ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คิดอย่างไรกับข่าว DMC NEWS

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 nuchiko

nuchiko
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 02:45 PM

ติดตามข่าว DMC NEWS กันมาก็หลายปี มีความคิดเห็นประการใด โปรดร่วมแสดงทัศนะ เช่น

1.เนื้อหาข่าว
2.ภาพประกอบข่าว
3.ผู้ประกาศข่าวบุคลิก การอ่าน ความเข้าใจและทักษะ
4.ช่วงเวลาในการนำเสนอข่าวเหมาะสมหรือไม่ อย่างไร
5.ข้อคิดเห็นอื่นๆเพิ่มเติม

ทุกๆความคิดเห็นของท่าน เป็นข้อมูลสำคัญในการพัฒนาข่าว DMC NEWS ให้น่าสนใจมากยิ่งขึ้น ขอขอบคุณในความร่วมมือ rolleyes.gif

#2 อินทัช

อินทัช
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 03:40 PM

ผู้ประกาศข่าวส่วนใหญ่หน้าตาดี
แต่พอแต่งหน้าออกมา...น่ากลัว ^^

#3 zelda

zelda
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 03:48 PM

เป็นรายการข่าวใส ๆ ดีครับ สาระดี พิธีกรก็โอเคนะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงาน DMC ทุก ๆ คนนะครับ ^^
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ คนนะครับ

#4 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 03:55 PM

เนื่องจาก DMC ไม่ได้เสนอข่าวสารบ้านเมืองทั่วไปเหมือนช่องอื่นๆ ปริมาณข่าวของเราจึงไม่มาก ผมเห็นว่าเราไม่จำเป็นต้องมีช่วงข่าวบ่อยๆก็ได้ อาจรวบรวมเป็นเช้ากับเย็น และให้มีผู้ประกาศสัก 2 คน ช่วยกันนำเสนอ และเพิ่มเวลาอีกสักนิด โดยอาจเพิ่มข่าวบุญต่างๆทั้งในและต่างประเทศเข้าไปด้วย(แทนที่จะมีประชาสัมพันธ์เป็น spot อย่างเดียว)

อีกประการหนึ่งแต่ละสถานี ส่วนมากจะมีผู้ประกาศหลักอ่านข่าวประจำ บางคนอาจจะชอบที่จะติดตามจากผู้ประกาศท่านนี้ เราอาจต้องคัดสรร ผู้ประกาศที่มีการนำเสนอข่าวที่น่าสนใจ เหมาะสมที่จะเป็นผู้ประกาศหลักของสถานีก็เป็นได้

ค่อยๆพัฒนา ปรับปรุงไปเรื่อยๆ ผมว่าสักวันเราต้องไม่น้อยหน้าไปกว่าสถานีอื่นๆแน่นอน

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#5 doramn

doramn
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 03:57 PM

เนื้อหาข่าวดีครับส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนา ***ส่วนที่น่าจะเพิ่มเติมคือข่าวบุญของวัดต่างๆที่น่าสนใจทั่วโลก (ไม่เน้นเฉพาะสาขาวัดพระธรรมกายนะครับ)*** เพราะพุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว การได้ทราบประเพณีปฏิบัติของชาวพุทธนิกายต่างๆทั่วโลกย่อมก่อให้เกิดความเข้าใจและยอมรับกันมากขึ้น ส่วนการนำเสนอรู้สึกคล้ายดู ข่าวในพระราชสำนักซึ่งเป็นพิธีการมากไปนิดนึง น่าจะทำให้ดูเป็นกันเองได้มากกว่านี้ครับ

อนุโมทนา

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 06:29 PM

Good performance Krub

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 08:31 PM

เห็นด้วยกับคุณ doramn

แต่ถ้าจะให้เป็นแบบ BBC มีนักข่าวทั่วโลก คงจะอีกนาน ตอนนี้เราก็ไปเก็บข่าวพระพุทธศาสนาจากในเว็บต่างๆ ทั่วโลกมาแปลก่อนก็คงพอไหวมังคะ (แต่ไม่รู้จะได้ข่าวดีๆ อย่างที่ใจต้องการป่าวนะคะ คงต้องใช้ความพยายามนิดนึง)
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2007 - 10:59 PM

เห็นด้วยกับคุณ ฝันที่เป็นจริง ครับ

แต่ขอ อนุญาตเพิ่มเติม สักหน่อยครับ

1.เนื้อหาข่าว

ตอบ ส่วนใหญ่ดีครับ และเห็นด้วยที่นำข่าวของสำนักพุทธศาสนาและมหาเถรสมาคมมาเสนอก่อน อาจจะเพิ่มเติมการทำบุญขององค์กรชาวพุทธ วัดกัลยาณมิตรหรือวัดอื่นๆด้วย ซึ่งจะช่วยให้วัดกัลยาณมิตรท่านปลื้มใจ และมีคนดูมากขึ้น เป็นการขยายจานดาวธรรมทางอ้อมได้อีกทาง
แต่ไม่อยากให้เสนอข่าวอื่นๆที่ไม่ค่อยเกี่ยวข้องนักกับพุทธศาสนา เช่นข่าวทางโลก ข่าวไอที ข่าววิชาการ ข่าวเฉลิมพระเกียรติ ข่าวงานวิจัยทางการแพทย์ที่ยังไม่ได้รับการรับรอง หรือ่อื่นๆที่ไม่ใช่ข่าวบุญ
เพราะว่า หนึ่งมักเป็นเรื่องร้อนใจ ทำให้ใจขุ่นง่าย สองเสียเวลาในการเสนอข่าวและเสียเงินในการหาข่าว สาม บางข่าวก้อไร้สาระ หรือหาอ่านได้จากที่อื่นอยู่
อยากให้ช่อง DMC นำเสนอแต่ข่าวดีๆ ข่าวบุญ ข่าวที่ฟังแล้วใจใส อยากให้รู้สึกว่า แม้ฟังข่าวจากช่องนี้ ใจก้อยังใส เช่น ข่าวการทำบุญของวัดและศูนย์สาขาต่างๆ

2.ภาพประกอบข่าว
โดยส่วนใหญ่ดีครับ

3.ผู้ประกาศข่าวบุคลิก การอ่าน ความเข้าใจและทักษะ

ตอบ ก้อเข้าใจนะว่าส่วนใหญ่เป็นอาสาสมัคร ไม่ใช่มืออาชีพ แต่ก้ออยากให้ปรับโทนเสียงให้อ่อนโยน นุ่มนวล ไม่แข็งกระด้างเหมือนข่าวนอกวัด ผมชอบคุณพรชนก ที่นำเสนอข่าวได้นุ่มนวล ชวนให้เย็นใจ และชอบอาจารย์วีระ ที่มีจังหวะ ไม่ช้าไม่เร็ว รู้ว่าตรงไหนควรเน้น ตรงไหนควรผ่อน
ข้อควรปรับปรุง บางคนก้อพูดเร็วไป บางคนก้อพูดรัว บางคนเหมือนตื่นเต้น แต่บางคนก้อใส่ความเห็นส่วนตัวหรือวิเคราะห์ข่าวมากไป แต่คิดว่าอนาคตคงดีขึ้นเรื่อยๆ

4.ช่วงเวลาในการนำเสนอข่าวเหมาะสมหรือไม่ อย่างไร

ตอบ อันนี้ขอติเยอะหน่อย ผมว่าข่าวมันถี่ไปและส่วนใหญ่เป็นข่าวซ้ำๆ กำลังฟังธรรมอยู่ดีๆโดนตัดเข้าข่าว แล้วรู้สึกสะดุดหนะครับ (ตอนเช้า ทบทวน รร ฝันในฝัน)
ควรตัดข่างbreaking new ช่วง 10.00และ 14.00 และ22.00น ให้เหลือข่าวเช้า เที่ยง เย็น ก้อพอ เพราะข่าวบุญมักไม่มีข่าวที่เร่งด่วนขนาดที่ต้องรีบเสนอกันทุกๆ2 ชม ข่าวนอกวัดนั้นเขาเป็นข่าวรายงานสถานการณ์ เช่นน้ำท่วม รถชน เรือล่ม แต่ข่าวของวัดเราน่าจะเป็นสรุปข่าวบุญจะดีกว่า
โดยเฉพาะตอนเช้ากับตอนเลิก รร ฝันในฝันนั้น ความรู้สึกผมเหมือนกับถูกกระชากอารมณ์จากที่ใจนุ่มๆใสๆเพราะกำลังทบทวนฝันในฝันตอนเช้า และเพิ่งนั่งสมาธิเสร็จหลังเลิกโรงเรียน มาฟังข่าวทางโลก อารมณ์ไม่ต่อเนื่องเลย เปิดสปอร์ตโมดุลยังรู้สึกใจสบายกว่า (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
สรุปคือผมคิดว่าน่าจะลดจำนวนความถึ่ลง เหลือเช้า เที่ยง เย็น แต่อาจจะเพิ่มเวลาข่าวเป็น รอบละ 20-30 นาทีก้อได้

5.ข้อคิดเห็นอื่นๆเพิ่มเติม

ตอบ น่าจะมีช่วงข่าวสรุปบุญประจำวันในช่วงก่อนเข้าโรงเรียน 17.30-18.00 น หรืออาจเพิ่มเป็นสามช่วง เช่น 7.30-8.00 และ 12.30 ให้เน้นข่าวบุญ ข่าวการทำความดี และที่สำคัญข่าวที่ทำให้ใจใส ใจเบิกบาน ปลื้มปิติในบุญให้มากๆครับ ขออนุโมทนาบุญกับการตั้งใจอันดีข

#9 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 11:24 AM

^^~*

เห็นด้วยกับทุกท่านนะ ครับ ...

แต่สิ่งหนึ่งที่ทางวัดเราพยายาม ทำมาตลอดก็คือ การเผยแพร่พระพุทธศาสนา และอีกสิ่งหนึ่งที่ทางวัดเรา ขาดมาโดยตลอดเหมือนกัน ก็คือบุคลากร ที่มีความรู้ความสามารถ เฉพาะทาง ที่จะยินดีในการร่วมงาน ยังน้อยมาก ครับ เพราะ บุคคลที่เราเห็นในรายการต่างของทางวัด ก็ยังไม่ได้ มาทำงาน แบบเต็มตัว ...

โดยความเห็นแล้ว ถ้าจะพัฒนาของ DMC เราต้องมีบุคลากรที่พร้อม ให้กับทาง DMC แบบ 100% ผมคิดว่า ถึงจะพัฒนาได้เร็ว มากๆ ครับ เพราะ ความพร้อมทางด้าน ข้อมูล และการจัดการ ของทางวัดเรา ก็ พร้อมและมีประสิทธภาพมากๆ ครับ ...

ขอกราบอนุโมทบุญ กับทุกท่านมากๆ นะครับ สาธุ ...

.............

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#10 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 10:38 PM

คนอ่านข่าวเริ่มอ่านข่าวได้เร็วขึ้น
ไม่อ่านออกเสียงยืดยาน หรือจีบปากจีบคอเหมือนแต่ก่อน
ทำให้ไม่รู้สึกเบื่อ สามารถรับข่าวสารได้เร็ว ฉับไว และถูกต้อง
แบบที่หลวงพ่อพูดออกในโรงเรียนอนุบาลนั่นแหละ ธรรมดามากเลย ไม่เบื่อ น่าติดตาม

#11 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 11:47 AM

แต่งหน้าเว่อร์ไป

#12 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2007 - 02:03 PM

ภาพร่วม ๆ ดีค่ะ ก็ขอเสนอแนะนิดหน่อย ว่าหลังจบโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน อยากจะให้มีการนำเพลงเก่า ๆ ของวัดมาเปิดซัก 1-2 เพลงค่ะ จะทำให้ใจเราสบายขึ้น และหลับในอู่ทะเลบุญด้วยค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#13 ริมน้ำ

ริมน้ำ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 02:42 PM

เห็นด้วยกับ นักเรียนอนุบาล อรุช และ นักเรียนอนุบาลฝันที่เป็นจริง ค่ะ