ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำให้ยุงลายป่วยและอายุสั้น จะบาปไหมครับ ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 09:16 AM

unsure.gif อ่านบทความงานวิจัยเพื่อป้องกันไข้เลือดออกในคน
ซึ่งปัจจุบันยังไม่สามารถผลิตวัคซีนได้
โดยทำให้ยุงลายที่เป็นพาหะของโรคป่วยด้วยโรค
แล้วไม่สามารถออกใข่ และมีอายุสั้นลง
จะมีวิบากกรรมไหมครับ
ถ้าไม่อยากมีควรจะทำวิจัยอย่างไรครับ
...
บทความต้นฉบับ จากผู้จัดการออนไลน์
http://www.manager.c...D=9500000099185

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 10:57 AM

ถ้าทำจริง ก็ย่อมต้องมีวิบากกรรมแหละครับ ปรกติฆ่าสัตว์เล็กๆ เช่น ยุง บาปยังไม่มากเท่าฆ่าสัตว์ใหญ่ ผลก็คือ อนาคตจะทำให้เจ็บออดๆ แอ็ดๆ สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง แต่ถ้าทำให้สัตว์เล็กๆ อายุสั้นจำนวนมากๆ ย่อมจะมีผลมากกว่า ฆ่าจำนวนเล็กน้อย

แล้วควรทำวิจัยอย่างไร หากเลี่ยงได้ ควรทำวิจัยเรื่องวัคซีนป้องกันน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 03:23 PM

การกระทำทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นทางความคิด คำพูด การกระทำ จะมากหรือน้อยล้วนมีผลทั้งสิ้นครับ กฏแห่งกรรมทำงานเสมอ

#4 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 05 September 2007 - 08:19 AM

อย่าว่าแต่เรื่องวิบากกรรมเลยค่ะ ถ้าทำได้จริงๆ ระบบนิเวศน์จะเสียไปมั้ย เสี่ยงต่อการกลายพันธุ์ของยุงลายรึเปล่า แล้วจะไปมีผลกับยุงชนิดอื่นๆหรือไม่ ยุง ถึงแม้จะเป็นสัตว์ตัวเล็กๆ แต่ก็คงจะมีผลกระทบเป็นลูกโซ่ เด็ดดอกไม้กระเทือนถึงดวงดาว MIHARU ว่ามาหาวิธีป้องกัน หรือหายารักษาดีกว่าค่ะ แล้วการทำวิจัยที่เอายุงมาศีกษา เป็นสัตว์ทดลอง ก็น่าจะมีวิบากกรรมด้วยนะคะ
แต่ก็นะ งานวิจัย ถ้าจะทำให้เป็นที่ยอมรับ ก็ต้องมีการวิจัยในสัตว์ทดลอง MIHARU ทำงานวิจัยเกี่ยวกับมะเร็ง ได้เห็นเค้าเอาหนูมาเป็นสัตว์ทดลอง ก็ยังหวั่นๆ กลัวจะกลายเป็นอนุโมทนาบาปไปกับเค้า แต่ตัวเองยังทำไม่ถึงขั้นนั้น แต่ก็กลัวเหมือนกันว่าในอนาคตจะต้องได้ใช้สัตว์ทดลอง
Relax & Alert

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 01:59 PM

เวรกรรมอีกแล้วไหมล่ะ...พี่น้อง

ดูเหมือนฝ่ายดำเขาจะจ้องไปที่นักวิชาการ เหล่าปัญญาจริคเยอะนะนี่....

ใช้ความเชื่อยากมาทำลายตัวเอง ให้ไม่รู้ว่า ตัวเองยังไม่รู้ อย่างที่พระเดขพระคุณฯ ว่าเลย

โอ้....โน

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ