ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คอนกรีตวันธรรมชัยราคากระป๋องละเท่าไหร่อะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้องนัท

น้องนัท
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2007 - 03:15 PM

พอดีมหาลัยอยู่แถวนั้น กะว่าเรียนเสร็จจะรีบไปที่วัดๆๆๆ อยากทำบุญๆๆๆๆ

#2 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2007 - 03:24 PM

งง ๆๆๆๆ กะทู้

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 August 2007 - 04:19 PM

- -" อย่าใช้คำว่าราคาเลยครับ ใช้คำว่าร่วมบุญดีกว่า วัดยิ่งโดนคนที่ไม่เข้าใจหาว่าซื้อขายบุญอยู่ด้วย
ส่วนเรื่องการเทคอนกรีตนั้น จะร่วมบุญหรือไม่ก็ได้ครับ เพียงแค่ไปเข้าแถวรอส่งกระป๋อง ก็เหมือนได้ร่วมเทคอนกรีตแล้วครับ

ยังไงก็ขออนุโมทนากับความตั้งใจด้วยนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2007 - 06:00 PM

สาธุ ๆ ๆ ๆ

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2007 - 11:33 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 09:47 AM

laugh.gif ไม่เคยเทคอนกรีตหรอครับบบ ไม่คิดตัง ได้บุญเนตๆ๐๐๐ laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 02:33 PM

ใครมาก็เทได้ทั้งนั้นอ่ะค่ะ ไม่ทำบุญก็มาได้ค่ะ แต่ว่าต้องทำเป็นทีม ต่อแถว ส่งต่อกระป๋องเอา แต่ใครจะได้กระป๋องกลับบ้านป่าว อันนี้แล้วแต่บุญ อ่ะค่ะ เพราะกระป๋องมีไม่พอคน ปีที่ผ่านๆ มา เห็นแย่งกันจนดินถล่ม ฮี่ๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 (.^_^.)

(.^_^.)
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 06:22 PM

มาวัดครั้งแรกก็งานเทคอนกรีตพื้นมหารัตนวิหารคตนี่แหละค่ะ ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย มีคนชวนมาก็มาตอนนั้นไม่ได้ร่วมทำบุญเลยซักบาท แต่ก็ร่วมส่งกระป๋องต่อไปเรื่อย ๆ ค่ะ ได้บุญกลับไปแถมพร้อมกระป๋องอีกด้วยค่ะ

อนุโมนทนาบุญค่ะ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 08:17 PM

ราคากระป๋องละเท่าไหร่
- ราคาเท่าไหร่ไม่สำคัญหรอก
จะรีบไปที่วัดๆๆๆ อยากทำบุญๆๆๆๆ
- ความสำคัญอยู่ที่ตรงนี้ต่างหาก
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 08:35 PM

ไปไม่ได้ มีสอบ
อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ

#11 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 09:24 PM

smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif

#12 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 10:17 PM

ไมไ่ด้ขายนะครับ

#13 OMARISS

OMARISS
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 10:47 PM

so very sad ..I can't join...Please share with me some บุญนะคะ อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน in advance ด้วยค่ะ sathu, sathu, sathu

#14 mei-oraphan

mei-oraphan
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2007 - 07:22 AM

ไปไม่ได้เหมือนกันค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ปกติจะไม่เคยพลาดเลย แต่ต้องมาพลาดงานบุญเนื่องจากพึ่งเริ่มทำธุรกิจส่วนตัว และยังไม่มีผู้ช่วย เสียดายมาก ๆ ค่ะ

#15 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2007 - 07:41 AM

ผมว่าเป็นความปลื้มที่ได้เป็นส่วนร่วม เป็นเจ้าของร่วม ไม่รู้ว่าใช้คำนี้ถูกหรือเปล่า มันปลื้มหน่ะครับ นึกถึงวันที่เทฐานรากมหาธรรมกายเจดีย์ ยังปลื้มอยู่เลย ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ

#16 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 27 August 2007 - 10:47 AM

เคยไปเทตอนทำบันไดขาขึ้นวิหารคตค่ะ..สนุกสนานกันมาก..ปลื้มกันยกใหญ่..แถมได้กระป๋องกลับมาด้วยค่ะ biggrin.gif
แต่วันนี้คงไม่ได้ไปค่ะ ติดทำงาน....ขอนุโมทนาบุญกับผู้ที่ได้ไปงานบุญวันธรรมชัย ด้วยนะคะสาธุ..
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#17 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 09:52 AM

พอจะเข้าใจสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยมาวัดครับ....ผมก็เคยเจอคำถามนี้มามากๆ....เราคงต้องมีการแน่ะนำข้อมูลของวัดให้น้องใหม่ทราบเป็นพื้นฐานบ้าง.....ผมบอกกับคนที่ผมชวนไปด้วยทุกครั้งว่า....."การมาทำบุญแบบนี้ หาได้อยากมากๆ พรุ่งนี้ภาพนี้ก็จะกลายเป็นภาพประวัติศาตร์ เราก็จะเป็นบุคคลในประวัติศาตร์ และเราก็จะมีกระป๋อง เป็นหลักฐานการทำความดี ในการมาร่วมบุญนั้นๆ" ลองๆนึกดูน่ะครับ อนุโมทนาบุญในทุกๆบุญครับ.....สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif

#18 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 12:00 PM

กระป๋องนี้ไม่คิดตังค์ครับ มีแต่การร่วมบุญสร้างหลังคามหารัตนวิหารคต
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#19 charansak

charansak
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 10:04 AM

จะมาัวัดหรือซื้อกระป๋องครับ
ถ้าซื้อกระป๋องมีถมถืด ร้านพลาสติกไหนก็มี
แต่ถ้าเอาบุญไม่มีขายครับ ต้องมาร่วมเอง
หรือมาเอาฟรีที่วัดก็ได้ ไม่คิดตัง

#20 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 12:54 PM

ฟรีไม่มีเสียตังค์ แถมได้กระป๋องมาเอาไว้นึกถึงบุญด้วย (จะร่วมบุญก็ได้เต็มที่ เท่าที่อยากจะทำครับ)

#21 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2007 - 02:27 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาร่วมเทปูนกันนะครับ
สาธุ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ