเราก็รักเขาคอยดูคอยเห่าชอบอยู่ไกล้ๆกับเราเป็นเพื่อนกันได้ทำให้อบอุ่น

ตัวที่สอง เลือก ม้า เพราะเขาถนัดการเดินทางในป่า และกินหญ้าเป็นอาหารจะได้ไม่ต้องลำบากในการกินอาหารเวลาเหนื่อนเดินไม่ไหวยังขี่หลังได้อีกต่างหาก

ตัวที่สาม ขอเป็นนกแก้ว เพราะ เราไม่มีเพื่อนคุยเลยจะรู้สึกว่าเหงาปาก และบรรยากาศจะได้ดีขึ้นเพราะได้คุยสนุก กับนกแก้วแล้วเขายังช่วยบินดูว่าข้างหน้า รอบ ๆ เป็นยังไง เราควรจะเดินทางไปทางไหนดี ที่ไหนมีน้ำ มีอาหาร จะรู้สึกผ่อนคลายความกลัวได้ด้วย

จากการที่คุณ usr17633 เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ usr17633 ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ usr17633

มีเมตตา กรุณาในจิตใจเยอะพอสมควร ชอบบริการ เอาใจใส่คนที่คุณรัก และห่วงใย

มีนิสัย ชอบมองการณ์ไกล บางครั้งอาจจะชอบปรุงแต่งเรื่องในอนาคต ที่คาดว่า จะมาถึง
อัธยาศัยรอบคอบ เพื่อความปลอดภัย ช่างจำนรรจา

ในสายตาคนอื่น
คุณเป็นคนกินง่าย อยู่ง่าย ไม่ชอบพึ่งพาอาศัยใคร และเป็นที่พึ่งพาคนอื่นได้ ทำงานเร็ว

ถ้าคุณเป็น Leader คุณเป็นคนที่ฉลาดในการเลือกใช้คน ให้เหมาะสมกับทักษะของเค้า
เป็นคนขี้เหงาเหมือนกันนะครับ

เพื่อนสมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 8 คือ คุณ usr18572

usr18572
ตัวแรก : นกอินทรี ; บินได้สูง มองเห็นได้ไกล ทำให้เห็นอันตรายในระยะไกลได้

ตัวที่สอง : ม้า ; ช่วยให้เดินทางถึงที่หมายได้รวดเร็วขึ้น สะดวกในการเดินทาง

ตัวที่สาม : นกแก้ว ; เป็นเพื่อนในเวลาเดินทาง จะได้คุยกัน ไม่เงียบเหงางัย

จากการที่คุณ usr18572 เลือกสัตว์ 3 ตัว 2 ชนิด
และประกอบกับเหตุผลที่ให้มา กระชับมาก
ก็พอทำนายนิสัย คุณ usr18572 แบบกระชับ ได้ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ usr18572

คุณมีความปรารถนา อิสระ เสรีในชีวิต ชอบบริจาค แบ่งปันความรู้ ความคิดเห็น

ชอบเห็นภาพที่สวย ๆ งาม ๆ ชอบฟังคำปิยะวาจา พาสบายใจ

มีวิสัยทัศน์ มองการณ์ไกลเพื่อป้องกันภัยล่วงหน้า

หากคุณจะ มีลูก คนเดียวคงไม่พอกระมังครับ

และควรคาดหวัง และกะเกณฑ์คนใกล้ตัว ให้น้อยลงบ้าง ก็จะสบายใจดีกว่านี้ครับ

เอ่อ ชอบงานสังสรรค์ บ้างไหมครับ

*** ขอถาม ครับว่า
display name ที่ขึ้นต้นด้วย usr แล้วตามด้วยตัวเลข
คือ เพื่อนกลุ่มเดียวกัน แล้วตั้งชื่อ ต้น เหมือนกัน
หรือว่า การสมัครสมาชิก เดี๋ยวนี้ ระบบจะกำหนด ลำดับตัวเลขให้เลยครับ

ขอบคุณ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:24 AM

ตอบข้อซักถามเรื่องชื่อสมาชิกค่ะ

ชื่อสมาชิกที่ขึ้นต้นด้วย usr และตามหลังด้วยตัวเลขนั้น เป็นเลขรัน ที่ระบบ generate ให้โดยอัตโนมัติค่ะ เพื่อความสะดวกและป้องกันการซ้ำกัน และป้องกันการลืม username ของสมาชิกหลายๆ ท่าน ที่นานๆ เข้าเว็บที อีกท่านบางท่านชอบสมัครโดยใช้ชื่อภาษาไทย ซึ่งระบบมันไม่ยอมค่ะ จึงมีปัญหาเรื่องการสมัครสมาชิกกันมาก ทาง webmaster จึงเปลี่ยนให้การ login สามารถใช้ชื่อ e-mail ที่สมัครไว้แทนได้

แต่ทีนี้สมาชิกสามารถเปลี่ยน display name ของตนเองได้อยู่แล้วอ่ะค่ะ แต่ถ้าไม่เปลี่ยน ก็จะขึ้นชื่อ usr ตามด้วยตัวเลข ดังที่สงสัยกันค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 10:22 AM

มาตอบอันนี้ละกันกระทู้เก่ายาวไปแล้ว ขอถามก่อนว่าป่าเป็นป่าแบบไหนอ่ะจะได้เลือกสัตว์ที่จะเอาไปด้วยถูกหน่อยครับ
เอาไปด้วยเดียวมันตายนา เช่นป่า รกทึบป่า เขตร้อนชื่น ป่าละเมาะ เป็นต้น แต่ยังไงขอตอบก่อนละกัน

ตัวแรกผมเอาลิงไปชัวร์ เพราะมันฉลาด+ปีนต้นไม้เก่งจะได้หาผลไม้ให้ได้
ตัวที่สองเลือกสุนัขบางแก้ว ไปด้วยครับ เพราะมันฉลาดรู้ใจระวังภัย สู้ตายแทนนาย+มีขนเยอะเผื่อหนาวจะเอามานอนกอด
ตัวสุดท้ายเลือกนกพิราบครับเพราะหากเราเป็นอะไรไปจะได้เขียนแผนที่พิกัดส่งไปกับนกขอความช่วยเหลือได้ หุหุ

กระทู้สนุกมากครับขอเล่นด้วย อิอิ cool.gif

#6 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 11:21 AM

ตอบคุณสิงโต ครับว่า
ข้อมูลเดิมก็ไม่ได้บอกรายละเอียดของป่าไว้ หรอกครับ

ผมมองว่า เป็นเสน่ห์ ของเกมส์นี้ นะครับ

ช่วยกระตุ้นต่อมจินตนาการ ให้ฟุ้งซ่าน ได้ดี

ความไม่รู้ว่า เป็นป่าแบบไหน

ถ้าตอบสั้น ๆ ก็เฉลยได้สั้น ๆ อาจคลาดเคลื่อนไปมาก

แต่ถ้ายิ่งคุณตอบรายละเอียดของสายพันธุ์สัตว์ และเหตุผล แนวคิดที่เลือกสัตว์ตัวนั้น มากเท่าไร

ก็ช่วยเปิดเผย ขนาดจินตภาพ ในใจของคุณเองว่าเป็นอย่างไร
คุณเป็นคนแบบไหน มีคุณลักษณะอย่างไร หรือ อยากเป็นคนแบบไหน อยากเป็นอะไร
และคุณมองตนเองอย่างไร คนอื่นมองคุณอย่างไร เป็นต้น

where r u ?
ลูกพระธัมฯ Merry Ma , LiL' Faery , Aoi , light mint ,นับดาว , glouy. , arraya , Joysa ,
Chadawee , Pungpa , MIHARU , Bgood , dmcchild , Smiling Girl , A Little Guide ,
บุญโต , Omena , koonpatt , นิ่งๆ นุ่มๆ , น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14 , เอี่ยม , JeBen ,
กลุ่ม Singha และบรรดา usr ทั้งหลาย ( อยากรู้จริง เพราะ กลุ่มนี้ มีเยอะจัง )

v r waiting all of u ( for three answers , 3 animals ).

where r u ?
หยุดอะตอมใจ , หัดฝัน , ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี , MiraclE...DrEaM , pp_072 , เคยเข้าวัด ,
เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล ,บุญเย็น , เป็นหนึ่ง , สาคร , ideal , มองอย่างแมว , niwat , aruch อรุช ,
Tanay007 , พักผ่อน , Xlmen , tnawut , WISH , เฉย เฉย , Blissinessman , ฝันที่เป็นจริง ,
เอี่ยมแสงธรรมชัย , วัดในดวงใจ , suppy001 , คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย , คนรักวัด , SmilingCat
Peacefulness , กลุ่มแก้วตะวัน ;ECT.

v r waiting all of u ( for three answers , 3 animals ).

อะ เฮ ห่า เฮ โอ้เอ้ อยู่ไย

อะ ฮะ ฮะ ไฮ้ ใครต่อใคร เขามากัน แล่ว.

อะ ฮิ ฮิ ฮี้ ใครที่ ยังไม่มี login name

ก็รีบเข้ามา สมัครสมาชิกกัน น ะ ค ร๊ า บ บ พี่ น้ อ ง. happy.gif wink.gif

#7 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 01:03 PM

สองอันดับแรกขอเป็นมนุษย์ และหนึ่งในนั้นต้องชำนาญป่า แล้วอันดับที่สามคือช้างที่ได้รับการฝึกแล้วอย่างดี
สั้น ๆ นะคะเพราะเมื่อวันก่อนส่งมาซะละเอียดเลย วันนี้ส่งใหม่เอาสั้น ๆ ละกันค่ะ happy.gif nerd_smile.gif
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#8 usr18572

usr18572
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 01:52 PM

ขอบคุณในคำเฉลย แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจในคำเฉลยนัก

"หากมีลูก คนเดียวคงไม่พอ " อธิบายต่ออีกนิดซิคะ ( คำเฉลยสัมพันธ์ กับสัตว์อะไรที่เลือก หรือ เหตุผลอะไรที่ได้ให้

ไปคะ)

งานสังสรรค์ โดยปกติ : เป็นคนรักสงบ ไม่ชอบไปค่ะ แต่ถ้าจำเป็นไปงานเพื่อหน้าที่การงาน มารยาททางสังคม หรือ

จำเป็นจริง ๆ แบบปฏิเสธไม่ได้ ก็ไปบ้างค่ะ

ตอบเรือง display name : คุณฟ้าร้าง ช่วยตอบแล้วค่ะ และ คิดว่าก็ดีอยู่แล้วค่ะ จึงไม่เปลี่ยน ค่ะ

#9 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 02:55 PM

เมื่อตะกี้ส่งคำตอบเล่นเกมส์มาสั้น ๆ ไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไหมคะ

แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#10 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 03:39 PM

ตอบคุณ srisupha
คำตอบของคุณ ในความคิดเห็นที่ 7 นั้น ใช้ได้ครับ
ขอบคุณที่ร่วมสนุก นะครับ

ตอบคุณ usr18572 ครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยทาน คุณ usr18572 ด้วยครับ
หากคำทำนายที่บอกไป ไม่เหมาะสม
แต่ก็ไม่มีเจตนาในทางร้ายอะไรหรอกนะครับ แค่วิเคราะห์ตามข้อมูลที่ตอบคำถามมาเท่านั้นครับ

งั้นขอขยายความอีกสักนิด ส่วนหลักการและแนวทางทำนาย ของเฉลยวันเสาร์ นะครับ

จากคำตอบ ที่คุณ usr18572 บอกไว้พร้อมเหตุผล ว่า

usr18572
ตัวแรก : นกอินทรี ; บินได้สูง มองเห็นได้ไกล ทำให้เห็นอันตรายในระยะไกลได้
ตัวที่สอง : ม้า ; ช่วยให้เดินทางถึงที่หมายได้รวดเร็วขึ้น สะดวกในการเดินทาง

ตัวที่สาม : นกแก้ว ; เป็นเพื่อนในเวลาเดินทาง จะได้คุยกัน ไม่เงียบเหงางัย

การที่คุณเลือก นกอินทรีและนกแก้ว
ที่เป็น นก เหมือนกัน แต่มีคุณลักษณะ ความสามารถ และนิสัยต่างกัน
รวมถึงเหตุผลที่ตอบมาว่า
เป็นเพื่อนในเวลาเดินทาง จะได้คุยกัน ไม่เงียบเหงางัย

ซึ่งผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่า คุณ usr18572
มีครอบครัวหรือยัง มีลูกหรือยัง มีแล้วกี่คน อยากมีกี่คน หรือปรารถนาประพฤติพรหมจรย์

ดังนั้นผมจึงทำนายไปตามคำตอบของคุณที่ให้ไว้เป็นหลักครับ เช่น

การที่คุณ เลือกสัตว์ 2 ตัวแต่เป็น นก เหมือนกันนั้น
อาจบอกนัยยะว่า
คุณชอบการมีเพื่อน และการมีครอบครัวที่อบอุ่น มากกว่าอยู่โดดเดี่ยว

ผมจึงทำนายว่า
หากคุณจะมีลูก คนเดียวคงจะไม่พอกระมังครับ

และการมีคนรอบตัวเยอะ ๆ ก็ย่อมมีมีความคาดหวัง เยอะตาม
โดยธรรมชาติ แม่ย่อมมีความคาดหวัง ในตัวลูก น้อยบ้างมากบ้างเป็นธรรมดา
ถ้าคาดหวังอยากให้ลูก มีอาชีพอย่างนั้นอย่างนี้ ทำอย่างนั้นอย่างนี้
เช่น คาดหวังว่า ลูกชาย ต้องบวช ลูกสาวน่าจะเป็นแพทย์ เป็นต้น
ความคาดหวัง กะเกณฑ์ในคนอื่น ส่วนมาก ไม่ค่อยได้ดั่งใจหรอกครับ

และที่ทำนายว่า
ชอบเห็นภาพที่สวย ๆ งาม ๆ ชอบฟังคำปิยะวาจา พาสบายใจ
ก็ตอบตามคุณลักษณะของ นกแก้ว เป็นนกทีสวยงาม ฝึกพูดได้ พูดคำหวาน ๆ ขำ ๆได้

ส่วนที่ถามคุณว่า ชอบงานสังสรรค์ไหมครับ
ก็ด้วยเหตุ คำตอบที่ 3 ที่มีคำว่า เพื่อน การพูดคุย
ซึ่ง ในงานสังสรรค์ทั่วไป ก็มีทั้งเพื่อน และการพูดคุย นั้นแหละครับผม

ก็อย่าไปคาดหวังความแม่นยำอะไร กับคำทำนายของผมนักนะครับ

ขออภัยทาน คุณ usr18572 อีกครั้งครับ หากการขยายความที่บอกไป ไม่เหมาะสม

ป.ล.
ที่จริง ต้องทำนาย 3 ลักษณะ นะครับ แต่ต้องซักถามรายละเอียดของเหตุผลกันเยอะ
ยิ่งคุณตอบรายละเอียดของสายพันธุ์สัตว์ และเหตุผล แนวคิดที่เลือกสัตว์ตัวนั้น มากเท่าไร

ก็ช่วยเปิดเผย ขนาดจินตภาพ ในใจของคุณเองว่าเป็นอย่างไร
คุณเป็นคนแบบไหน มีคุณลักษณะอย่างไร หรือ อยากเป็นคนแบบไหน อยากเป็นอะไร
และคุณมองตนเองอย่างไร คนอื่นมองคุณอย่างไร เป็นต้น

แต่ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ จึงแค่ ทำนาย แบบ relax & write-สาระ และ ไร้สาร(ะ) บ้างน่ะครับ

จึงขอตอบเป็นภาพรวมของนิสัย
จะทำนายง่ายกว่า และลดความผิดพลาดของ คำทำนายด้วยครับ

ส่วนเรื่องแนวทางการทำนาย นิสัยจาก 3 คำตอบ ก็ไม่มีความลับอะไรหรอกครับ
จะเฉลยให้ ช่วงค่ำคืนวันเสาร์ 18 สิงหาคม
ทั้งนี้เพื่อรอเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ที่เข้า www.dmc.tv ช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ น่ะครับ

#11 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 03:55 PM

:'( ช่วยทำนายให้ Srisupa ด้วยสิ อยากรู้มั๊ก มั๊ก
dry.gif dry.gif

#12 usr18572

usr18572
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 05:28 PM

ไม่ได้โกรธนะคะ อย่าซีเรียสกับคำถามของดิฉันนะคะ ขอบคุณค่ะ สำหรับเรื่องสนุก ๆ

คำเฉลยค่อนข้างตรงนะคะ : มีความปรารถนา อิสระ เสรีในชีวิต ชอบบริจาค แบ่งปันความรู้ ความคิดเห็น

อาจจะชอบมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมมังคะ ไม่รู้จะใช่นิสัยของ นกแก้ว รึเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#13 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 06:32 PM

ขอบคุณ usr18572 ที่ร่วมสนุกและแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ด้วยนะครับ

เอาหล่ะ ตอนนี้มีอีก 15 ท่านที่รอคิวอยู่
และไม่ทราบว่า อีก ประมาณ 24 ชั่วโมงต่อจากนี้จะมีเพิ่มอีกกี่ท่าน
คืนนี้ผมจะทยอยเฉลย คำตอบเท่าที่ทำได้

และของดตอบคำถาม ขยายความนอกรอบ ของท่านที่ยังข้องใจ คำเฉลย นะครับ
เพราะมีอีกหลายท่านรอคำเฉลยอยู่ น่ะครับ

จึงขอเชิญชวน

1 ) หากท่านใดเคยเล่นเกมส์นี้มาก่อนช่วยมาเป็นโหรา พยากรณ์ ทำนายนิสัย
จากการตอบคำถาม เลือกสัตว์ 3 ตัวและเหตุผลที่เพื่อนสมาชิก บอกไว้ แบบหนุกหนาน
โดยจะเลือกเฉลยให้ท่านใดก็ได้ ครับ

2 ) หรือ ท่านใดแม้ยังไม่เคยเล่นเกมส์นี้
แต่พอเห็นแนวทางในการทำนายนิสัย จากคำตอบปริศนา พยากรณ์
ก็เชิญมาร่วมสนุกด้วยการ ช่วยเฉลยคำตอบ โดยจะเลือกเฉลยให้ท่านใดก็ได้ ครับ

เพราะผู้เข้าร่วมสนุกเยอะ ผมอาจตอบช้าเกินไป
ไม่ทันใจผู้ที่ รอคำทำนาย น่ะครับ dry.gif glare.gif confused_smile.gif

แต่ขอความกรุณาดังนี้

1 ) ทำนายในเชิงสร้างสรรค์
แต่หากข้อมูลที่ตอบมา ชัดเจนว่า มีนิสัยที่ควรปรังปรุง แก้ไขอยู่บ้าง
ก็เลือกใช้ถ้อยคำที่สุภาพ ชี้ขุมทรัพย์ ให้เพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ

2 ) อย่าเพิ่งเฉลยหลักการวิเคราะห์ วินิจฉัย อ่านนิสัยคน นะครับ

ไว้รอค่ำคืนวันเสาร์ก่อน จึงค่อยเฉลยครับ

ขอให้สนุกสนาน ต่อมจินตนาการ สำราญ เบิกบานกันทุกท่าน นะครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  R2813_9.gif   4.29K   14 ดาวน์โหลด

#14 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 07:04 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 9 คือ คุณ Trai072

Trai072
ถ้าต้องเดินทางไปในป่า คนเดียว ก็ถือว่าน่าจะลำบาก ที่เดียว ...
แต่เมื่อได้พาสัตว์ 3 ชนิดไปด้วย ก็คงต้องเลือกสัตว์ ที่กินพืชได้ ไม่กินเนื้อ อิอิ
(มานน่ากลัวถ้าเอาสัตว์ที่กินเนื้อไปด้วย เดี่ยวมานหาของกินไม่ได้ ก็คงต้องเป็นเราแน่ๆ) ...

1. ช้าง มีขนาดใหญ่ และน่าจะเดินทางในป่าได้ดี และสร้างความปลอดภัยให้กับเรา
เพราะสามารถนั่งบนหลัง ของช้างได้
2. ม้า เพราะ น่าจะช่วยเรื่องของความว่องไวในการเดินทาง
3. ลิง เพราะว่าน่าจะช่วยเราหาผลไม้ หรือปีนขึ้นไปเก็บของในที่สูงๆ ได้ และมีความฉลาด
และก็คล้ายกับมนุษย์มาก ...
^^~* แล้ว จะเดินทางไปไหน ในป่า ครับ ... อยากรู้จัง ถ้าเดินทางไปไม่มีที่สิ้นสุด ก็คงจะแย่ ^^'

จากการที่คุณ Trai072 เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ Trai072 ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Trai072

มีสติปัญญาเฉลียวฉลาด ว่องไว
เป็นที่ยอมรับของคนรู้จักว่า เป็นคนขยัน ใจเร็ว
หน้าตาพอไปวัดไปวาได้ ตั้งแต่ดวงตะวันขึ้น ยันดวงตะวันตกดินเลยครับ
นอกจากนี้คุณยังดูใจกว้างเป็นที่พึ่งพาอาศัยของตนเองได้ ส่วนกับคนอื่น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

คำแนะนำพิเศษ
ถ้าเจอหมาบ้าไม่ควรเข้าใกล้เป็นอันขาดเพราะอาจถูกกัดได้
เมื่อหิวก็ควรหาอะไรกินเป็นการแก้เคล็ด

ขึ้นรถเมล์ระวังกระเป๋ารถเมล์จะเข้ามาเก็บตังค์
เดินทางไกลจะเจอแต่คนแปลกหน้า

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 10 คือ คุณ sunee_l

sunee_l
ตัวท่ 1 ขอเลือก ม้า เพราะว่า ไว้ขี่และวิ่งหนีให้พ้นจากสัตว์ร้าย และพาเราออกจากป่าได้โดยไม่เหนื่อย
ตัวที่ 2 ขอเลือก ช้าง เหตุผล เอาไว้คอยหาอาหารและอาจใช้เป็นที่พักพิงข้างตัวช้างได้ และเป็นสัตว์อีกตัวที่พาเราหาทางออกได้โดยไม่เหนื่อย
ตัวที่ 3 สุนัข เพราะว่า เอาไว้เป็นเพื่อน อย่างน้อยมันจมูก หู ตา ไว และเราก็พูดกับมันได้
ถึงมันจะเห่าตอบก็ยังดี ทำให้อุ่นใจอีกระดับหนึ่ง
เหตุผลโดยรวมคือกลัวติดอยู่ป่านาน อยากหาทางออกเร็วๆค่ะ

จากการที่คุณ sunee_l เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ sunee_l ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ sunee_l

เป็นคนอ่อนไหวต่อภัยรอบตัว safety first หรือพูดให้เข้าใจอย่างง่าย ๆ คือ เป็นคนขี้กลัว
มีอัธยาศัย รักครอบครัว ชอบอยู่กับบ้าน และคนที่คุ้นเคย ชอบความสะดวกสบาย
งานที่เหมาะสมกับคุณ เป็นงานประเภท ต้องการความซื่อสัตย์ ไม่ทุจริต

ในเรื่องความรัก
หากมีแฟนอยู่แล้วก็จะเป็นคนที่เห็นหน้ากันก่อนที่จะเป็นแฟน
หากยังไม่มีแฟนก็จะเป็นเพราะยังหาคนที่เหมาะสมไม่ได้

ถ้าเจอพระตอนบ่ายสามห้ามใส่บาตรเด็ดขาด
ถ้าอากาศร้อนไม่ควรใส่เสื้อหนาว ถ้าอากาศเย็นไม่ควรดื่มน้ำแข็ง

#15 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 08:05 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 11 คือ คุณ เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
สังเกตุดูหลายท่านจะเลือกสัตว์อยู่ตัวหนึ่งที่เหมือนกัน นั่นคือม้า นะครับ หุหุ
สำหรับผมตัวแรกคือม้าเหมือนกันครับ ด้วยเหตุผลที่แต่ละท่านกล่าวไว้
ตัวที่2ผมเลือกนกจะเป็นนกเล็กหรือใหญ่ก้ได้ เพราะนกมีสัญชาติญานในการป้องกันภัย
มันจะรู้ถึงภัยที่จะเกิดขึ้นล่วงหน้า ที่สำคัญมันยังสามารถช่วยเราแหล่งอาหารได้ด้วย
(ถ้าเลี้ยงจนมันเชื่องกับเรานะครับ - -ล)
ตัวที่3ผมเลือกช้าง สาเหตุที่ผมเลือกเพราะถ้าเราต้องเดินทางในป่า แน่นอนมันย่อมต้องมีพื้นที่รกทึบ
หรือมีสิ่งกีดขวาง เราสามารถให้ช้างช่วยกลุยทางก่อนได้ครับ

จากการที่คุณ เคยเข้าวัด เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ เคยเข้าวัด ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ เคยเข้าวัด
มีอัธยาศัยนักผจญภัย อยู่บ้าง ทั้งภัยในสังสารวัฎฎ์ และภัยในโลกธรรม
ปรับตัวเก่ง ให้เข้ากับสิ่งแวดล้อม

เป็นที่ยอมรับของคนรู้จักว่า มีวิสัยทัศน์ของนักวางแผน
มีการเตรียมพร้อม เพื่อความปลอดภัยและความราบรื่นในกิจการงาน

มีความภาคภูมิใจในหลายสิ่งหลายอย่าง ที่ตนเองมี ที่ตนเองเป็น

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 12 คือ คุณ WISH

WISH
เมื่อคุณต้องเดินทางคนเดียวในป่า มีสัตว์ 3 ชนิด ที่คุณสามารถเลือกไปด้วยได้ คุณจะเลือกสัตว์อะไรบ้าง
- นึกถึงชาดกเรื่องนี้ มีสัตว์ทั้ง3 เป็นตัวละคร
http://84000.org/tip...ka.php?i=270037
ทั้ง3 เป็นสัตว์กินพืช คงไม่เบียดเบียนใคร
? สัตว์ตัวแรกที่คุณเลือก คือ ......ช้าง
? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า ..............กำลังมหาศาล เป็นเกราะป้องกันภัย
?? สัตว์ตัวที่ 2 ที่คุณเลือก คือ ......ลิง
?? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ?? เพราะว่า ..............ความคล่องแคล่ว ว่องไว ปีนป่ายเก่ง
??? สัตว์ตัวที่ 3 ที่คุณเลือก คือ ......นกกระทา
??? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ??? เพราะว่า ..............สายตาดี บินตรวจหาเป้าหมายได้

โอ้โห เห็นท่าน WISH อ้างอิง ติตติรชาดก ว่าด้วย ผู้มีความอ่อนน้อม (อรรถกถา)
ทำให้ผมประหม่า ในการทำนาย นิสัย ของท่าน WISH เลยนะครับเนี่ย

ก็ขออนุโมทนาสาธุ ที่ท่าน WISH นำธรรมะมาฝาก
ทำให้กระทู้นี้ ดูดีมีสาระธรรม ขึ้นมาทันทีทันใดเลยครับ

จากการที่คุณ WISH เลือกสัตว์กินพืช เป็นเพื่อนร่วมเดินทางในป่า โดยอ้างอิง ติตติรชาดก
บ่งบอกถึงการมีจิตใจผูกพันกับธรรมะ
และใช้พระธรรมนำทาง ในการเดินทางในป่าแห่งชีวิต ป่าแห่งสังสารวัฎฎ์

แต่เกมส์นี้ เน้นทำนายจาก คำตอบและเหตุผลประกอบ เป็นสำคัญ
จึงขอทำนายนิสัยคุณ WISH ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ WISH

ในสายตาคนอื่น คุณมีความฉลาด มีปัญญาว่องไว มีอัธยาศัย ขี้เล่น ซุกซน สนุกสนาน

คุณกำลังแสวงหาหรืออยากมีคุณสมบัติ ความสามารถ อำนาจ เพื่อปกป้องทุกข์ภัยในอนาคต

แต่คุณสมบัติที่ติดตัวคุณมา ที่คุณเป็นอยู่ นั้น คือ ทักษะในการมองภาพรวม ของสิ่งต่างๆ ได้ดี

ขอน้อมนำสาระธรรมบางส่วนใน ติตติรชาดก ว่าด้วย ผู้มีความอ่อนน้อม (อรรถกถา)
ที่ท่าน WISH อ้างอิงถึงครับ

จึงตรัสพระคาถานี้ว่า
นรชนเหล่าใด ฉลาดในธรรม นอบน้อมคนผู้ใหญ่ นรชนเหล่านั้น เป็นผู้ได้รับความสรรเสริญในปัจจุบันนี้
และมีสุคติเป็นที่ไปในเบื้องหน้า.

บรรดาบทเหล่านั้น บทว่า เย วุฑฺฒมปจายนฺติ ความว่า ผู้ใหญ่ ๓ จำพวก คือ
ผู้ใหญ่โดยชาติ ๑ ผู้ใหญ่โดยวัย ๑ ผู้ใหญ่โดยคุณ ๑.

บรรดาผู้ใหญ่ ๓ พวกนั้น ผู้สมบูรณ์ด้วยชาติชื่อว่า ผู้ใหญ่โดยชาติ.
ผู้ตั้งอยู่ในวัย ชื่อว่าผู้ใหญ่โดยวัย ผู้สมบูรณ์ด้วยคุณ ชื่อว่าผู้ใหญ่โดยคุณ.

บรรดาผู้ใหญ่ ๓ พวกนั้นผู้เจริญด้วยวัย สมบูรณ์ด้วยคุณ ท่านประสงค์ว่า ผู้ใหญ่ในที่นี้.
บทว่า อปจายนฺติ ความว่า บูชาด้วยกรรมคือการอ่อนน้อมต่อท่านผู้เจริญ.
บทว่า ธมฺมสฺส โกวิทา ได้แก่ ผู้ฉลาดในธรรมคือการประพฤติอ่อนน้อมต่อผู้เจริญ.
บทว่า ทิฏฺเฐ ธมฺเม ได้แก่ ในอัตภาพนี้เอง.
บทว่า ปาสํสา แปลว่า ควรแก่การสรรเสริญ.
บทว่า สมฺปราโย จ สุคฺคติ ความว่า ชื่อว่า เป็นที่ไปในเบื้องหน้า

เพราะจะต้องไปในเบื้องหน้า คือ จะพึงละโลกนี้ไป ด้วยว่าโลกหน้า ย่อมเป็นสุคติของนรชนเหล่านั้นทีเดียว.
ก็ในที่นี้มีความหมายที่ประมวลมาดังนี้

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย จะเป็นกษัตริย์ พราหมณ์ แพศย์ ศูทร คฤหัสถ์ บรรพชิต หรือสัตว์เดียรัจฉานก็ตาม
สัตว์เหล่าใดเหล่าหนึ่งเป็นผู้เฉลียวฉลาดในธรรม คือ

การอ่อนน้อมต่อผู้ใหญ่ กระทำการนอบน้อมต่อผู้ใหญ่โดยวัยทั้งหลาย
ผู้สมบูรณ์ด้วยคุณ สัตว์เหล่านั้นย่อมได้การสรรเสริญ คือพรรณนาชมเชยในอัตภาพนี้แหละว่า
เป็นผู้อ่อนน้อมต่อผู้เจริญที่สุด เพราะกายแตกไปแล้ว ย่อมบังเกิดในสวรรค์.

พระศาสดาตรัสคุณของธรรม คือการอ่อนน้อมต่อผู้เจริญอย่างนี้แล้ว ทรงสืบอนุสนธิ
ประชุมชาดกว่า

ช้างผู้ประเสริฐในกาลนั้น ได้เป็น พระโมคคัลลานะ
ลิงในกาลนั้น ได้เป็น พระสารีบุตร
ส่วนนกกระทาผู้เป็นบัณฑิตในกาลนั้น ได้เป็น เราเอง แล.

http://84000.org/tip...ka.php?i=270037

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   11 ดาวน์โหลด

#16 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:00 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 13 คือ คุณ หยุดอะตอมใจ

1. โสติง จี่ได๋
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. จี่ได๋ เน้นว่าต้องจี่ได๋ ถ้าไม่จี่ได๋ ไม่เอา

2. แม๊งข่า เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ถ้าไม่ เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ไม่เอา

3. น๊าหมอง เด็งก่ม
ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เด็งก่ม ถ้าไม่ เด็งก่ม ไม่เอา

โสติง จะช่วยขับไล่สัตว์ป่า น๊าหมอง จะช่วยหาอาหาร หาทางออกจากป่า แม๊งข่า จะช่วยทำให้ออกจากป่าได้รวดเร็วฮิๆๆ

ก่อนอื่นขอต่อว่า เอ๊ย ขอถาม คุณ หยุดอะตอมใจ หน่อยเถอะครับว่า
คุณใช้ภาษานี้ สื่อสารกับ เจ้าสิงโต ใจดี ( มีที่ไหนwa ) เจ้าม้าแข่ง เจ้าน้องหมา หรือเปล่าครับเนี่ย

คือ ผมสงสารเจ้า 3 ตัวนี้น่ะครับ ว่ามันจะมึนตึ๊บ ในการสื่อสารกับคุ๊ณ unsure.gif

จากการที่คุณ หยุดอะตอมใจ เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ หยุดอะตอมใจ แบบตรงไปตรงมา ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ หยุดอะตอมใจ

มีสติปัญญาเฉลียวฉลาด ว่องไว มีทักษะในการสื่อสาร แบบประหลาด ๆ
อาจมีทักษะพิเศษ เช่น สามารถร้องเพลงชาติไทย แบบอนุโลม ปฏิโลม ได้

เป็นที่ยอมรับของคนรู้จัก เป็นยอมรับกับตนเองว่า เป็นคนขยัน ใจเร็ว

เป็นคนมีเสน่ห์ มาก ( ขนาด สิงโต ชังเยื่อง เป็น โสติง จี่ใด๋ )

แต่ในก้นลึกแห่งหัวใจ ผมแอบเห็นราง ๆว่า คุณ มีความขัดแย้งทางความคิด หรือการกระทำในบางประเด็น
เช่น ว่า
อยากมีอำนาจเหนือสัตว์ในป่า แบบโสติง แต่ต้องเป็นโสติง ที่ จี่ได๋
พูดง่าย ๆ จะเหมาทั้ง more power more kindness

หน้าตาพอไปวัดไปป่าได้ แบบปลอดภัย

นอกจากนี้คุณยังมีศิลปะในการบริหาร และการครองใจคน

เดินป่าครั้งนี้ อย่าลืมพก พาราเซตตามอล ไทลินอล ทิฟฟี่ ไปเผื่อเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ happy.gif

#17 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:23 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 14 คือ คุณ MIHARU

ขอเล่นด้วยคนค่ะ

ตัวแรกเลือกสิงโต เพราะเป็นเจ้าป่า ใครๆก็กลัว จะได้ช่วยปกป้องเรา
(ถ้าสิงโตเค้าคิดว่าเราเป็นเพื่อนกับเค้าอ่ะนะ)
ตัวที่สองเลือกสุนัข (เอาแบบป่าๆหน่อย ไม่เอาสุนัขบ้าน) จะได้คอยระแวดระวังภัยให้เราได้
ตัวสุดท้ายเลือกแมว เพราะชอบแมวมากๆ แมวเป็นสัตว์รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
อันนี้ชอบส่วนตัวเลย ยังไงก็ต้องเอาไปด้วย

จากการที่คุณ MIHARU เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ MIHARU ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ MIHARU

ในสายตาคนอื่น คุณไม่มีพิษ ไม่เป็นภัยกับใคร ไว้วางใจได้

เป็นคนมีอัธยาศัยอ่อนโยน มีเสน่ห์ โดดเด่นปานกลาง ในท่ามกลางชุมชน

ความปรารถนาไม่ลึก ในใจ คือ ต้องการใครสักคนที่คอยดูแลปกป้องภัย อันตราย ให้

คำแนะนำอื่น ๆ happy.gif

ถ้าเล็บยาวควรตัดให้สั้น แต่ถ้าสั้นควรรอให้ยาวก่อน

ถ้าขับรถไม่เป็นก็ไม่ควรขับ จะเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน
ให้แก้เคล็ดโดยการนั่งรถไฟฟ้า จะปลอดภัยกว่า

#18 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:44 PM

อ่า...ไม่รู้ว่าผมผิดปกติหรือเปล่านะครับ

แต่ผมนึกได้แค่ สุนัขไทยตัวขนาดกลางๆถึงใหญ่ที่ไม่ใช่ที่เลี้ยงไว้ในบ้านเฉยๆ เลี้ยงแบบปล่อยๆให้วิ่งไปทั่วนะครับ
หรือไม่ก็ ลิงอุรังอุตังนะครับ เพราะสัตว์ทั้งสองมีความผูกพันกับเจ้าของค่อนข้างสูง (หมาจะคิดว่ามันเป็นบริวารของเรา แต่ลิงจะคิดว่าเราเป็นบริวารของมัน) สัมผัสในสิ่งผิดปกติได้ดีและไม่ตื่นกลัวสิ่งใดง่ายๆ ดูแลตัวเองได้ แต่ผมเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งนะครับตัวเดียวพอเหลือเฟือแล้ว เดี๋ยวมากัดกัน เอาไว้เตือนภัยมากกว่าช่วยหาอาหารนะครับ ของที่ลิงหรือหมากินได้ก็ใช่ว่าคนเราจะกินได้นี่ครับ เพราะฉะนั้นเรื่องอาหารหาเองดีกว่า

ส่วนอีกสองตัว สำหรับผมไม่จำเป็นครับ ไม่รู้จะเอามาทำไม ในป่าการขี่ช้างขี่ม้าช่วยได้แค่ไม่ต้องเดินเองให้เมื่อยเท่านั้น แล้วสัตว์ก็ไม่ลุยเข้าไปในที่ที่มันเข้าไปลำบากด้วย ความคล่องตัวก็สู้ลิงกับหมาไม่ได้ บทวิ่งขึ้นมาเราจะโดนกิ่งไม้ฟาดตกหลังช้างหลังม้าเท่านั้นครับ(เคยขี่ม้าในป่ามาแล้วครับ เธอไม่สนใจเลยว่ามีเรานั่งอยู่ด้วย วิ่งมุดเข้าไปใต้กิ่งไม้เฉยเลย) อย่างดี ช้างกับม้าก็เอาไว้บรรทุกของเท่านั้นหล่ะครับ ม้าตกใจง่าย ใจไม่สู้ มีอะไรขึ้นมามันไปแล้ว ช้างใจสู้ ไม่ตกใจง่าย แต่กินจุ หิวต้องกินตลอดเวลา เป็นภาระถ่วงเราซะมากกว่า

ส่วนนกต่างๆนั้น ช่วยเตือนภัยไม่ค่อยได้หรอกครับ ป่าทึบๆมองจากบนฟ้าจะเห็นอะไร สายตาดีอย่างเดียว การดมกลิ่นไม่ได้เรื่องกลางคืนก็มองอะไรไม่เห็นแล้ว เกะกะต้องคอยมองหาตลอดเวลาด้วย ปกป้องเราก็ไม่ได้ แล้วนกแก้วก็คุยกับเราไม่ได้ มันได้แต่ร้องเลียนเสียงเราเท่านั้นน่าเบื่อตายเลย นกพิราบสื่อสารก็ดี แต่ขอโทษ เมื่อปล่อยมันไปส่งข่าวแล้ว แล้วเราเดินข้ามเขาไปสามลูก มันเอาข่าวกลับมามันก็หาเราไม่เจอแล้ว มันตามหาเราไม่ได้หรอกนะ ทำได้อย่างเดียวคือส่งไปแล้วก็นั่งรออยู่ที่เดิมห้ามเคลื่อนย้าย เสียเวลาหาทางออกอีกต่างหาก

อูฐ ก็เดินทางได้ดีในพื้นราบโล่ง เข้าป่าทึบก็ไม่มีความคล่องตัว ตัวสูงเก้งก้าง คล่องตัวน้อยกว่าม้า แรงลุยก็น้อยกว่าช้าง

เลือกมากไปหรือเปล่าฟ๊ะ..เรา

ถ้าจำเป็นต้องตอบสามตัวจริง คงต้องตอบว่า สุนัขสามตัวแล้วกันครับ (อย่ากัดกันนะลูก เดี๋ยวพ่อลงไปกัดด้วยนะ) แต่ถ้าไม่กำหนดก็ขอเป็นอุรังอุตังหรือสุนัขตัวใดตัวหนึ่งหละครับ

ช่วยกรุณาเฉลยให้ด้วยนะครับ

กราบอนุโมทนาบุญครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#19 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 09:55 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 15 คือ คุณ Omena

ตัวเลือกที่ 1 ขอเลือกมนุษย์ที่รู้ทางในป่านั้น
เพื่อเป็นผู้นำทางเราไปไหนก็ได้ตามความต้องการ และถ้าหากจำเป็นต้องขนของไปด้วยก็แบ่งกัน

ตัวเลือกที่ 2 ขอเป็นสุนัขนำทาง
เอาไว้เตือนภัย

ตัวเลือกที่ 3 เลือกยากจังเลย เพราะไม่ทราบว่าป่าที่ไปเป็นประเภทไหน
ใจก็อยากจะเลือกช้าง เพราะมันจะฝ่าฟันป่าไปได้หากต้นไม้ไม่ใหญ้หรือชิดกันมาก
หรือไม่ก็เลือกเหยี่ยว แต่ว่าเรามีคนนำทางแล้ว ซึ่งฉลาดกว่าเหยี่ยวหลายเท่า และยังสามารถสื่อสารกันได้อีก
แต่พอคิดไปคิดมา ขอเปลี่ยนเป็นม้าค่ะ
เพื่อเวลามีภัยแล้ว มันจะควบเร็วพอที่เราจะมีโอกาสหนีภัยนั้นได้มาก อีกทั้งยังช่วยขอนของได้อีกแรง^^

จากการที่คุณ Omena เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ Omena ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Omena

เป็นคนมีอัธยาศัย ความกล้าหาญในตัว เปี่ยมด้วยมิตรภาพ ไมตรีจิต ของมนุษย์ที่ดี

ในสายตาคนอื่น คุณเป็นคนที่ ไว้วางใจได้

จากการลังเลในการเลือกสัตว์ในคำถามที่ 3

อาจมีนัยยะว่า คุณยังขาดข้อมูลเพื่อการตัดสินใจ ในชีวิต
ยังต้องเพิ่มความเชื่อมั่น ความมั่นใจ

ณ. วันนี้ คุณยังต้องค้นหา ตัวตน ของตัวเอง ยังต้องทบทวนตัวเอง เช่น
ชอบอะไร อยากมีอาชีพอะไร

คนที่คุณคบด้วย ทั้งเพื่อน หรือ คู่รัก ( ถ้ามี )
Her and His attitude , habits จะต้องไม่เป็นคนเห็นแก่ตัว ไม่เอารัดเอาเปรียบคุณ พึ่งพาซึ่งกันและกันได้

It isn't pure science , just only relax topic.

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#20 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 10:58 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 16 คือ คุณ OMARISS
1. Horse...because he runs fast, so I don't waist so much time in the forest.
2. Horse, again, so my other animal friend, a dog, can travel on it.
3. A dog, of cause, to keep me company.

เนื่องจากความรู้และทักษะในการใช้ภาษาอังกฤษ ของผมอ่อนหัด
จึงขอตอบเป็นภาษาไทย หากไม่เข้าใจ ก็หาใครให้แปลไทย เป็นอังกฤษ นะครับ

จากการที่คุณ OMARISS เลือกสัตว์ 3 ตัว 2 ชนิด และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ OMARISS ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ OMARISS

คุณเป็นคนประเภท friendly มีเพื่อนเยอะ
เป็นคนมีอัธยาศัย เอาใจใส่ เป็นห่วงเป็นใยเพื่อนฝูงดีมาก จึงเป็นที่รักของเพื่อน ๆ

คุณไม่ชอบฆ่าเวลา ด้วยการทำอะไรที่มีประโยชน์น้อย
เพราะเวลาเป็นสิ่งมีคุณค่า สำหรับคุณ

ในสายตาคุณและคนอื่น คุณมีบุคลิกภาพดูดี

คุณสวยหรือเปล่า ผมไม่รู้นะ แต่จากข้อมูลที่ตอบมา

คุณเป็นสุภาพสตรีที่ดูสง่างามครับ

#21 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 08:22 AM

อยากร่วมสนุกด้วยคนครับ smile.gif

1. Alamosaurus เนื่องจากตัวโตสูงใหญ่ มองเห็นได้ในมุมมองไกล อีกทั้งเป็นสัตว์กินพืชทำให้สะดวกในการหาอาหาร
2. PTEROSAURS เนื่องจากมันมีสมองที่ใหญ่และสายตาดี บินได้ไกล ชอบหาอาหารอยู่ใกล้แหล่งน้ำ
3. หนู เนื่องจากมีความรู้จำ สามารถปรับตัว เอาตัวรอดได้ .... smile.gif

#22 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 10:22 AM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 17 คือ คุณ หน่วยปราบพญามาร
ผมขอเล่นด้วยคนนะครับ น่าสนุกดี

สัตว์ตัวแรกที่ผมเลือกคือ ช้าง ครับ เพราะการเดินทางในป่ามีช้างเป็นพาหนะเดินทางนั้น
จะดีและปลอดภัยที่สุดครับพี่น้อง

สัตว์ตัวที่สองที่ผมเลือกคือ นกอินทรีย์ครับ เพราะเป็นสัตว์ที่มีสายตามองได้ไกล
จะสามารถช่วยในการเดินทางได้เป็นอย่างดีครับพี่น้อง

ส่วนสัตว์ตัวที่สามคือ มนุษย์ที่เป็นกัลยานมิตรที่ดี
เพราะการเดินทางในป่าถ้าไม่มีใครไปด้วยมันไม่ค่อยดี และอีกอย่างจะได้คุยกันได้ในระหว่างเดินทาง
จะได้ไม่เบื่อจนถึงปลายทางไงครับพี่น้อง
ไปด้วยกันแบบนี้ถึงจุดหมายปลายทางแน่นอนครับ

จากการที่คุณ หน่วยปราบพญามาร เลือกสัตว์ 2 ตัว โดยมีมนุษย์เป็นสัตว์ตัวที่ 3
และเหตุผลที่ให้มา อย่างสมเหตุสมผล ก็พอทำนายนิสัยคุณ หน่วยปราบพญามาร ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ หน่วยปราบพญามาร

เป็นคนที่มีนิสัย เผื่อแผ่สิ่งดี ๆ มีสาระและธรรมะให้คนอื่น
ดังนั้นในสายตา คนอื่น คุณเป็นคนน่าคบ ไว้วางใจได้
และมีทักษะมุมมอง เฉียบและไกลกว่า เขา

มีอัธยาศัย เฮฮาปาร์ตี้ อยู่บ้าง

คุณมีความภาคภูมิใจและความเชื่อมั่น ในความเป็นพุทธศาสนิกชน

#23 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 11:15 AM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 18 คือ คุณ Poti

คิดดีแล้วเลือก
1. ม้า ขี่ได้ ไปได้เร็ว แม้ไม่ทันใจ ถ้าตายก็กินเป็นอาหารได้
2. สุนัข ระวังภัยให้เราได้ ถ้าตาย..ไม่กิน
3. นกขุนทอง เอาไว้คุยด้วย แจ้งภัยที่จะมาถึง สังเกตนกเอี้ยงที่บ้านหูดีมาก
(คำที่ถูก นกอินทรี สังเกต)

ขอบคุณที่แนะนำ คำสะกด ที่ถูกต้องให้นะครับ (คำที่ถูก นกอินทรี สังเกต)

และจากการที่คุณ Poti เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ Poti ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Poti

เป็นคนช่างสังเกต ในสิ่งที่เข้าไปเกี่ยวข้อง ชอบคัดสรรสิ่งที่มีคุณประโยชน์
ขยัน ทำงานไว เป็นที่ไว้วางใจของคนอื่น แต่ไม่ทุกคนหรอกนะครับ
งานที่เหมาะกับคุณ เป็นงานประเภท
ต้องใช้ทักษะ ความช่างสังเกต การเจรจาและซื่อตรงต่อหน่วยงาน

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 19 คือ คุณ ชาร์ป

1. เลือก หมา เอาไว้ให้มันว่าอันไหนกินได้อันไหนกินไม่ได้ สั่งไปหาของกินได้
2.เลือก นกฮูก เอาไว้เดินทางตอนกลางคืน บินสอดแนมได้
3.เลือก หมี แรงเยอะดีดุด้วยเอาไว้จัดการเวลาเดินป่า ล้มต้นไม้ ขี่ได้ด้วย พอที่จะซัดกับเสือได้

จากการที่คุณ ชาร์ป เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา ก็พอทำนายนิสัยคุณ ชาร์ป ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ ชาร์ป

มีนิสัย เมตตา กรุณา ไม่เป็นพิษภัย(ร้ายแรง) กับใคร

ในสายตาคนอื่น คุณเป็นคนชอบอิสระ ไม่ค่อยอยากยุ่งเกี่ยวกับใคร บางครั้งดูลึกลับ

ณ. วันนี้ วัยนี้ คุณอยากมีความสามารถ สารพัด แบบอยากมีแก้วสารพัดนึก
อยากมี โดราเอมอน ไว้เป็นเพื่อนไหมครับ

#24 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 12:21 PM

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 20 คือ คุณ Srisupha

สองอันดับแรกขอเป็นมนุษย์ และหนึ่งในนั้นต้องชำนาญป่า แล้วอันดับที่สามคือช้างที่ได้รับการฝึกแล้วอย่างดี
สั้น ๆ นะคะเพราะเมื่อวันก่อนส่งมาซะละเอียดเลย วันนี้ส่งใหม่เอาสั้น ๆ ละกันค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากการที่คุณ Srisupha เลือกสัตว์ 1 ตัว และเลือก มนุษย์เป็นสัตว์ตัวที่ 1 และ 2
ด้วยเหตุผลที่ให้มา สั้น ๆ และไม่ระบุชัดเจนว่า มนุษย์ชำนาญป่า เป็นสัตว์ตัวที่ 1 หรือ 2
แต่ก็พอทำนายนิสัยคุณ Srisupha แบบคลุมเครือ สั้น ๆ ได้ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ Srisupha
เป็นคนรอบคอบมาก ระมัดระวังตัวเองดี safety first
มีอัธยาศัยเป็นนักวางแผน ก่อนจะทำสิ่งใดเพื่อให้ปลอดภัย สะดวกราบรื่นมากที่สุด
เช่น ถ้าจะไปเที่ยวก็ต้องวางแผนการเดินทาง เลือกที่พักอาศัย ให้พร้อมก่อน
เป็นคนที่ทำงานร่วมกับคนอื่นได้ เข้ากับคนอื่นได้ดีพอสมควร

สมาชิกที่เข้าร่วมสนุกท่านที่ 20 คือ คุณ bame

สัตว์ตัวแรก ม้า จะได้ใช้เป็นพาหนะ ยามเราเหนื่อย
สัตว์ตัวที่สอง เป็นนกแก้วพูดได้ จะได้พูดคุย และเก็บข้อมูลให้เราได้
สัตว์ตัวที่สาม ลิง เอาไว้ช่วยปีนต้นไม้ เก็บผลไม้แก้หิวให้เรา
เมื่อวาน 10:03 16/8/2550

จากการที่คุณ bame เลือกสัตว์ 3 ตัว ด้วยเหตุผลที่ให้มา สั้น ๆ
แต่ก็พอทำนายนิสัยคุณ bame แบบสั้น ๆ ได้ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ bame
เป็นคนเฉลียว ฉลาด ปัญญาไว ทำงานไว เป็นที่พึ่งพาอาศัยให้คนใกล้ตัวได้
มีอัธยาศัยใฝ่เรียนรู้ สิ่งที่จะเป็นคุณประโยชน์ ชอบติดตามความเคลื่อนไหว ความเป็นไปของสังคม
เป็นคนที่คนอื่นชอบมาสนทนาปราศรัยด้วย

#25 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:02 PM

จากการที่คุณ sunee_l เลือกสัตว์ 3 ตัว และเหตุผลที่ให้มา
ก็พอทำนายนิสัยคุณ sunee_l ได้ ดังนี้ครับ

ภาพรวมนิสัยของ คุณ sunee_l

เป็นคนอ่อนไหวต่อภัยรอบตัว safety first หรือพูดให้เข้าใจอย่างง่าย ๆ คือ เป็นคนขี้กลัว
มีอัธยาศัย รักครอบครัว ชอบอยู่กับบ้าน และคนที่คุ้นเคย ชอบความสะดวกสบาย
งานที่เหมาะสมกับคุณ เป็นงานประเภท ต้องการความซื่อสัตย์ ไม่ทุจริต

--ใช่ค่ะ Safety first แต่ไม่ขี้กลัวนะค่ะ รักครอบครัว ชอบอยู่บ้าน และคนคุ้นเคย ตอนนี้งานที่ทำก็มีความสำคัญกับเรื่องชื่อเสียงดังนั้นต้องซื่อสัตย์ ไม่ทุจริต

ในเรื่องความรัก
หากมีแฟนอยู่แล้วก็จะเป็นคนที่เห็นหน้ากันก่อนที่จะเป็นแฟน
หากยังไม่มีแฟนก็จะเป็นเพราะยังหาคนที่เหมาะสมไม่ได้

----เรื่องความรัก

ถ้าเจอพระตอนบ่ายสามห้ามใส่บาตรเด็ดขาด
ถ้าอากาศร้อนไม่ควรใส่เสื้อหนาว ถ้าอากาศเย็นไม่ควรดื่มน้ำแข็ง
เมื่อวาน 21:04

#26 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:12 PM

เนื่องจากกระทู้นี้ เข้าถึงข้อมูลช้า จึงขอเชิญแวะไปที่
กระทู้ เฉลยหลักการวิเคราะห์ วินิจฉัย อ่านนิสัยคน
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13500

ขออภัยทาน ในความไม่สะดวก มา ณ. ที่นี้ เป็นอย่างยิ่งครับ

*** อ้อ ขอบคุณ sunee_l ที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ

#27 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:20 PM

เนื่องจากกระทู้นี้ เข้าถึงข้อมูลช้า จึงขอเชิญแวะไปที่
กระทู้ เฉลยหลักการวิเคราะห์ วินิจฉัย อ่านนิสัยคน
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13500

ขออภัยทาน ในความไม่สะดวก มา ณ. ที่นี้ เป็นอย่างยิ่งครับ

#28 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:28 PM

#29 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:35 PM

แนบไฟล์  R2813_9.gif   4.29K   66 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#30 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 11:18 PM

happy.gif smile.gif ขอขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ที่เฉลยให้แถมยังให้หลักการวิเคราะห์อีกด้วย ดีเหมือนกันเผื่อเอาไปทายเพื่อน ๆ บ้างค่ะ อ้อต้องขอโทษทีที่ไม่ได้ระบุลำดับของสัตว์สองกลุ่มแรก คือจริง ๆ ต้องมนุษย์ที่ชำนาญป่าเป็นอันดับที่ 1 ค่ะ ส่วนคนที่สองก็ขอมีไว้เพื่อช่วยระหว่างทางเช่น ช่วยทำสัญลักษณ์ระหว่างเดินทางเพื่อไม่ให้หลงมาที่เดิมอีกน่ะค่ะ และสัตว์ประเภทที่สามคือช้างเหตุเพราะช้างตัวใหญ่มีงวงไว้จับสิ่งของหรืออะไรที่ขวางทางได้และคนทั้งสามสามารถขี้หลังช้างเข้าไปในป่าได้ด้วยไม่ว่าป่านั้นจะเป็นป่าโล่ง หรือป่าดงดิบ ต้องขอขอบคุณอีกครั้งนะคะที่เฉลยมาก็ค่อนข้างตรงดีค่ะ อาจจะเฉลยรายละเอียดได้น้อยเพราะว่าให้ข้อมูลคลุมเครือ คือไม่ทราบว่าต้องกำหนดลำดับของสัตว์แต่ละประเภทด้วย ... เย้ นอนหลับได้แล้วเรา เพิ่งจะมีเวลามาเข้าเว็ปค่ะ sleep.gif sleep.gif