ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สวดมนต์ก่อนนอน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบกองทัพธรรม

นักรบกองทัพธรรม
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 07:45 PM

[size="3"]อยากทราบว่าท่านทั้งหลายสวดมนต์ก่อนนอนยังไงบ้าง ช่วยเล่าให้ฟังเพื่อแสดงแบบอย่างที่ดีต่อชาวพุทธ
ส่วนผม บูชาพระพุทธคุณ ธรรมคูณ สังฆคุณ มโมสามจบ อิติปิโสฯ แล้วจบด้วยการนั่งสมาธิครับ
อยากทราบความคิดเห็นของผู้อื่นเพื่อเป็นแบบอย่างแก่ผู้อื่นครับ

ปล. การสวดมนต์เป็นการทำสมาธิอย่างหนึ่งเพื่อนึกถึงคุณของพระรัตนตรัย สวดมนต์บทใดก็ศักสิทธิ์ถ้าเราทำความดี

อนุโมธนาบุญ สาธุ....

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 08:50 PM

บางวันนะครับ อรหังสัมมา .... พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของเรา แล้วก็ สวากขาโต...สุปฏิปันโน
บางวันก็ โยโสภะควา อรหังสัมมาสัมพุทโธ แล้วก็นั่งธรรมะต่อครับ เน้นนั่งมากกว่าเลยไม่ค่อยได้สวดยาวๆครับ

แล้วบางท่านสวดอะไรกันบ้างครับ

#3 kawsai

kawsai
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 07:08 AM

สวดทำวัตรเย็นค่ะ

เด็กๆ ลูกสาว(8ขวบ) ลูกชาย(5ขวบ)ก็ร่วมสวดด้วยนะคะ

#4 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 07:11 AM

ชินบัญชรครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#5 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 08:57 AM

ทำวัตรเย็น ขณะขับรถกลับบ้าน

ก่อนนอน บูชาพระ อรระหัง.... นั่งสมาธิ 20 - 30 นาที บางทีง่วงมากก็แค่ 10 นาที

#6 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 01:04 PM

บูชาพระรัตนตรัย ก่อน จากนั้น อาราธนาศิล (ศิล ๕ หรือศิล ๘ ) จากนั้นกล่าวคําขอขมา อุกาสะ... จากนั้น
สวด ชัยมงคลคาถา อธิฐานจิต แผ่เมตตา นั่งสมาธิ ๑ ชั่วโมงเต็ม จากนั้น
ดูรายการที่พลาดไม่ได้ ฝันในฝันก่อน แล้วก็ นอนในอู่ทะเลบุญ

พลังลูกพระธัมฯ

#7 กัลยาณมิตร พิชิตมาร

กัลยาณมิตร พิชิตมาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 08:37 PM

เมื่อก่อนผมว่าอรหัง สัมมา..... แล้วนั่งสมาธิ ๕- ๑๐- ๒๐ นาที แล้วแต่ว่าง่วงนอนตอนไหน แต่เดียวนี้ผมเปลี่ยนมาสวดบทอิติปิโส ภควา อรหํ สมฺมาสมฺพุทฺโธ ..... จนจบบทสังฆคุณ สุปฏิปนฺโน ...... โลกสฺสาติ แล้วจากนั้นผมก็สวดบทพุทธคุณอย่างเดียวมากกว่าอายุของตนอย่างน้อย ๑ บท ซึ่งผมจะสวดมากกว่าอายุ ประมาณ ๓-๔บทครับ คือสวดไปเรื่อยๆ พอเห็นว่า มากกว่าอายุไป ๑ บทแล้ว ก็ไม่นับแล้ว พอเห็นว่าสมควร ผมก็วกกลับมาสวดพุทธคุณ ธรรมคุณ และสังฆคุณอีก ๑ รอบ โดยจะสวดหน้าโต๊ะหมู่บูชา จุดเทียนปิดไฟเพื่อให้มีแต่เสียงเทียน เพื่อเป็นพุทธบูชา คือการถวายประทีปเป็นพุทธบูชานั้น มีอานิสงส์มากมาย เลยทำอย่างนั้น ผมอ่านในหนังสือเขาบอกว่า ถ้าสวดพระพุทธคุณมากกว่าอายุไปหนึ่งบท อายุจะเพิ่มไป ๑ ปี และทำให้มีสติดีด้วยครับ ต่อจากนั้นก็นั่งสมาธิ ประมาณ ๕ นาที หรือมากกว่านั้น เพราะง่วงมาก พิมพ์ไปซะยาวเลยครับ งงหรือเปล่าครับ เออ ลืมบอกไป ผมอายุ 18ปี ครับ เลยสวดประมาณ ๒๕ เที่ยว

#8 in_the_boon

in_the_boon
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2007 - 03:58 PM

ถ้า ทั่วไปก็สวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ค่ะ นะโม, อิติปิโสแล้วก็ ชินบัญชร แผ่เมตตาทั้งตัวเอง และสรรพสัตว์ แต่ถ้าวันไหนมีเวลาและไม่ง่วง ก็จะสวดอัญเชิญเทวดา และยอดพระกัณฐ์ด้วยค่ะ

#9 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 13 September 2007 - 09:51 AM

อรหังสัมมา..เสร็จ ก็นึกถึงพระคุณพ่อแม่และกราบท่าน..จากนั้นก็แผ่เมตตา..หากไม่ง่วงมากก็จะนั่งสมาธิต่อ...ทำอย่างนี้อยู่เป็นประจำค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#10 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2007 - 04:56 PM

สวดคำทำวัตรเย็น (เพิ่งเริ่มหัดสวดค่ะ)

และสวดคำบูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ (อิมินาสักกาเรนะ พุทธังปูเชมิ...)

คำบูชาพระรัตนตรัย (อะระหังสัมมา..)

นะโม 3 จบ

ต่อด้วย อิติปิโส, สวากขาโต, สุปะฏิปันโน

เจริญพรหมวิหาร

แล้วก็แผ่เมตตาค่ะ

จากนั้นก็นั่งสมาธิค่ะ

ตอนนี้ประสบปัญหานั่งแล้วเหน็บกินค่ะ เลยนั่งได้แปปเดียว

ท่านใดพอมีวิธีที่ทำให้นั่งได้นานๆมั้ยคะ

แล้วจำเป็นมั้ยค่ะที่จะต้องนั่งสมาธิในท่านั่งขัดสมาธิ เราสามารถนั่งท่าที่เรารู้สึกสบายที่สุดได้มั้ยคะ

Midori~Midori

#11 นักรบกองทัพธรรม

นักรบกองทัพธรรม
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2007 - 10:25 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยคับ ขอให้ทุกคนปฏิบัติอย่างนี้ต่อไป ส่วนเรื่องเหน็บชาต้องดูว่าคุณนั่งผิดวิธีหรือป่าว
ท้านั่งที่ดีนั้นต้องนิ้วก้อยข้างขวาอยู่ที่ขาพับด้านซ้าย ไห้ตรงขาพับทั้งสองเท้า แล้วกินวิตามิน B เยอะๆคับ ผิดพลาดก็ชี้แนะด้วยครับ

#12 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2007 - 06:31 PM

จะลองนำไปปฏิบัติดูค่ะ ขอบคุณนะคะ

Midori~Midori

#13 punnaong

punnaong
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2007 - 09:12 PM

สวดบูชาพระรัตนตรัยและสวดบูชาบิดามารดากับครูบาอาจาริย์แล้วแผ่ส่วนกุศล นั่งสมาธิ-๒๕นาทีแล้วก็นอนครับ

#14 ploy072

ploy072
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 07:33 PM

สาธุ เด็กดีต้องมีมน